Xin hỏi về vị trí tiếp xúc bóng với vợt trong từng quả đánh khác nhau

LamITO

Trung Uý
tuỳ,nghe thì người ta nói,ko nghe thì chả ai nói
Tất nhiên là em muốn nghe rồi bác, bác chỉ cho em, cả vẽ hình nữa thì tốt ạ. Em nghe nhiều đầu vợt nhưng hôm nay mới nghe mũi vợt. Em trình gà mới lên đây hỏi các bác có kiến thức để học hỏi, vì em cũng google và search diễn đàn mà không có. Hầu như chỉ nói các cú đánh thì vị trí tư thế chuẩn bị như thế nào, đánh bóng ở đường vòng cung thế nào, chứ không thấy nói cái món tiếp xúc bóng - mút vợt.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Lý thuyết chỉ là lý thuyết thôi nhiều khi chưa chắc đã chính xác
Mũi Cà Mau > Đầu Móng Cái . Cái đầu đặt ở Móng cái theo như bản đồ VN là đúng rồi còn cái Mũi Cà Mau thi xem ra không hợp lý . Theo bản đồ thì cái Mũi phải nằm ở Thủ Đô là hợp lý vùa hơp với vị trí vừa là trung tâm của sự sung sướng ... Đằng này Mũi ( Cà Mau ) nằm ở cái vị trí ... là không hợp lý
Thế nên giữa viết và hiểu không hoàn toàn giống nhau . Nói đến Mũi Cà Mau không ai đi tìm ở phần trên đầu mà ai cũng tìm ở phần Đít là thế . Nên đỉnh vợt đầu vợt đít vợt ... cũng thế

LamITO

Trung Uý
Mũi Cà Mau > Đầu Móng Cái . Cái đầu đặt ở Móng cái theo như bản đồ VN là đúng rồi còn cái Mũi Cà Mau thi xem ra không hợp lý . Theo bản đồ thì cái Mũi phải nằm ở Thủ Đô là hợp lý vùa hơp với vị trí vừa là trung tâm của sự sung sướng ... Đằng này Mũi ( Cà Mau ) nằm ở cái vị trí ... là không hợp lý
Hihi, vâng, nhưng vẫn cần có những cái gọi là khái niệm chung để người nói thì người nghe hiểu mà bác. Chẳng qua là em hiểu sai khái niệm chung đó nên bác @chơi với bóng mới hỏi lại em là cần xác định đâu là mũi, đầu, đít vợt để còn chỉ cho.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em chả bao giờ bạt bóng chủ động ở đầu vợt cả! Mà cả lò bb chỗ em hình như cũng thế. Chắc bọn em là dân siêu thiểu số! :D
Ừ mình thấy cũng lạ , mà có khi cái lò đấy chuyên Bạt ở phần nữa đít vợt cho dị để gây bất ngờ cho đối phương cũng nên . Vì điểm gần cán vợt là phần phát lực ít nhất mà khi đã Bạt thì ai cũng nghỉ là chuẩn bị gồng mình để chống đỡ 1 quả sấm sét ... Hihi mẫu chốt của chiến thuật BB đỉnh cao là nằm ở đây hay hay hay . Chiều nay phải ra sân sớm để trải nghiệm xem sao

Trainee

Đại Tá
Ừ mình thấy cũng lạ , mà có khi cái lò đấy chuyên Bạt ở phần nữa đít vợt cho dị để gây bất ngờ cho đối phương cũng nên . Vì điểm gần cán vợt là phần phát lực ít nhất mà khi đã Bạt thì ai cũng nghỉ là chuẩn bị gồng mình để chống đỡ 1 quả sấm sét ... Hihi mẫu chốt của chiến thuật BB đỉnh cao là nằm ở đây hay hay hay . Chiều nay phải ra sân sớm để trải nghiệm xem sao
Bố con nhà anh hôm nay thử cái phát kia chưa ạ!
Nhà anh tài thật, em nói không bạt bằng mũi vợt thì anh xuyên tạc ra được ngay thành... Đúng là bản tính khó dời! ;)

Thế nên giữa viết và hiểu không hoàn toàn giống nhau . Nói đến Mũi Cà Mau không ai đi tìm ở phần trên đầu mà ai cũng tìm ở phần Đít là thế . Nên đỉnh vợt đầu vợt đít vợt ... cũng thế
vâng bác ạ,Tôm thì nó mọc mọi thứ ở trên đaauf đấy bác ạ

Tất nhiên là em muốn nghe rồi bác, bác chỉ cho em, cả vẽ hình nữa thì tốt ạ. Em nghe nhiều đầu vợt nhưng hôm nay mới nghe mũi vợt. Em trình gà mới lên đây hỏi các bác có kiến thức để học hỏi, vì em cũng google và search diễn đàn mà không có. Hầu như chỉ nói các cú đánh thì vị trí tư thế chuẩn bị như thế nào, đánh bóng ở đường vòng cung thế nào, chứ không thấy nói cái món tiếp xúc bóng - mút vợt.
bác hình dung bác đang cầm cây kiếm để chiến đấu,đến bọn Tq đeeuf cũng nói là vầm vợt như cầm kiếm để chiến đấu với môn thể thao đối kháng này
thế bác đâm cây kiếm vào đối phương thì bác có dùng mũi kiếm bác đâm hay ko
vì thế quan niệm đầu vợt,mũi vợt cũng chả ai chú ý nó là cái gì,
tuỳ duyên,ai nghe thì tự hiểu,ko thì cứ bảo thằng này nó bị đieen đấy mà,chấp gì

Vâng, với cú vẩy trái trên bàn thì em cũng chủ động để bóng tiếp vợt ở phần dưới mút. Còn giật bóng cả trái lẫn phải, moi xoáy hay giật sát thủ thì em không biết vị trí nào là tối ưu, nhưng có vẻ như là càng để bóng chạm vợt vào phần gần đầu vợt hơn thì càng tốt, vì theo vật lý thì với vị trí tiếp xúc đó sẽ có cánh tay đòn của lực lớn hơn. Còn vị trí tiếp xúc ở dưới (gần bàn) hay ở trên thì em không rõ bác ah.
nói qua như này là biết bác có ý thức với đieemr tiếp xúc bóng rồi,thật đáng hoan nghênh

LamITO

Trung Uý
bác hình dung bác đang cầm cây kiếm để chiến đấu,đến bọn Tq đeeuf cũng nói là vầm vợt như cầm kiếm để chiến đấu với môn thể thao đối kháng này
thế bác đâm cây kiếm vào đối phương thì bác có dùng mũi kiếm bác đâm hay ko
vì thế quan niệm đầu vợt,mũi vợt cũng chả ai chú ý nó là cái gì,
tuỳ duyên,ai nghe thì tự hiểu,ko thì cứ bảo thằng này nó bị đieen đấy mà,chấp gì
No, em không hề có ý đó, có điều mới đầu em không nghĩ là có khái niệm "mũi vợt" mà chỉ có "đầu vợt" (bao gồm mũi vợt mà bác nói). Vì kiến thức em hạn hẹp, bác nói vậy em tiếp thu, và mong chỉ giáo thêm nữa, có chăng chỉ là tếu chút cho vui vẻ chứ ko hề có ý gì khác, nếu bác ko thích cách nói chuyện như vậy thì mong bác thông cảm.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bố con nhà anh hôm nay thử cái phát kia chưa ạ!
Nhà anh tài thật, em nói không bạt bằng mũi vợt thì anh xuyên tạc ra được ngay thành... Đúng là bản tính khó dời! ;)
Chú lại nghỉ xấu a rồi . Nhờ ý của chú nên a ngộ ra đúng là quả bạt ở nữa phía cán nó dị thât , có ô cụ U64 ở HT chuyên về chặn đẩy và bạt , ô dùng Sardiu ; FH Ten 64 ; BH Donic S1 . Quả bạt của ô giống như quả phát bóng chuyền của Ngoc Hoa nó bay bay khó chiu khi qua lưới nó gãy sụp xuống và rất chuội
Tuy U64 nhưng vđv vô đich C giải Toàn Việt vừa rồi cũng chỉ thắng đc ô ở loạt Pe nan ti của séc 5 đấy .
He he khi cần ô lại sử dụng quả bat sấm sét ở Đầu vợt khỏi chê ( quả này ở quê a gọi là quả đập Ruồi )
Để có đc quả bạt đó ô cụ phải mất gần 50 năm mới luyện thành đấy

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
No, em không hề có ý đó, có điều mới đầu em không nghĩ là có khái niệm "mũi vợt" mà chỉ có "đầu vợt" (bao gồm mũi vợt mà bác nói). Vì kiến thức em hạn hẹp, bác nói vậy em tiếp thu, và mong chỉ giáo thêm nữa, có chăng chỉ là tếu chút cho vui vẻ chứ ko hề có ý gì khác, nếu bác ko thích cách nói chuyện như vậy thì mong bác thông cảm.
Ngắn gọn thế này nhé AE
Khi giao bóng xoáy xuống vợt đươc chia làm 2 phần ; Trước và Sau ( giao chặt đít bóng )
Muốn bóng xoáy xuống nhanh cuồn cuộn + tốc độ thì bắt buộc phải tiếp xúc nữa trước vợt ( đẩy )
Muốn bóng xoáy xuống nặng + nhảy giật lùi thì phải tiếp xúc nữa sau của vợt ( kéo bóng đi )
Cho nên điểm tiếp xúc rất quan trọng trong các cú đánh

namvietinbank

Đại Uý
Em đã xem qua hơn 30 trang của mục kiến thức bóng bàn cơ bản và có 1 topic cũng hỏi về vấn đề này, tuy nhiên lại không nhận được câu trả lời. Nên nay em muốn hỏi lại các bác có kiến thức, kinh nghiệm về vấn đề này. Cụ thể em muốn hỏi vị trí tiếp xúc bóng với mút vợt trong từng quả đánh khác nhau để tối ưu cú đánh. Ý em là với từng cú giật phải, giật trái, đôi công, gò bóng, hất bóng trong bàn, vảy cổ tay, chặn bóng, giao bóng với các loại xoáy... thì vị trí tiếp xúc giữa bóng và mút là khác nhau để phát huy hiệu quả tối đa cho cú đánh đó. Ví dụ như hiện tại em đang tập cú vẩy trái tay trong bàn qua video của Zhang Jike thì em không biết lúc bóng chạm vợt thì vị trí quả bóng nên ở phía trên mút hay phía dưới mút, ở gần tay cầm hay ở gần đầu vợt. Vậy mong các bác chỉ giúp cụ thể cho từng cú đánh khác nhau nữa, em xin cảm ơn!
bác giao bóng hay giạt bóng cứ nhằm đầu vợ mà chơi lực sẽ mạnh lắm đó. em nghe thấy mấy bác ở clb bảo vậy

LamITO

Trung Uý
bác giao bóng hay giạt bóng cứ nhằm đầu vợ mà chơi lực sẽ mạnh lắm đó. em nghe thấy mấy bác ở clb bảo vậy
Vâng thưa bác, đúng nguyên tắc vật lý, khi tiếp bóng càng xa vị trí cầm vợt thì cánh tay đòn của lực càng lớn. Về giao bóng thì em nắm được nguyên tắc để giao các loại xoáy, nhanh. Còn các cú khác thì còn lăn tăn nhưng đến giờ gần như có câu trả lời cho mình rồi. Giờ là tập thay đổi ngay cả cách tiếp bóng trong mỗi cú đánh bác à :p

Bình luận từ Facebook