xin hỏi về tay không cầm vợt

chào anh em. mình mới chơi nên có đôi điều muốn hỏi về tay không cầm vợt. cụ thể như cương cứng hay thả lỏng, động tác của tay không cầm vợt trong động tác tổng thể

lamtanmai

Thượng Tá
chào anh em. mình mới chơi nên có đôi điều muốn hỏi về tay không cầm vợt. cụ thể như cương cứng hay thả lỏng, động tác của tay không cầm vợt trong động tác tổng thể
tay không cầm vợt có nhiệm vụ cân bằng trọng tâm cơ thể, thả lỏng quá thì mất trọng tâm, cứng quá thì toàn bộ người mình bị cứng theo. Theo kinh nghiệm của em thì tay k cầm vợt nên hơi nắm hờ vào và gấp lên 1 chút khi ở động tác chuẩn bị. Khi giật thì tay nên vung theo đà người để cân bằng trọng tâm, tay không cầm vợt cũng nắm 1 phần rất quan trọng trong động tác của toàn cơ thể, nên hơi siết một chút khi muốn tăng lực, và thả lỏng nhẹ nhàng cho những tình huống bóng cần sự khéo léo. Để nói về động tác của tay k cầm vợt cũng khó do có nhiều tình huống cụ thể khác nhau trọng trận đấu, vì vậy bác nên thử và tìm cho mình cách xử lý cũng như vị trí, độ thả lỏng của tay k cầm vợt.... đôi điều chia sẻ với bác. Thân!

huydas

Đại Tá

Theo mình thì bạn cứ nhìn động tác và tay không cầm vợt của các cao thủ hàng đầu thế giớ mà học nhé..qua nghiên cứu hết rồi đấy. Thân

Drhongson

Đại Tá
Bạn Lamtanmai ý kiến xác đáng .
Bác chủ topic hỏi 1 câu mới nghe qua bình thường ít ai để ý vấn đề này .
Nhưng quả thật nghĩ kỹ thì rất thú vị , chỉ cần nhìn tư thế tay không cầm vợt , cách đứng thủ thế ,
thân pháp di chuyển có hợp lý nhịp nhàng không ... mỗi thứ 1 tí góp phần tạo nên cảm nhận
đâu thủ ấy có năng khiếu hay không . nếu tay ấy mà cứ lóng ngóng ngượng ngập ,hoặc vung không hợp lý ,
hay gồng cứng , hay túm chặt cạp quần ...
thì chắc là vừa hổng đẹp vừa ít năng khiếu căn bản . hì

Last edited by a moderator:

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Xem hình dưới đây bạn có thể nhận thấy rõ ràng về cách sử dụng tay không cầm vợt của các vận động viên, thằng em mình thì trông hơi thô bỉ 1 tý còn Ma Long thì tay đưa ra chủ yếu là để cân bằng trọng tâm khi đang ở thế giật bóng rất khó.

long thủ

Đại Tá
Xem hình dưới đây bạn có thể nhận thấy rõ ràng về cách sử dụng tay không cầm vợt của các vận động viên, thằng em mình thì trông hơi thô bỉ 1 tý còn Ma Long thì tay đưa ra chủ yếu là để cân bằng trọng tâm khi đang ở thế giật bóng rất khó.

Tráo đầu 2 người lại với nhau xem thử =))

Drhongson

Đại Tá

Chú mới ví dụ túm tới cạp quần thôi , cháu lại minh họa kiểu <<bụm ... >> , hjê quá đi . hahha

long thủ

Đại Tá
Tay ko cầm vợt ko biết có tác dụng để căn bóng ko các bác,tức là trước khi đánh bóng thì phải dơ tay ra để căn bóng xem ntn

chuẩn anh ơi, như Ma Long toàn lấy tay làm "ống nhòm" bóng đến đúng tầm tay trái bắt bóng là quăng luôn ko phải nghĩ

Bình luận từ Facebook