Xin ý kiến về làm cốt vợt mới Handmade

vcbshark

Đại Tá
Dạo trước em có gửi thư cho Ross xin được làm vợt, và Ross trả lời phải đợi đến lượt.
Dạo này bận quá, vợt vứt chỏng chơ, thì lại nhận được thư của Ross nói là đến lượt em được đặt làm.
Không bỏ lỡ cơ hội, em đã đặt Ross làm vợt, thì đụng lại vấn đề khó nhất.
Cấu tạo cốt vợt như thế nào ?
Em mong muốn vợt nhẹ, khoảng 80g, kích thước vợt chuẩn 3 của Ross, cắn xoáy, càng nhanh càng tốt, cán Pistol, có khóa cán.
Về cán thì không có vấn đề gì, nhưng quan trọng nhất lại là mặt cốt.

Ross đang khuyên em như dưới đây (em có dịch tạm để mọi người xem)

We will need to work out the composition for your blade. You specified some criteria in your earlier email. Let me make a few comments and ask some questions:
For the weight you're requesting and size of the blade, I think we'd need to use balsa for the core of the blade. Is that suitable for you? / tôi nghĩ là chúng ta sẽ làm cốt vợt bằng balsa. như vậy có được không ?

Is 80g the maximum weight? Bạn cần vợt khoảng 80g đúng không ?

To get the fastest blade, it's best to have a thicker blade. What is the maximum thickness you'd like to see? Để có các cây vợt nhanh, nên làm cốt vợt dầy. Bạn muốn có độ dầy bao nhiêu ?

For the hard rubber you use, generally people favor a softer wood for the outer ply. / Với các mặt cứng như bạn hay chơi (em muốn chơi H3), thông thường mọi người sẽ sử dụng mặt gỗ mềm cho lớp mặt ngoài.
When you specified "Vibrate", was that meaning that you do not want vibration? The thicker the blade, the less vibration you will feel. / Khi bạn nói "Vibrate", có phải bạn không muốn rung ? (cái này thì hơi ngược, rung cũng được, nhưng em không muốn đánh đổi giữa rung và nhanh, nếu không rung mà nhanh hơn thì em sẽ chọn nhanh hơn)

The pistol grip you indicated is my largest handle. Is that okay? Do you still want it to have a different wood end cap like in the other photo? Let me know any other requirements that you have for the blade and we'll start defining the composition (đoạn này liên quan đến decor thôi, không quan trọng)

Xin ý kiến các bác chỉ giáo để em mail lại cho Ross để có được cây vợt ứng ý.

1. Cốt balsa có chịu được ẩm mốc không ? Vì khí hậu VN khá khắc nghiệt đối với các sản phẩm kiểu này, chưa kể mồ hôi em như tắm khi vận động ?

2. Lớp ngoài để đảm bảo cắn xoáy thì Limba đã ok chưa ạ ? Còn loại nào cắn xoáy hơn Limba nữa không ? Em có nhờ anh @Ancoi zippo làm vợt 5hinoki 2limba (nhưng hình như chỉ 03hinoki), cũng cán pistol thì thấy có vẻ không xoáy như Hao2, nhưng cắn như Hao 2 thực ra cũng không tốt, khó đánh nhanh, ăn xoáy như Nitaky Acoustic em nghĩ là ổn, và cây anh AN làm cho em gần bằng NA về cảm giác, nhưng chậm hơn. Nếu ăn xoáy hơn nhưng dễ tước thì cũng hơi ngại, vì em dùng vợt hơi phá, không giữ gìn mấy, tầm Limba là dễ sử dụng, bóc ra dán vào

3. Các bác nghĩ tầm cốt dầy bao nhiêu là ổn ạ ? Em không quan trọng hình thức lắm, đánh thích là được, dầy như gang tay mà dễ đánh em cũng chơi ạ. Hì hì

Kính các bậc đàn bác cho em xin ý kiến nhé.

phungducthang

Đại Tá
1, Lõi Balsa có lẽ là sự lựa chọn tốt nhất vì nó nhẹ và đảm bảo yêu cầu về các vấn đề khác, bản thân Ross và các hãng sx cũng thích chọn Balsa vì dễ điều chỉnh trọng lượng.
2, Limba thì rất tốt để chơi, nhưng Limba thì không đẹp lắm. Mặc dù gỗ Limba của Ross thì rất đẹp, nhưng cốt của Ross thì hầu như là sưu tầm chơi thử vài bữa rồi cất tủ. Nên nếu nặng về trưng bày thì nên chọn gỗ mặt đẹp hơn.
3, Độ dày không quá 7 mm, trọng lượng tùy ý nhưng theo tôi 85~90 gr.
Đặt khoảng giao động khá rộng như vậy cho Ross dễ làm. Đòi hỏi cao quá có khi được cái này lại mất cái khác, chắc gì bạn đã cầm cây Ross để chiến...?

o3ma

Đại Tá
1, Lõi Balsa có lẽ là sự lựa chọn tốt nhất vì nó nhẹ và đảm bảo yêu cầu về các vấn đề khác, bản thân Ross và các hãng sx cũng thích chọn Balsa vì dễ điều chỉnh trọng lượng.
2, Limba thì rất tốt để chơi, nhưng Limba thì không đẹp lắm. Mặc dù gỗ Limba của Ross thì rất đẹp, nhưng cốt của Ross thì hầu như là sưu tầm chơi thử vài bữa rồi cất tủ. Nên nếu nặng về trưng bày thì nên chọn gỗ mặt đẹp hơn.
3, Độ dày không quá 7 mm, trọng lượng tùy ý nhưng theo tôi 85~90 gr.
Đặt khoảng giao động khá rộng như vậy cho Ross dễ làm. Đòi hỏi cao quá có khi được cái này lại mất cái khác, chắc gì bạn đã cầm cây Ross để chiến...?
Chú em này đặt để chiến đấy bác ạ, nó không sưu tầm đâu.

vcbshark

Đại Tá
Kính các bác,

Đúng như bác @obama nói, em mua vợt để chiến, không trưng bày ạ.

Em đang lăn tăn như bác @phungducthang , hay là tăng lên từ 85 - 80 nhỉ, vì như vậy dễ cho người làm đạt đến độ hay của cây cốt ?

Lăn tăn quá.

Thêm nữa, em cũng không biết nên là 5 hay 7 lớp, vì không biết nó khác nhau thế nào ?

Xin các bác cho vài đường ạ

phungducthang

Đại Tá
Chú em này đặt để chiến đấy bác ạ, nó không sưu tầm đâu.
Bây giờ đang đặt hàng thì nghĩ vậy. Nhưng khi cầm nó chinh chiến thì sẽ nghĩ khác...
Nếu nó hay mà mỗi ngày thấy nó xuống sắc, sứt mẻ... Đánh sẽ không hết tay, đâu dễ đặt một cây khác để thay thế?
Còn nếu khơi không hợp thì đất nhiên sẽ cất vào tủ (cũng có thể bán)?
Nên đặt một cây thật đẹp sẽ hay hơn.

phungducthang

Đại Tá
Kính các bác,

Đúng như bác @obama nói, em mua vợt để chiến, không trưng bày ạ.

Em đang lăn tăn như bác @phungducthang , hay là tăng lên từ 85 - 80 nhỉ, vì như vậy dễ cho người làm đạt đến độ hay của cây cốt ?

Lăn tăn quá.

Thêm nữa, em cũng không biết nên là 5 hay 7 lớp, vì không biết nó khác nhau thế nào ?

Xin các bác cho vài đường ạ
Thiên về chiến thì 7 lớp, chỉ sưu tầm thì 5 lớp đơn giản dễ làm... Giá sẽ rẻ hơn.

vcbshark

Đại Tá
Bây giờ đang đặt hàng thì nghĩ vậy. Nhưng khi cầm nó chinh chiến thì sẽ nghĩ khác...
Nếu nó hay mà mỗi ngày thấy nó xuống sắc, sứt mẻ... Đánh sẽ không hết tay, đâu dễ đặt một cây khác để thay thế?
Còn nếu khơi không hợp thì đất nhiên sẽ cất vào tủ (cũng có thể bán)?
Nên đặt một cây thật đẹp sẽ hay hơn.

Kinh nghiệm của các bậc đàn anh, không thể xem nhẹ.

Nhưng em vẫn mong không giống như bác nói, dù đã bắt đầu thấy đúng. Y như cây ZLF nhờ @archer làm lại hộ. Huhu

o3ma

Đại Tá
Kinh nghiệm của các bậc đàn anh, không thể xem nhẹ.

Nhưng em vẫn mong không giống như bác nói, dù đã bắt đầu thấy đúng. Y như cây ZLF nhờ @archer làm lại hộ. Huhu
Trên này có 4 người nhảy vào góp chuyện thì 2 "nhân" đang cầm trong tay sản phẩm của Ross đấy. Nên hỏi thêm và có quyết định sáng suốt. Nói thật hàng đó mà va vào bàn 1 phát thì nghiến răng tự đập vào tay mình 1 cái mạnh gấp đôi.

cj46

Đại Tá
Trên này có 4 người nhảy vào góp chuyện thì 2 "nhân" đang cầm trong tay sản phẩm của Ross đấy. Nên hỏi thêm và có quyết định sáng suốt. Nói thật hàng đó mà va vào bàn 1 phát thì nghiến răng tự đập vào tay mình 1 cái mạnh gấp đôi.
Ross hiện thuộc sự cai quản của o3ma nên chủ thớt nho o3ma tác động sâu giúp là lên đầu da chờ. Hjhj

phungducthang

Đại Tá
Thử tưởng tượng tình huống Xách em Ross ra chiến gặp mấy ông bạn tò mò vũ phu mượn đánh thử...?

Red Arc

Đại Tá
Dạ, từ hồi thửa vợt em đã sắm thêm vài con có thương hiệu để cho mượn đấy ạ, nên không ai chơi vợt em cả. Hơi bẩn nhưng nghèo nó khổ thế đấy
Nhpng khi cầm Ross thì rất nhiều người muốn mượn để thử lắm đấy, mà đâu phải ai cũng từ chối được. Cho mượn test thử mà ngồi phập phồng run.....

vcbshark

Đại Tá
Nhpng khi cầm Ross thì rất nhiều người muốn mượn để thử lắm đấy, mà đâu phải ai cũng từ chối được. Cho mượn test thử mà ngồi phập phồng run.....

Anh @Red Arc yên tâm đi, chỉ có anh với các bác như @phungducthang nhìn thấy Ross ngấm ngầm khen thôi, chứ như loại em mà không được giới thiệu thì tưởng là vợt TÀU đường nhựa ấy mà. Em cũng sẽ đặt thêm anh AN còi cây hao hao giống thế để làm HÌNH NHÂN THẾ MẠNG. Em xin lỗi anh An còi trước nếu có gì mạo phạm ạ. giờ cây ACT là chủ công rồi, Victas, SP90, HAO2, NA, ZLF ... đều đã đắp chiếu hoặc đi ngủ với giun rồi ạ

Bình luận từ Facebook