Xin hỏi có nên tập với máy bắn bóng không ?Mặt lợi vs hại

thaythuydn

Đại Tá
Thưa các bạn,
Mấy hôm nay mình bắt đầu thử tập với máy bắn bóng mổi tuần 3 giờ kết hợp mổi tuần 3 giờ trực tiếp với HLV thì có cảm nhận sau:
1:Cú xoáy lên /topspin của máy bắn bóng mình thấy KHÔNG giống với cú giật topspin của HLV mình.Mình chận bóng thấy sao sao đấy.Mình nghe Thư paragames bảo mổi ngày anh tập chận bằng mặt Antipower 2 giờ nên cú chận anh rất đều.
Nhưng mình hỏi ý kiến 2-3 người đẩ thử tập máy bắn bóng thì nói KHÔNG nên tập vì rất dể bị HƯ JEU/HƯ TAY.Lợi bất cập hại
Mình như người đứng giữa ngã ba đường không biết đúng sai.
Xin các bạn cho lời tư vấn .Cám ơn

Trainee

Đại Tá
Thưa các bạn,
Mấy hôm nay mình bắt đầu thử tập với máy bắn bóng mổi tuần 3 giờ kết hợp mổi tuần 3 giờ trực tiếp với HLV thì có cảm nhận sau:
1:Cú xoáy lên /topspin của máy bắn bóng mình thấy KHÔNG giống với cú giật topspin của HLV mình.Mình chận bóng thấy sao sao đấy.Mình nghe Thư paragames bảo mổi ngày anh tập chận bằng mặt Antipower 2 giờ nên cú chận anh rất đều.
Nhưng mình hỏi ý kiến 2-3 người đẩ thử tập máy bắn bóng thì nói KHÔNG nên tập vì rất dể bị HƯ JEU/HƯ TAY.Lợi bất cập hại
Mình như người đứng giữa ngã ba đường không biết đúng sai.
Xin các bạn cho lời tư vấn .Cám ơn

Thầy ơi, em tưởng Thầy đã quen, đánh với máy bắn bóng lắm rồi mới phải chứ :D
Máy bắn Thầy đang dùng là máy bắn hiệu gì vậy, hàng USA hay hàng Việt Nam, ... ?
Em thì thỉnh thoảng có tập với máy bắn một chút, do thời gian không có nhiều, .... tập với một máy tầm khá (~20tr).
Em thấy tập bộ chân với máy thì tốt, còn đúng là đặc tính bóng khác thực tế nhiều. Quả Topspins quả thật độ xung xoáy của nó kém, bóng đi có lực thôi. Cảm giác nó giống nhiều hơn là quả mình giật xung sang, bên kia chặn đẩy lại chứ không phải là mình đang đỡ bóng giật.
Mấy bữa em tập với máy chỉ để là tập bộ chân và tư thế đánh là chính, không quá quan tâm tới xoáy của bóng, có lẽ bữa tới hỏi/ nhờ người setting máy chỉnh chi tiết hơn xem sao.

tosiosHD

Đại Tá
Có còn hơn không Thầy ơi. Nhiều người như bọn em muốn nhìn, muốn sờ...vào máy bắn bóng còn ko được, huống chi là được tập với máy bắn bóng. Theo quan điểm của em, máy móc dù rẻ, dù đắt đến đâu cũng chỉ là cái máy; nó sẽ có những hạn chế riêng của nó. Tuy nhiên, nếu như ko có thầy dạy riêng thì máy bắn bóng cũng là 1 người thày hay đấy!!!

congcong73

Đại Tá
một topic hay ạ! Đúng là máy là CÁI MÁY! mọi người nói về xoáy của máy!?! Bản thân là người chế máy nên rất mong được mọi người trao đổi. Nói về xoáy: mức xoáy điều chỉnh được nặng hay nhẹ, xoáy nhiều hay ĩt chút tùy bài tập và khả năng từng người. Như bạn nói trên nếu k có thầy muốn tập...mong được tập...thèm khát...ước ao... Khi đó máy cho mình thỏa mãn đam mê và cảm giác Thưa Thầy!!!

tosiosHD

Đại Tá
một topic hay ạ! Đúng là máy là CÁI MÁY! mọi người nói về xoáy của máy!?! Bản thân là người chế máy nên
rất mong được mọi người trao đổi. Nói về
xoáy: mức xoáy điều chỉnh được nặng hay
nhẹ, xoáy nhiều hay ĩt chút tùy bài tập và
khả năng từng người. Như bạn nói trên nếu
k có thầy muốn tập...mong được tập...thèm
khát...ước ao... Khi đó máy cho mình thỏa
mãn đam mê và cảm giác Thưa Thầy!!!
Em đang đợi cái máy mà anh làm cho anh Sơn (ở Thái Bình) về để test thử. Nếu ok như quảng cáo thì anh sẽ có nhiều đơn đặt hàng nữa đấy!

congcong73

Đại Tá
chiều nay sơn đang loay hoay chỉnh chọt thấy chưa chỉnh được như ý bạn ạ. Phải mất mấy buổi làm quen với các điều chỉnh và bóng khi máy PHỌT RA...

Mr.phongcach

Hạ Sỹ
Dạ thưa Thầy!
em đang tập với máy tự chế có giá bán chỉ có 1trieu đồng thôi nhưng em có cảm nhận thế này ạ. thứ nhất, tập với máy va 100 quả bóng sau 3 tuần sẽ thấy thể lực minh lên hẳn; thứ hai, động tác sẽ hoàn thiện rất nhiều vì máy bắn bóng đều và chính xác hơn người; thứ ba, lúc HLV bị vợ la, bị đau ốm... thì máy là bạn số 1; thứ tư, máy bắn bóng xoáy hơn người nếu Thầy đỡ được thì mọi đối thủ sẽ không còn đáng sợ nữa;thứ năm, quan trọng là máy bắn bóng là sản phẩm tâm huyết của người chế tạo ra nó. khi bán được nó, nếu người bán giàu có thì họ vẫn vui vì sản phẩm của minh được dân bóng bàn đón nhận mà không quan tâm đến vấn đề kinh tế; ngược lại, nếu người bán là dân nghèo thì nếu họ không bán được sản phẩm của họ thì vợ con họ có thể không có ăn, nếu là chủ xưởng sản xuất thì có thể hàng nghìn công nhân mất việc làm... thế nên với em là nên tập với cả 2. ngưoi và máy đều có cái hay riêng. em xin chúc Thầy thành công ạ!

tosiosHD

Đại Tá
chiều nay sơn đang loay hoay chỉnh chọt thấy chưa chỉnh được như ý bạn ạ. Phải mất mấy buổi làm quen với các điều chỉnh và bóng khi máy PHỌT RA...
+ Vâng, cảm ơn anh! Anh cho em hỏi 1 chút: Em muốn tận dụng cái hè nhà em (nền gạch hoa ko trơn) làm bàn tập bóng (điều này đã nói với anh ở topic nào đó rồi). Vậy khi tập với máy của anh, các loại xoáy của bóng khi chạm xuống hè nó có bị trượt nhiều ko? Độ xoáy còn bao nhiêu % so với tập trên bàn bóng? Anh có thể kiểm chứng được ko?

boll_boll

Moderator
Nên có HLV chỉnh lại kỹ thuật ban đầu lúc mới tập với bắn bóng, khi kỹ thuật đánh với máy bắn bóng chuẩn thì sẽ rất nhanh lên tay nếu tập với máy. Nếu kỹ thuật sai mà cứ tập với máy thì sau này rất khó sửa. Việc gì cũng có 2 mặt, thầy nên cẩn trọng để theo đúng mặt mà mình mong muốn :D

congcong73

Đại Tá
+ Vâng, cảm ơn anh! Anh cho em hỏi 1 chút: Em muốn tận dụng cái hè nhà em (nền gạch hoa ko trơn) làm bàn tập bóng (điều này đã nói với anh ở topic nào đó rồi). Vậy khi tập với máy của anh, các loại xoáy của bóng khi chạm xuống hè nó có bị trượt nhiều ko? Độ xoáy còn bao nhiêu % so với tập trên bàn bóng? Anh có thể kiểm chứng được ko?
vâng! Mình vẫn test máy trên nền gạch khi điểm rơi ổn mới test trên bàn. Minh thấy như sau:
1. Xoáy còn nguyên = trên bàn gỗ.
2. Xoáy lên nảy cao hơn.
3. Xoáy xuống bóng đi dài hơn.
lí do: bàn có lớp sơn còn gạch cứng và có phủ men.
cụ thể bao nhiêu % thì k biết nhưng chỉ chút chút thôi mà bạn.
Dạ thưa Thầy!
em đang tập với máy tự chế có giá bán chỉ có 1trieu đồng thôi nhưng em có cảm nhận thế này ạ. thứ nhất, tập với máy va 100 quả bóng sau 3 tuần sẽ thấy thể lực minh lên hẳn; thứ hai, động tác sẽ hoàn thiện rất nhiều vì máy bắn bóng đều và chính xác hơn người; thứ ba, lúc HLV bị vợ la, bị đau ốm... thì máy là bạn số 1; thứ tư, máy bắn bóng xoáy hơn người nếu Thầy đỡ được thì mọi đối thủ sẽ không còn đáng sợ nữa;thứ năm, quan trọng là máy bắn bóng là sản phẩm tâm huyết của người chế tạo ra nó. khi bán được nó, nếu người bán giàu có thì họ vẫn vui vì sản phẩm của minh được dân bóng bàn đón nhận mà không quan tâm đến vấn đề kinh tế; ngược lại, nếu người bán là dân nghèo thì nếu họ không bán được sản phẩm của họ thì vợ con họ có thể không có ăn, nếu là chủ xưởng sản xuất thì có thể hàng nghìn công nhân mất việc làm... thế nên với em là nên tập với cả 2. ngưoi và máy đều có cái hay riêng. em xin chúc Thầy thành công ạ!
hay! Quá hay!!!

Mr.phongcach

Hạ Sỹ
vâng! Mình vẫn test máy trên nền gạch khi điểm rơi ổn mới test trên bàn. Minh thấy như sau:
1. Xoáy còn nguyên = trên bàn gỗ.
2. Xoáy lên nảy cao hơn.
3. Xoáy xuống bóng đi dài hơn.
lí do: bàn có lớp sơn còn gạch cứng và có phủ men.
cụ thể bao nhiêu % thì k biết nhưng chỉ chút chút thôi mà bạn.

hay! Quá hay!!!
cảm ơn bạn đax khen bài viết của mình

Mr.phongcach

Hạ Sỹ
xương huân! minh cảm ơn bạn nhiều vì đã like bài viết của mình.với mình đơn giản khi viết bài với những suy nghĩ như thé này. vui là chính. niềm khát khao và đam mê với bóng bàn ko bgio cạn; trong bóng bàn thể hiện rất rõ phong cách của người chơi, điều này đồng nghĩa với tính cách;mình còn nhiều và rất nhiều điều phải hoàn thiện nên cần ae góp ý dể nhận ra mình đang ở đâu và nên phải làm gì.Mình đến với bóng bàn là thế

Xương Huân

Binh Nhì
xương huân! minh cảm ơn bạn nhiều vì đã like bài viết của mình.với mình đơn giản khi viết bài với những suy nghĩ như thé này. vui là chính. niềm khát khao và đam mê với bóng bàn ko bgio cạn; trong bóng bàn thể hiện rất rõ phong cách của người chơi, điều này đồng nghĩa với tính cách;mình còn nhiều và rất nhiều điều phải hoàn thiện nên cần ae góp ý dể nhận ra mình đang ở đâu và nên phải làm gì.Mình đến với bóng bàn là thế
Vì mình cũng là người tập với máy (tập nửa tháng với máy Hiepasc), lúc trước toàn đánh phủi, bây giờ phải từ đôi công mà bắt đầu, đâu có ai hướng dẫn, chỉ xem video làm theo thôi. Đang đánh ở tốc độ 30 shot một phút, để luyện thêm vài ngày rồi ghi hình hỏi bác Hiepasc xem động tác đạt chưa rồi mới tăng tốc độ lên. Khi khi vợt chạm bóng cùng cảm giác rung cộp cộp đối với mình là niềm vui không gì bằng. Là đàn ông phải chơi môn thể thao gì đó. Còn gì hơn bóng bàn: thời tiết nào chơi cũng được, vận động trung bình, ít lo chấn thương, chi phí đầu tư thấp... Mà đúng như bác nói, con người như thế nào cầm vợt lên là thể hiện rõ ngay.

subasa

Đại Uý
cái ưu và cũng là cái nhưựoc của máy bắn bóng là nó...đều,nên tùy cách vận dụng của mỗi người,chẳng hạn dán ảnh jang jike lên trước máy bắn bóng rồi tập flirrk trái chẳng hạn,biết đâu sau này thành truyền nhân của họ jang

congcong73

Đại Tá
nói đúng là nhiều và rất nhiều người đam mê bb nhưng thử hỏi có bao nhiêu người có đk thuê thầy tập riêng? Khi ae đã đi làm thì quỹ tg cực kỳ hạn hẹp. Để ra mồ hôi, để thỏa mãn cơn khát bb thì Máy là một người bạn, người thầy cho mình mà k phải trả công....hehe...

Bình luận từ Facebook