Xin hỏi về quy định miếng lót mặt vợt gai

khigia dienluc

Trung Uý
Các huynh đệ xin cho hỏi : mình sử dụng mặt gai dán trực tiếp lên cốt, không có miếng lót có được phép thi đấu không ? Nếu quy định bắt buộc phải có miếng lót thì quy định ở văn bản nào ? Xin cám ơn

khanhcfc

Thượng Tá
2.4 VỢT2.4.1 Vợt có thể có kích thước, hình dáng và trọng lượng bất kỳ nhưng cốt vợt phải phẳng và cứng.2.4.2 Ít nhất 85% bề dầy cốt vợt phải bằng gỗ tự nhiên; một lớp dính bene trong cốt vợt có thể được tăng cuờng bằng loại chất sợi như sợi các bon, sợi thủy tinh hay giấy nén nhưng không được vượt quá 7,5% toàn bộ bề dày hoặc 0,35mm.2.4.3 Mặt của cốt vợt dùng để đánh bóng phải được phủ hoặc bằng mặt gai cao su thường, gai hướng ra ngoài, tất cả độ dầy kể cả chất dính không vượt quá 2mm, hoặc bằng cao su mút với gai úp hay gai ngửa, tất cả có độ dầy kể cả chất dính không vượt quá 4mm.2.4.3.1 Cao su thường có gai là một lớp duy nhất bằng cao su, không lỗ tổ ong, tự nhiên hoặc tổng hợp, các hại gai rải rộng đều trên mặt vợt với mật độ không ít hơn 10 và không quá 50 gai/cm2;2.4.3.2 Cao su mút là một lớp dày duy nhất cao su tổ ong, phủ một lớp ở phía ngoài bằng cao su thường có gai, bề dầy của lớp cao su có gai không vượt quá 2mm.2.4.4 Chất liệu phủ phải kéo ra tới các mép nhưng không được vượt quá các giới hạn của cốt vợt, trừ phần gần cán nhất và chỗ đặt các ngón tay có thể để không hoặc phủ bằng một chất liệu nào đó.2.4.5 Cốt vợt cũng như bất kỳ lớp nào bên trong cốt vợt và lớp phủ bên ngoài hoặc dán trên mặt dùng để đánh bóng phải liên tục và có độ dầy đồng đều.2.4.6 Mặt phủ cốt vợt hoặc mặt cốt vợt không phủ phải mờ, một mặt là mầu đỏ tươi và mặt kia là mầu đen.2.4.7 Những sai lệch nhỏ về sự liên tục của mặt vợt hoặc sự đồng đều về mầu sắc do sự cố bất thường hay do hao mòn thì có thể chiếu cố miễn là những điều đó không làm thay đổi đáng kể đến đặc điểm của mặt vợt.2.4.8 Trước lúc bắt đầu trận đấu hay khi thay vợt trong trận đấu, đấu thủ sẽ đưa vợt mà mình sử dụng cho đối phương và trọng tài xem và kiểm tra.

VR46

Đại Tá
Hôm qua anh Phúc ( tự giới thiệu là Trọng Tài bóng bàn) có bảo rằng gai là phải có lót theo quy định của các giải thi đấu quốc tế và bảo những trích dẫn luật nêu trên ( có đưa máy cho xem tại QK5) là sai và ko đúng.
Vì vậy bác @hungiraqdn, bác @thaythuydn, anh @namcheodo , @khanhcfc , @huyducphamvn và các bạn khác nói ko cần lót xem lại nhé.
Mình kiếm trang ITTF TV nói về vụ này ko thấy nên ko dám ý kiến gì.
Lót dép ngồi xem

Last edited:

VR46

Đại Tá
Vâng ca này khó ngoài tầm hiểu biết vì mình. Chắc anh trọng tài tên Phúc "ko phải dạng vừa" hôm qua thấy anh ấy cứng và chắc lắm rất quyết đoán. Bác @hungiraqdn còn phải lắc đầu

VR46

Đại Tá
Nói có sách mách có chứng, chứ thể loại ra vẻ hiểu biết mà sai tè lè thì mới nguy hiểm.
Dẫn luật ngay tại trangweb của ITTF luôn nhé. Điều 2.04 khoản 2.04.03 - 2.04.03.01 - 2.04.3.02 bác xem giúp em nhé
http://www.ittf.com/ittf_handbook/hb.asp?s_number=2
Mình cũng đưa, nhưng Bác ấy ko thèm xem và bảo sai rồi đừng xem. Nên anh em ngồi đó cũng hoang mang vì Bác ấy có cái áo khoác Trọng Tài to quá nên ae xếp càng lại thôi.

HaQuocLinh

Thượng Tá
Gai không lót ngoài thị trường bán đầy vô số, nếu cấm thì đã k sản xuất rồi. Thực tế giải trong phạm vi của Việt Nam dù là CVV cũng chưa thấy ai kiểm tra vợt( có chăng xem qua qua cho có lệ). Muốn được kiểm tra vợt rất khó chứ chẳng chơi đâu. VN mình mới có Đoàn Kiến Quốc được kiểm tra thôi( Xem seagames cũng chẳng thấy luôn), vì ngoài ra có ai đủ điều kiện đi thi giải cấp cao đâu.

Huy TrQ

Trung Sỹ
Vâng ca này khó ngoài tầm hiểu biết vì mình. Chắc anh trọng tài tên Phúc "ko phải dạng vừa" hôm qua thấy anh ấy cứng và chắc lắm rất quyết đoán. Bác @hungiraqdn còn phải lắc đầu
Phúc nghĩa tiếng Việt là có phúc, phúc hậu hay vậy mà xử dữ quá ta. Nếu bác có viết khiếu nại sang ittf thì đừng trích dẫn cả tên ông ta nghe, vì bên đó họ phát âm từ đó là xấu dữ dằn luôn đó. Kkk.

PingPong9x

Đại Tá
Mình cũng đưa, nhưng Bác ấy ko thèm xem và bảo sai rồi đừng xem. Nên anh em ngồi đó cũng hoang mang vì Bác ấy có cái áo khoác Trọng Tài to quá nên ae xếp càng lại thôi.
Cái áo không làm nên thầy tu. Trường hợp này là cái anh Phúc đấy đã sai lại còn cãi cùn, thử hỏi trên trnag của ITTF còn sai thì bảo anh ấy về rừng mà chơi với cái luật của anh ấy cho khỏe.

huyducphamvn

Đại Uý
giải thế giới nó còn tune mút, còn làm đủ trò với mặt gai này nọ nữa chứ có phải hiền đâu. Gai OX có từ trước khi có mặt láng có lót, nên chả có lý do khỉ khô gì mà cấm nó. Chắc cha Phúc này đánh thua gai OX nhiều quá nên bày đặt tinh tướng đây.

VR46

Đại Tá
giải thế giới nó còn tune mút, còn làm đủ trò với mặt gai này nọ nữa chứ có phải hiền đâu. Gai OX có từ trước khi có mặt láng có lót, nên chả có lý do khỉ khô gì mà cấm nó. Chắc cha Phúc này đánh thua gai OX nhiều quá nên bày đặt tinh tướng đây.
Ko biết thua hay dị ứng nữa. Nhưng gay gắt và quyết liệt lắm

huyducphamvn

Đại Uý
tẩy chay mấy người tinh tướng. Chắc lão ý ko biết đọc tiếng Anh nên ko biết tài liệu nói cái gì. Thế thì chắc mấy hãng TIbhar "ngu" nên mới sản xuất Grass Dtecs OX lừng lẫy, hoặc Dr Neubauer "ngu" nên mới chế Desperado OX độc như thuốc độc. Mấy hãng này chắc muốn phá sản nên mới sản xuất mặt ko được phép thi đấu

Bình luận từ Facebook