Zận chân khi giao bóng ?

QuangHung

Đại Tá
E thuộc làng phủi không học hành gì lại mới tập tẹ nên chưa hiểu rõ về BB chỉ hóng nên chưa hiểu tại sao đại đa số các Vdv đều có cú Sét Vit chân nổ đôm đốp :D.. Thanks các bác chỉ giáo !

windq_hp

Thượng Sỹ
theo ý kinh nghiệm bản thân mình thì thấy rằng khi giao bóng giậm chân như vậy có những lợi ích sau:
1. Dễ chuyển bộ pháp đánh quả tiếp theo ( giảm bớt ma sát tiếp xúc với nền sân, do đó dễ di chuyển hơn)
2. Tạo nhịp cho quả giao bóng (tại thời điểm đó cũng là thời điểm tay đưa vợt tiếp xúc bóng, làm cho lực tiếp xúc có thể mạnh hơn, thời gian tiếp xúc nhanh hơn, chuẩn xác hơn)
3. Làm phân tâm đối thủ ( lắm người giận chân rất mạnh nhưng khi tiếp xúc lại nhẹ nhàng, làm đối thủ dễ trả giao bóng lỗi,...)

đấy là theo ngu ý của mình thế, anh em thảo luận thêm.

Ah, xem bb bọn Nhật bản và Trung quốc đó, tụi nó trong khi đánh chân cứ nhún nhảy liên tục (nhún bước nhỏ), do đo di chuyển rất nhanh. Khác với Vn mình quá,...

Last edited:

QuangHung

Đại Tá
theo ý kinh nghiệm bản thân mình thì thấy rằng khi giao bóng giậm chân như vậy có những lợi ích sau:
1. Dễ chuyển bộ pháp đánh quả tiếp theo ( giảm bớt ma sát tiếp xúc với nền sân, do đó dễ di chuyển hơn)
2. Tạo nhịp cho quả giao bóng (tại thời điểm đó cũng là thời điểm tay đưa vợt tiếp xúc bóng, làm cho lực tiếp xúc có thể mạnh hơn, thời gian tiếp xúc nhanh hơn)
3. Làm phân tâm đối thủ ( lắm người giận chân rất mạnh nhưng khi tiếp xúc lại nhẹ nhàng, làm đối thủ dễ trả giao bóng lỗi,...)

đấy là theo ngu ý của mình thế, anh em thảo luận thêm.

Ah, xem bb bọn Nhật bản và Trung quốc đó, tụi nó trong khi đánh chân cứ nhún nhảy liên tục (nhún bước nhỏ), do đo di chuyển rất nhanh. Khác với Vn mình quá,...
Thanks Bác 1 trải nghiệm rất cô đọng..

mimi

Binh Nhất
Theo mình giậm chân chủ yếu là lấy nhịp để giao bóng
vì khi bóng rơi xuống (giao bóng đúng luật là phải tung bóng lên) việc giậm chân cũng là lúc vợt tiếp xúc với bóng
Đố bác nào vợt tiếp xúc bóng rồi mới giậm chân

QuangHung

Đại Tá
Theo mình giậm chân chủ yếu là lấy nhịp để giao bóng
vì khi bóng rơi xuống (giao bóng đúng luật là phải tung bóng lên) việc giậm chân cũng là lúc vợt tiếp xúc với bóng
Đố bác nào vợt tiếp xúc bóng rồi mới giậm chân
Theo bác thì phải dận chân bên nào nếu thuận tay trái. .

mimi

Binh Nhất
Theo bác thì phải dận chân bên nào nếu thuận tay trái. .
Mình thuận tay phải nên giậm chân phải, nhất là lúc giao bóng trái tay (giao bóng thuận tay mình ko giậm chân, có lẽ do tư thế giao bóng kiểu con lắc)
Mình có cậu bạn chơi tay trái thì thấy giậm chân trái
còn mấy bác pro thì không biết thế nào

Bình luận từ Facebook