Xin hỏi các bạn sành về vi tính/word.

thaythuydn

Đại Tá
Mình dùng I phone 5S vào bongban.org để trả lời/reply.Mình vừa đánh xong postreply thì ngay sau đó hoặc hôm sau thấy có vài chử chưa ưng ý.Mình vào Edit chỉnh lại hoặc thay đổi chử đó,thì có xảy ra trục trặc là không đánh font tiếng Việt mà là theo tiếng Anh dù mình chọn font tiếng Việt :V chứ không phải E.
Ví dụ :lúc đầu mình viết:Xưa ta yêu Huế đã đành ,
Giờ có em ta yêu Huế vạn lần Huế ơi !!.
Sau mình nhớ lại người Huế thường nói bây CHỪ chứ ít nói bây GIỜ nên mình vào EDIT sửa lại .Nhưng mình gỏ chữ CHỪ font V mà nó cứ hiện ra font tiếng E như sau:CHUWF.
mình @ bó tay .com.
Xin trợ giúp.cám ơn

dung.vima

Moderator
Mình dùng I phone 5S vào bongban.org để trả lời/reply.Mình vừa đánh xong postreply thì ngay sau đó hoặc hôm sau thấy có vài chử chưa ưng ý.Mình vào Edit chỉnh lại hoặc thay đổi chử đó,thì có xảy ra trục trặc là không đánh font tiếng Việt mà là theo tiếng Anh dù mình chọn font tiếng Việt :V chứ không phải E.
Sau mình nhớ lại người Huế thường nói bây CHỪ chứ ít nói bây GIỜ nên mình vào EDIT sửa lại .Nhưng mình gỏ chữ CHỪ font V mà nó cứ hiện ra font tiếng E như sau:CHUWF.
mình @ bó tay .com.
Xin trợ giúp.cám ơn

Hi, trường hợp này chú phải viết như sau : CH Ừ rồi sau đó xóa dấu cách đi chú. Vụ này hơi chuối :D nhưng bọn apple nó chưa để ý nhiều đến tiếng Việt lắm nên phải chấp nhận chú ạ

thaythuydn

Đại Tá
Hi, trường hợp này chú phải viết như sau : CH Ừ rồi sau đó xóa dấu cách đi chú. Vụ này hơi chuối :D nhưng bọn apple nó chưa để ý nhiều đến tiếng Việt lắm nên phải chấp nhận chú ạ
Cám ơn bạn rất nhiều.Bạn xứng đáng chức danh là Moderator.

o3ma

Đại Tá
mình @ bó tay .com.
Xin trợ giúp.cám ơn
Cái này có thể là do lỗi phần mềm hỗ trợ gõ tiếng Việt có dấu trên Iphone chứ không phải vi tính hay word gì đâu thày ơi. Thày gỡ ra tìm phần mềm khác cài lại xem.

dung.vima

Moderator
Cám ơn bạn rất nhiều.Bạn xứng đáng chức danh là Moderator.

Hi có gì đâu chú :) ngoài bóng bàn ra thì nhiệm vụ của anh em lớp trẻ chúng cháu phải cập nhật công nghệ thông tin thường xuyên để theo kịp thời đại mà :)

longqin

Đại Uý
Bác muốn gõ chữ có dấu trên iphone thì đầu tiên bác xoá chữ cần sửa đi nhé, sau đó gõ lại chữ mới, lưu ý là phải luôn cách chữ sau bằng dấu cách nhé, chứ nếu để dấu nháy dính với chữ đứng sau thì không ra tiếng việt được đâu. Kinh nghiệm của em khi dùng ipad và iphone đấy. Tuy nhiên đôi lúc nó cũng bị lỗi khi gõ chữ mà chẳng bít làm thế nào haha!

xukaka

Đại Tá
Bác nào giải quyết bài toán này giúp em với...em hậu tạ. Em muốn post bài đăng lên bằng Lumina 1320, đến khi chèn hình trên điện thoại ko được.

hungtv2002

Đại Tá
Cái này là lỗi font do tiếng việt nó khoai quá so với bọn tây bác à. Bác vào phần cài đặt bộ gõ và bỏ dấu tik của tự tiên đoán và thay thế từ là được.

Bình luận từ Facebook