Xin hỏi :Khi nào chận khi nào đối giật

thaythuydn

Đại Tá
Vừa rồi mình có xem Đạt trố đấu với Luân ở giải báo Nhân dân tại Đà lạt thì đa số các cú giật của Luân về FH hay BH của Đạt ,thì Đạt không đứng gần bàn chận bóng/short block mà ngược lại anh hơi bước ra xa bàn một ti và đối giật lại/topspin to topspin ,kể cả fh hay bh.
Xin hỏi các cao thủ cho biết ưu và khuyết điểm của từng cách đối phó trên và khi nào thì dùng một trong 2 kỷ thuật trên.Cám ơn.

docmaorg

Đại Tá
Đỡ bóng mà thắng thường là đánh với cơ dưới, chứ đánh với cơ ngang thì 45-55, còn đánh với cơ trên thì đi toàn tập.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Cám ơn lý thuyết gia bachikho .Nhưng đối giật lợi hại hơn chặn bóng chổ nào?

Đương nhiên là lợi hại hơn rồi ạ, khi chặn thì quả bóng trả lại rất bình thường và như bóng tập thường ngày mà thôi, còn giật thì bóng xoáy hơn nhiều, đối thủ muốn giật tiếp cũng khó.

Cùng xem video này:

Stegger là người được coi là có lối đánh tương đương với huyền thoại Schlager nhất thậm chí có phần bài bản và đẹp mắt hơn nhưng anh ta đi theo lối chặn đẩy là nhiều, và khi gặp 1 tay như Ốp thì chặn bao nhiêu cũng chả ăn thua.
Những người đủ trình chặn hay thì chả có mấy người trên thế giới cả nên biện pháp rèn bộ chân và đối giật là cách hữu hiệu hơn cả :D

Last edited:

ngtrantoan

Đại Tá
Vừa rồi mình có xem Đạt trố đấu với Luân ở giải báo Nhân dân tại Đà lạt thì đa số các cú giật của Luân về FH hay BH của Đạt ,thì Đạt không đứng gần bàn chận bóng/short block mà ngược lại anh hơi bước ra xa bàn một ti và đối giật lại/topspin to topspin ,kể cả fh hay bh.
Xin hỏi các cao thủ cho biết ưu và khuyết điểm của từng cách đối phó trên và khi nào thì dùng một trong 2 kỷ thuật trên.Cám ơn.
Câu hỏi khó đỡ quá, trình thấp thì chặn đẩy, ngang trình hoặc trên tí thì đối giật.
Đối giật ưu điểm là chuyển từ bị động sang tấn công, còn nhược điểm là giựt thua là chết haha.
Chặn đẩy thì chỉ cần đứng 1 chỗ điều banh dễ dàng hơn nhưng chặn đẩy tốt cũng phải ngang trình hoặc hơn chứ còn thua thì làm sao điều banh đc

thaythuydn

Đại Tá
nếu kịp thì đương nhiên đối giật hơn rồi, ko kịp thì chặn vậy :)

Nếu không kịp lùi ra để đối giật thì xin hỏi có thể đứng gần bàn Giật DEMI lại thay vì chặn bóng thụ đông có được không? Kỷ thuật giật demi và lùi xa bàn đối giật thì kỷ thuật nào khó thực hiện hơn và kỷ thuật nào độc hơn?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nếu không kịp lùi ra để đối giật thì xin hỏi có thể đứng gần bàn Giật DEMI lại thay vì chặn bóng thụ đông có được không? Kỷ thuật giật demi và lùi xa bàn đối giật thì kỷ thuật nào khó thực hiện hơn và kỷ thuật nào độc hơn?
Theo em thì giật Demi khó hơn và nghệ thuật hơn đối giật ạ :D

Leomiusokul

Trung Sỹ
QUOTE="thaythuydn, post: 431236, member: 1260"]Cám ơn lý thuyết gia bachikho .Nhưng đối giật lợi hại hơn chặn bóng chổ nào?[/QUOTE]
Em nghĩ phải trình cao mới đối giật được chứ ạ... Trình thấp chỉ kê chặn thôi

Duc_NM

Đại Tá
Đây chắc là bác đặt trên cương vị của cao thủ rồi. Cao thủ thì họ nhuần nhuyễn cả hai kỹ năng, và chỉ là lựa chọn giữa hai cách đó. Có các tình huống:

Khi đối phương ở xa bàn giật tốc độ cao tấn công, bác đứng gần bàn thì nên dùng kê chặn để điều (chặn giảm lực tụt bóng chẳng hạn), đứng cận bàn mà giật lại quả công của đối thủ quả thật rất khó vì thứ nhất bóng đang rất xoáy và thứ hai là không phản xạ kịp.

Còn nếu họ xa bàn mình cũng xa bàn thì chắc chỉ nên đối giật (nếu có thể) vì kê chặn giảm lực lúc này rất khó để làm khó họ, còn đối giật thì có khả năng mình sẽ chiếm được lợi thế.

Nếu họ đứng gần bàn và phát động tấn công bằng moi xoáy thì tốt nhất là đối giật lại ngay.

Em trình gà nhưng quan sát các cao thủ thường hay đánh vậy :D

thaythuydn

Đại Tá
Đây chắc là bác đặt trên cương vị của cao thủ rồi. Cao thủ thì họ nhuần nhuyễn cả hai kỹ năng, và chỉ là lựa chọn giữa hai cách đó. Có các tình huống:

Khi đối phương ở xa bàn giật tốc độ cao tấn công, bác đứng gần bàn thì nên dùng kê chặn để điều (chặn giảm lực tụt bóng chẳng hạn), đứng cận bàn mà giật lại quả công của đối thủ quả thật rất khó vì thứ nhất bóng đang rất xoáy và thứ hai là không phản xạ kịp.

Còn nếu họ xa bàn mình cũng xa bàn thì chắc chỉ nên đối giật (nếu có thể) vì kê chặn giảm lực lúc này rất khó để làm khó họ, còn đối giật thì có khả năng mình sẽ chiếm được lợi thế.

Nếu họ đứng gần bàn và phát động tấn công bằng moi xoáy thì tốt nhất là đối giật lại ngay.

Em trình gà nhưng quan sát các cao thủ thường hay đánh vậy :D
Xin bạn nói rỏ khi đối thủ đứng gần bàn giật moi xoáy thì nên lùi xa đối giật hay đứng gần bàn giật demi

Leomiusokul

Trung Sỹ
QUOTE="bachikho, post: 431301, member: 7091"]Steger chuyển quốc tịch sang Áo để vô địch bao giờ vậy nhỉ ;)[/QUOTE]
Ông này người Đức mà bác nhể

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Mình ko biết các Bác đang đánh ở Trình gì? Nhưng chặn đẩy các Bác chưa thuần thục đã định học đối giật thì em thấy ko hợp lý cho lắm:
Đối giật là đòn của chuyên nghiệp nên đòi hỏi kĩ thuật rất cao,độ chuẩn rất lớn.
Trình để đánh đc đối giật ít nhất phải là C cứng của diễn đàn thì mới thực hiện đc động tác này.em cũng hay để ý lối chơi của các hạng trên diễn đàn,nhất là trình D mà dùng quả đối giật thì trông chán vô cùng luôn,trong trận mà thể hiện đối giật thì đi còn nhanh hơn cả chạy

Duc_NM

Đại Tá
Xin bạn nói rỏ khi đối thủ đứng gần bàn giật moi xoáy thì nên lùi xa đối giật hay đứng gần bàn giật demi
Cháu nói ở trên rồi mà. Nhưng mà giật Demi thì cháu không giật được, thường thì chặn điều, cùng lắm là đấm. Còn nhảy lùi ra sau đối giật là tối ưu nhất thì cháu đang lên kế hoạch tập bác ạ :D.

Duc_NM

Đại Tá
Mình ko biết các Bác đang đánh ở Trình gì? Nhưng chặn đẩy các Bác chưa thuần thục đã định học đối giật thì em thấy ko hợp lý cho lắm:
Đối giật là đòn của chuyên nghiệp nên đòi hỏi kĩ thuật rất cao,độ chuẩn rất lớn.
Trình để đánh đc đối giật ít nhất phải là C cứng của diễn đàn thì mới thực hiện đc động tác này.em cũng hay để ý lối chơi của các hạng trên diễn đàn,nhất là trình D mà dùng quả đối giật thì trông chán vô cùng luôn,trong trận mà thể hiện đối giật thì đi còn nhanh hơn cả chạy
Mình thì thấy ngay cả B diễn đàn cả trận chả có pha nào gọi là Đối giật. Chỉ thấy Malong và ZJK đối giật thôi :D

Bình luận từ Facebook