Xin tư vấn về cốt mút

ninhhrd

Binh Nhì
E mới tập đánh đc 3 tháng, đang dùng cốt Donic Original Carbo Speed, FH rakza 7, BH rakza 7 soft. Đang luyện theo hướng giật, bạt trái phải nhưng khi phát lực mạnh thì bóng hay ra ngoài, đánh nhẹ thì bóng vào bàn nhưng tốc độ châm. Ngoài việc luyện tập thêm nhiều thì cốt mút như vậy có ok ko các bác?

Trainee

Đại Tá
Ngay chữ Speed nó thể hiện là cốt nhanh; Hinoki ít bám xoáy + nhanh thì không hợp lắm với người mới tập; 2 mặt vợt thì ok.

ninhhrd

Binh Nhì
Nếu tập có thầy thì nói thầy tư vấn! Còn không ZLC hay ALC được hết!
E đang luyện đánh theo kiểu vừa đánh vừa rút kinh nghiệm và học hỏi thôi chứ ko học thầy. Bác có thể tư vấn kỹ thêm nên lấy cốt nào trong các dòng alc và zlc đc ko?

Trainee

Đại Tá
E đang luyện đánh theo kiểu vừa đánh vừa rút kinh nghiệm và học hỏi thôi chứ ko học thầy. Bác có thể tư vấn kỹ thêm nên lấy cốt nào trong các dòng alc và zlc đc ko?
Tự học thì đánh bố ZLC cho máu :D
Mua mới cho sướng mắt thì làm con FZD, còn không thì kiếm cây Timo Boll cũ nhé cho nó dễ phối mút; nhắm con tầm ~90gr, đừng nghe bọn nó dụ con nhẹ quá.

M.Hoang

Đại Tá
cảm ơn bác tư vấn.
Dòng boll fan zlc là tốt rồi, đánh nghiệp dư cầm bọn này dễ win hơn là alc. Ra cửa hàng hoặc mượn test để xem tay mình hợp cán nào nữa là ok. Mấy giải của việt nam rồi toàn thấy các tuyển thủ đánh boll zlc thôi.

Hinoki_Co

Trung Tá
Dòng boll fan zlc là tốt rồi, đánh nghiệp dư cầm bọn này dễ win hơn là alc. Ra cửa hàng hoặc mượn test để xem tay mình hợp cán nào nữa là ok. Mấy giải của việt nam rồi toàn thấy các tuyển thủ đánh boll zlc thôi.
Boll ZLC tầm 2 triệu 7 tới 3 triệu một cây cũ bác đăng tìm là có ah, VN nhiều người chơi dòng này!

Last edited:

hoangday113

Thượng Sỹ
E mới tập đánh đc 3 tháng, đang dùng cốt Donic Original Carbo Speed, FH rakza 7, BH rakza 7 soft. Đang luyện theo hướng giật, bạt trái phải nhưng khi phát lực mạnh thì bóng hay ra ngoài, đánh nhẹ thì bóng vào bàn nhưng tốc độ châm. Ngoài việc luyện tập thêm nhiều thì cốt mút như vậy có ok ko các bác?
Trước em cũng oánh combo như này cũng bị tình trạng tương tự.
Nếu bác bị kiểu sợ k dám đánh hết động tác có thể chuyển sang dòng inner zlc, zlf. Giật rất dễ vào bàn.

cautru123

Binh Nhất
Đánh super vis đi bạn.Cây đó đủ nhanh và lại kiểm soát như dòng ALC, quá đủ để đánh rồi.Vừa có kiểm soát tốt ,vừa có lực đủ nhanh

truongpc

Trung Uý
E dùng 2 mặt FH, BH đều là razka 7 soft , có điều kiện thì 2 mặt ten dòng fx, ko hối hận đâu

lion

Đại Tá
Vài lời thân tình gửi bác chủ thớt, nếu tự đánh thì cốt nào, mút nào cũng được hết vì bác không thể hiểu được nguyên lý, cơ bản là gì đâu. Nếu nói ae cùng chơi cùng tập với nhau thì trừ khi đối tác là người đánh giỏi, có kỹ năng sư phạm chỉ cho bác hiểu được thì em không nói. Tuy nhiên, theo bác @Trainee nói đó, nếu dùng cốt nhanh và 2 mặt R7 mà kết quả như vậy là bác đang đi sai đường rồi. Vì vậy, bác nên hiểu là ae có tư vấn nhưng tư vấn bao nhiêu cũng bằng thừa! Nghĩa là, bác sẽ không nhận được sự tư vấn nào thích đáng và phù hợp với mình hết! Vài lời chân tình thẳng thắn, mong bác hiểu rõ vấn đề và chọn đúng hướng đi nhé!

Thái Khang

Trung Uý
Góc độ cá nhân mình, ngày xưa cũng gần 2 năm ôm cây vợt đường sắt đánh, chả biết rành về cốt mút, chỉ biết luyện tập, luyện tập chăm chỉ ...
Nên bác chủ thới mới tập vài tháng thì cần luyện tập đều, sau hơn một năm tự bản thân mình nghiệm ra mình phù hợp với rơ đánh nào, lúc đó tự khắc xuất hiện vài các model cốt, mút phù hợp thôi

ninhhrd

Binh Nhì
Vài lời thân tình gửi bác chủ thớt, nếu tự đánh thì cốt nào, mút nào cũng được hết vì bác không thể hiểu được nguyên lý, cơ bản là gì đâu. Nếu nói ae cùng chơi cùng tập với nhau thì trừ khi đối tác là người đánh giỏi, có kỹ năng sư phạm chỉ cho bác hiểu được thì em không nói. Tuy nhiên, theo bác @Trainee nói đó, nếu dùng cốt nhanh và 2 mặt R7 mà kết quả như vậy là bác đang đi sai đường rồi. Vì vậy, bác nên hiểu là ae có tư vấn nhưng tư vấn bao nhiêu cũng bằng thừa! Nghĩa là, bác sẽ không nhận được sự tư vấn nào thích đáng và phù hợp với mình hết! Vài lời chân tình thẳng thắn, mong bác hiểu rõ vấn đề và chọn đúng hướng đi nhé!
cảm ơn bác

centos

Binh Nhất
Em mới mua (Super Vis, FH: Rakza 7, BH: Rakza 7 Soft) thì cũng gặp trình trạng tương tự bác chủ thớt. Giật đủ lực thì toàn bị bóng bay ra ngoài bàn.
Các bác cho em hỏi nếu em thay mặt FH sang Rakza X thì có cải thiện được vấn đề này không?

hauhm

Binh Nhất
Em mới mua (Super Vis, FH: Rakza 7, BH: Rakza 7 Soft) thì cũng gặp trình trạng tương tự bác chủ thớt. Giật đủ lực thì toàn bị bóng bay ra ngoài bàn.
Các bác cho em hỏi nếu em thay mặt FH sang Rakza X thì có cải thiện được vấn đề này không?
bác xem lại kỹ thuật nhé, hoặc đơn giản là giật nhẹ đi

lion

Đại Tá
Theo lý thuyết RX nhanh hơn R7 một chút, vì vậy nói thay RX để giật nhẹ hơn cho vào bàn là không logic. Còn thực tế trải nghiệm thì mình thấy RX mềm hơn chút, nhưng có cái hay là đánh mạnh nó ra mạnh, đánh nhẹ nó ra nhẹ, kiểu như thật là chính mình chứ không có cảm giác trợ lực vay mượn như R9 hay R7 (ít hơn).

Vì lẽ đó, như bác @hauhm nói anh nên điều chỉnh lại động tác và lực vào bóng để bóng đủ xoáy và sang bàn đối phương.

hoangday113

Thượng Sỹ
Không biết bác chơi lâu chưa, có tham gia tập luyện cơ bản ở đâu không.
Nếu mới tập chơi mà chơi mấy con có Carbon ở sát lớp ngoài cùng thì tương đối khó tập luyện và k tự tin khi vung hết động tác.

Bình luận từ Facebook