Xin hỏi có nên tập với máy bắn bóng không ?Mặt lợi vs hại

tosiosHD

Đại Tá
Anh congcong ơi! Có 1 số người nói máy bắn bóng tạo xoáy khác so với thực tế. Khi máy tạo xoáy ngang thì bóng đi nhẹ, hơi lắc...kiểu như chơi bóng khi có gió nhẹ đấy. Anh giải thích sao về điều này?

congcong73

Đại Tá
Anh congcong ơi! Có 1 số người nói máy bắn bóng tạo xoáy khác so với thực tế. Khi máy tạo xoáy ngang thì bóng đi nhẹ, hơi lắc...kiểu như chơi bóng khi có gió nhẹ đấy. Anh giải thích sao về điều này?
lắc? Bạn nói và cho mình biết Lắc thế nào? Thực tế xoáy ngang - bóng đc người chơi tiếp xúc mặt vợt vào hông bóng từ đó tạo ra bóng xoáy ngang ta nhìn thấy đường bóng đi vòng cung. Với nguyên lý tiếp xúc mặt vợt vào bóng thì người làm nên máy phải cho bánh xe tiếp xúc với bóng như cách tiếp xúc mặt vợt. Máy mình đã có chế độ điều chỉnh LƯỢNG XOÁY từ k xoáy rồi xoáy nhiều lên dần. Có thể người chỉnh để lượng xoáy nhiều bóng sang quá cong khó đánh. Loại xoáy tùy chỉnh rồi chỉ còn là phải hiểu khi nào có bóng xoáy ngang. Theo mình hiểu thì giao bóng thì có ngang lên, xuống. Giật thì chỉ có ngang lên mà lên nhiều ngang ít. Tiếp xúc điểm 1-2 giờ. Nếu chỉ máy đểm 3 giờ và lượng xoáy lớn thì đúng là k thực tế bạn ạ. Cảm ơn bạn nhiều nhiều!!!

dungatvt

Thượng Tá
Thưa các bạn,
Mấy nay mình bắt đầu thử tập với máy bắn bóng mổi tuần 3 giờ kết hợp mổi tuần 3 giờ trực tiếp với HLV thì có cảm nhận sau:
1:Cú xoáy lên /topspin của máy bắn bóng mình thấy KHÔNG giống với cú giật topspin của HLV mình.Mình chận bóng thấy sao sao đấy.Mình nghe Thư paragames bảo mổi ngày anh tập chận bằng mặt Antipower 2 giờ nên cú chận anh rất đều.
Nhưng mình hỏi ý kiến 2-3 người đẩ thử tập máy bắn bóng thì nói KHÔNG nên tập vì rất dể bị HƯ JEU/HƯ TAY.Lợi bất cập hại
Mình như người đứng giữa ngã ba đường không biết đúng sai.
Xin các bạn cho lời tư vấn .Cám ơn
Mình cũng tập với máy NEWGY. Cảm nhận thế này: giả sử tập với bóng xoáy xuống, muốn xoáy nhiều thì phải tăng tốc độ lên cao, dẫn đến bóng đi nhanh hơn. Trong khi thực tế người đánh thì có nhiều quả bóng xoáy xuống rất nhiều nhưng bóng lại đi chậm. Do đó tập với máy 90% đánh vào bàn thì khi đánh với người 90% ra khỏi bàn hoặc rúc lưới.

congcong73

Đại Tá
Mình cũng tập với máy NEWGY. Cảm nhận thế này: giả sử tập với bóng xoáy xuống, muốn xoáy nhiều thì phải tăng tốc độ lên cao, dẫn đến bóng đi nhanh hơn. Trong khi thực tế người đánh thì có nhiều quả bóng xoáy xuống rất nhiều nhưng bóng lại đi chậm. Do đó tập với máy 90% đánh vào bàn thì khi đánh với người 90% ra khỏi bàn hoặc rúc lưới.
chào bạn! Có phải con newgy nòng bắn 1 moto k? Như mình làm máy thì nòng 2 moto bắn ngắn, dài độ xoáy như đã đặt trước. Còn nòng 1 moto thì như bạn nói càng bắn mạnh càng xoáy nhiều.

dungatvt

Thượng Tá
chào bạnCó phải con newgy nòng bắn 1 moto k? Như mình làm máy thì nòng 2 moto bắn ngắn, dài độ xoáy như đã đặt trước. Còn nòng 1 moto thì như bạn nói càng bắn mạnh càng xoáy nhiều.
Đúng rồi, máy mình chỉ có 1 moto, do đó muốn chuyển từ xoáy xuống sang xoáy lên hoặc xoáy lên sang xoáy xuống phải dùng tay xoay lại nòng. Quá bất tiện. Không thể tập động tác phối hợp vừa xoáy lên, vừa xoáy xuống.

dungatvt

Thượng Tá
Bộ chân và thể lực thì tốt nhưng bộ tay có bị hư không
Bộ tay tập cũng được, nhưng khi đánh với người phải điều chỉnh lại góc vung tay, góc mặt vợt cho phù hợp với từng đường bóng. Chắc không bị hư tay đâu.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bộ chân và thể lực thì tốt nhưng bộ tay có bị hư không

Thầy luôn có nhưng câu hỏi gợi mở rất hay ! cám ơn vì những topic như vậy !

Theo cá nhân em thì việc tập máy không thể làm hư cái tay, cái chân được nếu :

1 - Xác định tập luyện nghiêm túc.
2 - Hiểu về cách thức hoạt động của máy.

Lý do mà người sử dụng máy hay mắc phải khi tập với máy :

1 - Không bị rào cản tâm lý nên dễ sinh việc đánh bừa, đánh cho sướng tay.
2 - Không nghiên cứu lý thuyết về các kỹ thuật của môn bóng bàn.
3 - Áp dụng các bài tập không hợp lý. Ví dụ : Với người bắt đầu thì nên tập với máy như sau tập đôi công , chỉnh mức độ xoáy hợp lý sao cho khi đặt vợt thẳng đứng bóng bắn vào phải nảy được lên cao hơn mặt bàn khoảng 50-60 cm . Với máy của Hiepasc thì chỉnh độ xoáy về số 8. tập khoảng 1 tuần phải, chuyển sang tập 1 tuần trái, tập di chuyển bộ chân một quả trái, một quả phải nhưng để nòng bắn đứng im bắn một điểm. Tập bài này khoảng 2 tuần - đây là hình thức tập chân. ... Phát triển những bài nâng cao hợp lý theo nguyên tắc có kết hợp Chân, tay, cắt, giật, đẩy, bạt, điểm rơi,....
4 - Không nắm rõ nguyên lý hoạt động của máy, chỉnh máy không phù hợp với suy nghĩ của mình. Ví dụ : Bạn nghĩ bạn thực hành một quả bóng xoáy ngang xuống nhưng bạn lại để nó là ngang lên. Bạn nghĩ bạn thiết lập một quả bóng chuội thì bạn lại để xoáy xuống, ... nên sẽ bị sai động tác,...

Chúc các bạn vui vẻ !

Duc_NM

Đại Tá
Hay nhất của việc tập máy là chi phí thuê máy rẻ hơn so với tập thầy, mà tập với máy chắc chỉ 45 phút là hết muốn tập. Đối với những bác hay đổi cốt đổi mặt thì sự ổn định đường bóng của máy sẽ làm mình cảm nhận về vợt rõ nhất :D

congcong73

Đại Tá
máy bắn bóng chỉ chĩnh được tốc độ nhanh xoáy ít,không thể làm xoáy nhiều tốc độ chậm.nói chung đánh với máy tập bộ chân và thể lực rất tốt
Điều này sai bạn ạ!
2 chế độ nhanh chậm và xoáy không liên quan đến nhau.

Duc_NM

Đại Tá
Chắc không có loại bóng nào mà máy bắn bóng không tạo ra được :rolleyes:. Mình thấy chỉ có điều duy nhất máy bắn bóng không bằng người thực chính là không mô phỏng được động tác tay, chân, điểm tiếp xúc bóng của người đánh thực. Mà thi đấu thì mình thi đấu với người chứ có thi đấu với máy bao giờ đâu :D

DHTPINGPONG

Trung Uý
Điều này sai bạn ạ!
2 chế độ nhanh chậm và xoáy không liên quan đến nhau.
mình nói không sai chổ nào hết bạn à.bạn đừng hiểu lầm với tần số bắn bóng nhé.ý mình nói máy làm được chức năng phóng đường bóng dài xoáy,không xoáy,nhưng ngắn mà xoáy nhiều thì không thể,xoáy nhiều tốc độ bắn bóng chậm thì không có.quả xoáy lên của máy không giống quả giật thực tế được

Last edited:

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Máy hiện đại có chương trình và khả năng mô phỏng tình huống có trên thị trường nhưng những dòng máy đó luôn có giá bán tầm 2000$. Máy thường được thiết kế 2 nòng bắn và sử dụng 2 đến 3 bánh xe bắn bóng trên 1 nòng,... nên việc chúng ta sở hữu nó là rất khó. Hiện nay chủ yếu trên thị trường là dòng máy phổ thông những máy cao cấp 1 chút như Y&T 989 cũng chỉ đảm bảo cho ra những bài tập mô phỏng ở mức trung bình. Máy này cũng hàng 1000$. Những dòng máy thấp hơn chút cũng vậy.

Trong khi đó máy chế thì chỉ đảm bảo việc tập bóng cơ bản tức là kỹ thuật đơn. Không có khả năng biến hóa kiểu như sau một quả bóng kiểu giật là một quả kiểu chặn, ...

Vì vậy : Máy mà chúng ta thường biết đến chỉ thực sự tốt cho nhu cầu tập cơ bản, tập độ bền, tập di chuyển chân, tạo cho người chơi phản xa bóng công chủ động ( bạo dạn tấn công ), luyện tập phương pháp đỡ giao bóng xoáy trừ quả tô ma hốc , đục chọi nhé !!!

Duy nhất có dòng máy kiểu rô bốt mô phỏng động tác con người và có khả năng tương tác thời gian thực là tối ưu. Nhưng hiện chi áp dụng trong một số ít trung tâm đào tạo cấp Quốc gia. Mời các bạn xem clip dưới đây.

vuabongban

Trung Sỹ
Tập với máy bắn bóng thì chỉ nên tập thể lực với bóng xoáy lên. Nếu cố giật chống lại quả xoáy xuống hoặc xoáy ngang của máy thì sẽ hỏng tay. Trừ khi kỹ thuật đã cực vững.
Nhận xét của bạn phù hợp. Mình đã tập vs máy bắn bóng một thời gian nhưng cảm nhận đơn điệu quá - nên không thích lắm. Không có người chơi cùng thì ms cần đến máy thôi!

Bình luận từ Facebook