Ý tưởng không giống ai "Đề nghị sửa lại luật BB khi đánh đôi"

bình-bung

Trung Uý
Từ trước giờ "quýnh" bb gần 40 năm mà tui nó thiệt chưa bao giờ coi tới trang nào trong quyển luật BB , quýnh theo cảm giác , quýnh theo chỉ dẫn của người đi trước sao cho "đúng" luật , đến bây giờ nghiệm ra luật bóng bàn trong các trận đôi quá bất công , không phát huy hết khả năng phối hợp của 2 vận động viên.
Thông thường khi giao bóng (theo luật) thì VĐV bắt buột phải đứng bên phải bàn mà giao bóng thì không thể phát huy hết khả năng . Đáng lý luật phải cho VĐV giao bóng cả bên trái của bàn mới thấy hết khả năng của VĐV , sao đánh đơn thì luật cho phép giao bóng cả 2 bên , cón đánh đôi thì không được , bất hợp lý quá , cứ cho giao bóng như đánh đôi ở môn Cầu Lông có phải hay hơn không. nếu được thông qua thì sửa luật lại , điểm lẻ cho bên giáo bóng bên trái , điểm chẳn cho bên giao bóng bên phải có hay hơn không , tui nghĩ sẽ có nhiều điều thú vị khi tổ chức đánh thế này, còn ý kiến các ACE trong diễn đàn thì sao, xin mời các ACE góp ý cho, vạn lần cảm tạ.

cmm

Đại Uý
Cám ơn bạn, mình muốn bạn chia sẻ quan điểm này với mình nhé!
Vâng em rất ủng hộ í tưởng này. E chơi cầu lông là chính nên nhiều lần cũng đặt ra câu hỏi giống bác đấy. Cá nhân e thấy, quả giao bóng của e khi đứng bên phải ko thuận bằng bên trái, thường chỉ giao dc 1,2 kiểu cơ bản, ko ngoáy các kiểu linh động như bên trái...Ý tưởng của bác xa hơn nữa thì tính sau, nhưng trước hết mà đc áp dụng ở giải diễn đàn org này thì thật tuyệt vời.

backhand-ghost

Đại Tá
Từ trước giờ "quýnh" bb gần 40 năm mà tui nó thiệt chưa bao giờ coi tới trang nào trong quyển luật BB , quýnh theo cảm giác , quýnh theo chỉ dẫn của người đi trước sao cho "đúng" luật , đến bây giờ nghiệm ra luật bóng bàn trong các trận đôi quá bất công , không phát huy hết khả năng phối hợp của 2 vận động viên.
Thông thường khi giao bóng (theo luật) thì VĐV bắt buột phải đứng bên phải bàn mà giao bóng thì không thể phát huy hết khả năng . Đáng lý luật phải cho VĐV giao bóng cả bên trái của bàn mới thấy hết khả năng của VĐV , sao đánh đơn thì luật cho phép giao bóng cả 2 bên , cón đánh đôi thì không được , bất hợp lý quá , cứ cho giao bóng như đánh đôi ở môn Cầu Lông có phải hay hơn không. nếu được thông qua thì sửa luật lại , điểm lẻ cho bên giáo bóng bên trái , điểm chẳn cho bên giao bóng bên phải có hay hơn không , tui nghĩ sẽ có nhiều điều thú vị khi tổ chức đánh thế này, còn ý kiến các ACE trong diễn đàn thì sao, xin mời các ACE góp ý cho, vạn lần cảm tạ.
Vâng em rất ủng hộ í tưởng này. E chơi cầu lông là chính nên nhiều lần cũng đặt ra câu hỏi giống bác đấy. Cá nhân e thấy, quả giao bóng của e khi đứng bên phải ko thuận bằng bên trái, thường chỉ giao dc 1,2 kiểu cơ bản, ko ngoáy các kiểu linh động như bên trái...Ý tưởng của bác xa hơn nữa thì tính sau, nhưng trước hết mà đc áp dụng ở giải diễn đàn org này thì thật tuyệt vời.
Có khác gì đâu các bác, nếu đổi sang bên trái giao bóng thì một ông nào đó chơi tay trái cũng sẽ lại kêu toáng lên rằng "đứng góc này khó giao quá" ^\^
Chắc hẳn là hai bác chơi tay phải rồi nên không nghĩ cho mấy anh em chơi tay trái.
Nguyên nhân là, nếu giao bóng ở góc trái thì cặp đôi hai tay phải sẽ không biết đứng thế nào cho hợp lý đâu bác. Cũng tương tự như vậy, khi đứng góc phải giao bóng thì cặp đôi 02 tay trái cũng không biết đứng thế nào cho thuận. Các bác có để ý là khi thi đấu gần như ko bao giờ có cặp đôi 02 tay trái không ạ (em mới chỉ thấy có một lần là trận độ giữa cặp TT Quỳnh - PH Hoàng chấp một mình Việt HY thôi)?
Nếu sang góc trái giao thì không phối được 02 tay phải, mà tay trái thì quá ít so với tay phải. Vậy nên người ta buộc phải chọn góc phải là góc bắt buộc khi giao banh là có lý do cả ^\^
Còn với đôi trái - phải thì giao banh ở góc nào cũng như nhau cả, vô tư luôn bác ợ.

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Ổng nói giao thêm cả góc trái BHG ơi!
Và chắc còn muốn cho giao sang góc tùy ý! :(
Lúc này e là chỉ các ông rơ hốt, câu bổng mới chịu nổi nhiệt! :(

backhand-ghost

Đại Tá
Ổng nói giao thêm cả góc trái BHG ơi!
Và chắc còn muốn cho giao sang góc tùy ý! :(
Lúc này e là chỉ các ông rơ hốt, câu bổng mới chịu nổi nhiệt! :(
Môn BB cũng có thời gian phát triển tương đối dài, vậy nên bộ luật cũng có thể coi là tương đối hoàn chỉnh rồi. Mình chỉ muốn thử một cái bàn bóng có kích thước mỗi chiều dài thêm 3-5 cm thôi vì hi vọng một điểm bóng sẽ có rally dài hơn bây giờ :)

archer

Đại Tá
Luật của ITTF thì ae bàn đây như muỗi đốt inox, để mà làm gì?
Còn luật chỗ mình chơi thì do mình đặt ra thôi. Một hôm bác đến sân, gạ đánh đôi, rồi bảo "hãy áp dụng luật mới này thử chơi cho zuôi nhé". Nếu họ đồng ý, thế là thành luật thôi, mà đã thành luật, thì fair, bên nào cũng có được mất, cứ chấp nhận mà đánh.
Tự nhiên em lại băn khoăn, ko biết có bác nào yếu quả trái nên muốn ITTF đổi luật là chỉ giao và đánh bóng sang bên phải ko nhỉ?...

tuyetchieu

Trung Uý

Mặc dù biết rằng chả thay đổi được gì nhưng ý tưởng thì vẫn là ý tưởng.
Em lại có ý tưởng này lấy từ tennis, 2 quả giao bóng thì bắt buộc mỗi quả giao 1 góc theo đường chéo để hạn chế việc lợi dụng quả giao bóng quá nhiều.

bình-bung

Trung Uý
Có khác gì đâu các bác, nếu đổi sang bên trái giao bóng thì một ông nào đó chơi tay trái cũng sẽ lại kêu toáng lên rằng "đứng góc này khó giao quá" ^\^
Chắc hẳn là hai bác chơi tay phải rồi nên không nghĩ cho mấy anh em chơi tay trái.
Nguyên nhân là, nếu giao bóng ở góc trái thì cặp đôi hai tay phải sẽ không biết đứng thế nào cho hợp lý đâu bác. Cũng tương tự như vậy, khi đứng góc phải giao bóng thì cặp đôi 02 tay trái cũng không biết đứng thế nào cho thuận. Các bác có để ý là khi thi đấu gần như ko bao giờ có cặp đôi 02 tay trái không ạ (em mới chỉ thấy có một lần là trận độ giữa cặp TT Quỳnh - PH Hoàng chấp một mình Việt HY thôi)?
Nếu sang góc trái giao thì không phối được 02 tay phải, mà tay trái thì quá ít so với tay phải. Vậy nên người ta buộc phải chọn góc phải là góc bắt buộc khi giao banh là có lý do cả ^\^
Còn với đôi trái - phải thì giao banh ở góc nào cũng như nhau cả, vô tư luôn bác ợ.
Chào "đại tá" tại hạ cầm vợt tay trái , bấm máy tay phải và ăn bằng cả 2 tay , suốt gần 40 năm nay đánh trận đôi nào mình cũng có cảm giác muốn được giao bóng bên trái mà luật không cho nên mình mới "bức xúc" vậy thôi , mong "đại tá" chỉ giáo thêm , xin chân thành cám ơn

bình-bung

Trung Uý
Luật của ITTF thì ae bàn đây như muỗi đốt inox, để mà làm gì?
Còn luật chỗ mình chơi thì do mình đặt ra thôi. Một hôm bác đến sân, gạ đánh đôi, rồi bảo "hãy áp dụng luật mới này thử chơi cho zuôi nhé". Nếu họ đồng ý, thế là thành luật thôi, mà đã thành luật, thì fair, bên nào cũng có được mất, cứ chấp nhận mà đánh.
Tự nhiên em lại băn khoăn, ko biết có bác nào yếu quả trái nên muốn ITTF đổi luật là chỉ giao và đánh bóng sang bên phải ko nhỉ?...
Mình thuận tay trái , nếu đánh đơn thì mình chọn giao bóng bên trái độc hơn nên mình mới có ý tưởng vậy , mong ACE có cao kiến gì thì nêu , mình rất cám ơn các ý kiến đóng góp đó , thân.

bình-bung

Trung Uý
Mặc dù biết rằng chả thay đổi được gì nhưng ý tưởng thì vẫn là ý tưởng.
Em lại có ý tưởng này lấy từ tennis, 2 quả giao bóng thì bắt buộc mỗi quả giao 1 góc theo đường chéo để hạn chế việc lợi dụng quả giao bóng quá nhiều.
Ý của "trung úy" cũng rất hay , mình ủng hộ ý này , thân.

bình-bung

Trung Uý
Theo ý mình đổi cách giao bóng trong trận đôi sẽ buột 2 VĐV sẽ phải phối hợp thật ăn ý và linh hoạt , có thể lúc đầu chọn cách này có khó khăn cho những bác lớn tuổi (vì ITTF cũng thành lập lâu rồi), còn các bạn trẻ chắc sẽ ủng hộ vì các bạn đánh theo "rơ" hiện đại mà , đâu có "ngán" phải không các bạn trẻ?

bình-bung

Trung Uý
Chấc bọn ittf chưa nghỉ ra
Luật bóng đá cũng có thay đổi như khi trời quá nóng thì trọng tài sẽ cho tạm ngừng 1 phút để 2 đội "tiếp nước" , thì luật bóng bàn cũng có lúc cần thay đổi chút ít để càng hoàn thiện hơn với BB hiện đại ngày nay , theo mình nếu luật sửa theo chiều hướng này chắc chắn sẽ có những tận đấu đôi vô cùng hấp dẫn.

backhand-ghost

Đại Tá
Chào "đại tá" tại hạ cầm vợt tay trái , bấm máy tay phải và ăn bằng cả 2 tay , suốt gần 40 năm nay đánh trận đôi nào mình cũng có cảm giác muốn được giao bóng bên trái mà luật không cho nên mình mới "bức xúc" vậy thôi , mong "đại tá" chỉ giáo thêm , xin chân thành cám ơn
Ko dám bác ạ, e ý kiến vậy thôi, còn thì bác cứ chơi với ý tưởng của bác. Chúc bác tìm được đối tác, chơi bóng 40 năm rồi, có lẽ bác sẽ tìm được người đồng cảm thôi.
Xin chào bác ạ.

bình-bung

Trung Uý
Ko dám bác ạ, e ý kiến vậy thôi, còn thì bác cứ chơi với ý tưởng của bác. Chúc bác tìm được đối tác, chơi bóng 40 năm rồi, có lẽ bác sẽ tìm được người đồng cảm thôi.
Xin chào bác ạ.
Mình vừa có 1 đồng cảm như ý "Đại tá" nói người này rủ mình chiều nay vào áp dụng thử nhưng mình vào muộn nên không thử được , bạn này cũng đánh tay trái như mình nhưng khó chịu hơn nhiều (chơi gai thủ gần nữa thế kỉ) quýnh thua hoài chịu không nổi ... bó tay

blueh

Thiếu Uý
ý tưởng của bác mới nghe mình thấy cũng rất hay, nó có thể tạo ra thêm nhiều tình huống mới lạ, thú vị cho nội dung đánh đôi. Nhưng nghĩ lại thì thấy không ổn, nhất là ở các giải đấu vì nó đem lại lợi thế quá lớn cho các đôi 1 tay trái + 1 tay phải.

Với cách giao bóng hiện tại, ai cũng biết các cặp đôi cùng tay trái gần như rất khó đánh đôi với nhau do khó phối hợp ở góc giao bên phải bàn. Cách kết hợp 1 trái + 1 phải thường hay nhất, sau đó đến 2 tay phải. Luật giao bóng này theo em người ta đã có nghiên cứu rồi mới đưa ra vì tay trái khá ít so với tay phải nên ưu tiên các đôi 1 trái + 1 phải và 2 tay phải là rất hợp lý.

Cách giao bóng mà bác đề xuất sẽ giết chết nốt các cặp đôi 2 tay phải vì phối hợp khó khăn khi giao bóng ở góc trái. Cuối cùng chỉ có các đôi kết hợp 1 trái + 1 phải là vô đối vì nắm giữ lợi thế lớn. Các đôi 2 tay phải hay 2 tay trái không phải không đánh được nhưng có quá nhiều khó khăn so với đôi 1 trái + 1 phải. Ở các giải đấu sẽ không ai đem đôi 2 tay phải hay 2 tay trái ra đánh vì quá bất lợi, như vậy cuối cùng ý tưởng này không những không làm cho đánh đôi thú vị hơn mà sẽ có tác dụng ngược lại.

Last edited:

cmm

Đại Uý
ý tưởng của bác mới nghe mình thấy cũng rất hay, nó có thể tạo ra thêm nhiều tình huống mới lạ, thú vị cho nội dung đánh đôi. Nhưng nghĩ lại thì thấy không ổn, nhất là ở các giải đấu vì nó đem lại lợi thế quá lớn cho các đôi 1 tay trái + 1 tay phải.

Với cách giao bóng hiện tại, ai cũng biết các cặp đôi cùng tay trái gần như rất khó đánh đôi với nhau do khó phối hợp ở góc giao bên phải bàn. Cách kết hợp 1 trái + 1 phải thường hay nhất, sau đó đến 2 tay phải. Luật giao bóng này theo em người ta đã có nghiên cứu rồi mới đưa ra vì tay trái khá ít so với tay phải nên ưu tiên các đôi 1 trái + 1 phải và 2 tay phải là rất hợp lý.

Cách giao bóng mà bác đề xuất sẽ giết chết nốt các cặp đôi 2 tay phải vì phối hợp khó khăn khi giao bóng ở góc trái. Cuối cùng chỉ có các đôi kết hợp 1 trái + 1 phải là vô đối vì nắm giữ lợi thế lớn. Các đôi 2 tay phải hay 2 tay trái không phải không đánh được nhưng có quá nhiều khó khăn so với đôi 1 trái + 1 phải. Ở các giải đấu sẽ không ai đem đôi 2 tay phải hay 2 tay trái ra đánh vì quá bất lợi, như vậy cuối cùng ý tưởng này không những làm cho đánh đôi thú vị hơn mà sẽ có tác dụng ngược lại.
điểm chẵn giao bên phải, điểm lẻ giao trái như cầu lông thì sao nhờ bác phân tích nốt

blueh

Thiếu Uý
điểm chẵn giao bên phải, điểm lẻ giao trái như cầu lông thì sao nhờ bác phân tích nốt
cũng vậy thôi bác ạ. Điểm lẻ giao bên trái thì đôi 1 trái + 1 phải sẽ có lợi ở điểm đó so với đôi 2 tay phải. Kiểu gì thì đôi 1 tay trái + 1 tay phải cũng quá lợi thế. Cách giao bóng hiện tại cũng có đem lại lợi thế cho đôi 1 tay trái + 1 tay phải nhưng đã là ít nhất rồi, là cách tối ưu, khó mà cải tiến thêm được.
Đôi cầu lông khác bóng bàn ở chỗ không bắt 2 người đánh lần lượt nên nó khác.

Bình luận từ Facebook