Xin hỏi tí về các lớp gỗ cấu tạo cốt

kechamchich

Binh Nhì
Theo em đc biết thì hầu hết các cây vợt sẽ có lõi giữa khá dày và cứng để phản lực tốt hơn. Nhưng hôm nọ em đc cầm đánh thử 1 cây có cấu tạo khá lạ mắt: 7 lớp gỗ, 2 lớp ngoài cùng khá mỏng, còn 5 lớp còn lại thì độ dày tương đương nhau :confused::confused::confused: đánh thì thấy khá đc, tốc độ giật ko nhanh lắm nhưng bạt thì lại nhanh kinh, tiếng nổ kinh hoàng :confused: khó giật moi nhưng vẩy cổ tay lại khá tốt, nhất là quả lừa cắt bóng để vẩy nhanh thì thôi rồi :confused: còn về tên thì em chịu. chủ cốt tháo mất cái logo rồi. có bác nào biết cây nào có cấu tạo vậy ko ạ? :D

MaiXuanViet

Moderator
Theo em đc biết thì hầu hết các cây vợt sẽ có lõi giữa khá dày và cứng để phản lực tốt hơn. Nhưng hôm nọ em đc cầm đánh thử 1 cây có cấu tạo khá lạ mắt: 7 lớp gỗ, 2 lớp ngoài cùng khá mỏng, còn 5 lớp còn lại thì độ dày tương đương nhau :confused::confused::confused: đánh thì thấy khá đc, tốc độ giật ko nhanh lắm nhưng bạt thì lại nhanh kinh, tiếng nổ kinh hoàng :confused: khó giật moi nhưng vẩy cổ tay lại khá tốt, nhất là quả lừa cắt bóng để vẩy nhanh thì thôi rồi :confused: còn về tên thì em chịu. chủ cốt tháo mất cái logo rồi. có bác nào biết cây nào có cấu tạo vậy ko ạ? :D

Theo mình nghĩ thì nhiều lớp gỗ có tác dụng chống rung, tăng độ điều khiển, nhưng lại làm phần nào giảm tốc vì lực bị triệt tiêu khi truyền từ lớp gỗ này qua lớp gỗ khác. Cũng vì nhiều lớp gỗ nên tiếng nổ nghe sướng tai, những cây này thường hợp với rơ bạt bóng hơn là hơn rơ giật. Hầu hết những cây vợt...lởm rẻ tiền đều có các lớp gỗ khá bằng nhau chứ không có một lớp dày làm chủ đạo, người sản xuất làm thế để giảm giá thành sản phẩm chứ không phải vì mục đích kỹ thuật gì cả (vợt lởm thường làm bằng gỗ lởm, mà gỗ lởm thì dùng ván ép mỏng sẽ tiết kiệm hơn 1 lớp gỗ dày). Bạn xem kỹ các cây vợt 729 hay 999 lởm ngoài thị trường ( chứ không phải loại hàng thật xách tay về nhé ) hay bất cứ cây vợt giá tầm vài chục đến trăm nghìn thường đều cấu tạo không có lớp gỗ dày chủ đạo ở giữa. :)

Nhưng vẫn có một số cây vợt xịn có cấu tạo như thế vì mục đích kỹ thuật riêng nhé chứ không phải cây nào cấu tạo vậy cũng là lởm. Ở CLB mình có một anh chơi cây carbon kép 11 hay 12 lớp thì đấy, trong đó có 3 hay 5 lớp là carbon thì phải. Trông rất lạ. :D

bachikho

Đại Tá
cách đây tầm 5-7 năm có cái cốt vợt Tianjin (bán 150k, ko có logo, có 2 loại cán tròn và vuông) hình như giống loại chủ thớt hỏi (cây cán vuông vào bóng nổ kinh hồn luôn), ko biết có phải loại đó ko?

365thethao

Binh Nhì

Việc cho ra âm thanh và tốc độ phù thuộc rất nhiều yếu tố bác à, thay đổi 1 chút là ra khác liền. Đó là lý do vì sao trên thị trường có hàng ngàn cây vợt. Nhưng khá là ít chuyên gia chi sẻ vấn đề này.

Bình luận từ Facebook