Xin hỏi các bác về quả giật

dokhoa33

Đại Tá
Hiện nay quả giật của e bóng nó ko đi thẳng mà nó hơi xoáy ngang sang trái, do e dùng cổ tay móc thêm khi giật, cho e hỏi quả giật như vậy là sai hay đúng? ( tại e thấy nh người nói là phải khóa cổ tay vào, nhưng e thấy TMB hình như giật cũng móc tay thì phải) Mong các bác chỉ giáo cho e!

linh729

Thượng Tá
Hiện nay quả giật của e bóng nó ko đi thẳng mà nó hơi xoáy ngang sang trái, do e dùng cổ tay móc thêm khi giật, cho e hỏi quả giật như vậy là sai hay đúng? ( tại e thấy nh người nói là phải khóa cổ tay vào, nhưng e thấy TMB hình như giật cũng móc tay thì phải) Mong các bác chỉ giáo cho e!

Khi thi đấu, bóng cứ bay vào bàn với hiệu suất cao là được bạn nhé. Đó là mục tiêu cuối cùng của mọi kỹ thuật.
Quả giật mà có thêm xoáy ngang sẽ gây khó khăn rất nhiều cho đối phương. Tốt nhất bạn đưa 1 clip minh họa lên thì anh em sẽ dễ bàn luận hơn.

nvh78

Đại Tá
Do đầu vợt hơi chúc xuống.

miziru

Thượng Tá
Theo e vì ko hài lòng nên chủ theard mới hỏi, có lẽ khi giật bác ấy chưa cảm thấy tự tin, sự thoải mái và sự điều khiển tốt.
Vì sao e lại đoán vậy, có thể bác ấy chỉ giật xoáy ngang mà ít khi giật được thuần xoáy lên.
Nếu đúng như e đoán bác hãy xem lại những điểm sau:
Phương của lực : phương của lực phát ra phải tạo thành 1 đường thẳng đánh về phía điểm rơi mà mình muốn. Điều này quan trọng và cũng khó sửa nhất. Lỗi xuất phát từ quả bạt bóng với động tác tạt ngang hoặc úp từ trên xuống chứ ko giật từ dưới lên như quả giật. Khắc phục: mặt vợt và phương của lực phát ra phải cùng hướng về điểm rơi của bóng, cách nghĩ là nâng bóng từ dưới lên chứ ko phải đập bóng từ cao xuống bàn. Sau đó mới phát lực và tạo xoáy nhưng động tác vẫn theo nguyên tắc vậy.
Thứ 2 : cổ tay bẻ 1 góc khiến cho mặt vợt hướng về phía khác chứ ko nhìn về điểm rơi bóng. Lỗi này cũng thường gặp. Tương tự, lỗi dùng cổ tay để lắc khi tiếp xúc bóng là lắc ko đúng với hướng về phía điểm rơi bóng. dùng cổ tay khi giật là 1 kỹ thuật nâng cao, nếu chưa thật sự có phản xạ và cảm giác tốt về quả giật ít dùng cổ tay e nghĩ bác tạm thời chưa nên dùng nhiều. Kỹ thuật này cần cảm giác và thời điểm cao hơn nhiều,mặc dù nó mang lại hiệu quả rất cao về lực, xoáy và điều khiển điểm rơi của bóng.
Vài ý kiến của e trong quá trình tập và tập cho anh em trong clb. E trình rất gà nên sai đúng gì các bác lượng thứ.

dokhoa33

Đại Tá
cảm ơn các bác góp ý, quả giật của e sang bàn thì nh người nói là tốc độ cực cao, xoáy nhưng đối với những quả xoáy ngang sang phải e giật hay bị hụt bóng, e cũng băn khoăn không biết có phải tại cách giật của mình ko nữa và giật cổ tay này e sửa mãi mà ko được các bác ạ, e cố tình khóa cổ tay rồi mà không được thành thói quen mất rồi

linh729

Thượng Tá
cảm ơn các bác góp ý, quả giật của e sang bàn thì nh người nói là tốc độ cực cao, xoáy nhưng đối với những quả xoáy ngang sang phải e giật hay bị hụt bóng, e cũng băn khoăn không biết có phải tại cách giật của mình ko nữa và giật cổ tay này e sửa mãi mà ko được các bác ạ, e cố tình khóa cổ tay rồi mà không được thành thói quen mất rồi

Ai nói với bạn là khi giật phải khóa cổ tay?
Lúc giật tay bạn có phối hợp chuyển động cùng bộ chân nhún lên và hông xoay ngang không?

Diem_ND

Đại Uý
bác này giống em đấy.em cũng giật bóng sang bàn xoáy ngang nên làm đối phương rất khó thủ.và em nghĩ là do đầu vợt của bác khi giật có chiều hướng chúc xuống dưới

Diem_ND

Đại Uý
  1. cảm ơn các bác góp ý, quả giật của e sang bàn thì nh người nói là tốc độ cực cao, xoáy nhưng đối với những quả xoáy ngang sang phải e giật hay bị hụt bóng, e cũng băn khoăn không biết có phải tại cách giật của mình ko nữa và giật cổ tay này e sửa mãi mà ko được các bác ạ, e cố tình khóa cổ tay rồi mà không được thành thói quen mất rồi
    em giật bóng xoáy ngang nhưng e ko dùng cổ tay như bác và rất hiếm khi hụt bóng. bác cố gắng sửa lại động tác đi em qtrong là bác phải qtam bỏ động tác cũ để hoàn thiện lại quả giật của mình.

miziru

Thượng Tá
Sửa 1 thói quen chẳng phải là việc dễ dàng đâu bác ạ. Bác cần quyết tâm nhiều hơn nữa. Thậm chí nếu cần hãy tập lại từ đầu ko chỉ quả giật phải mà cả quả công phải nữa. 2 quả đánh này liên quan mật thiết với nhau.Thường những bác công phải chưa đúng thì quả giật phải cũng khó có thể chính xác được ( tất nhiên công phải tốt chưa chắc giật đã tốt). Nhưng quả công phải là nền tảng để phát triển quả giật. Hãy kiên trì với quả công phải nếu ko muốn mất quá nhiều thời gian chỉnh sửa quả giật phải ( kinh nghiệm của e).E học công phải mất 1 tuần, mỗi ngày 8h tập và khi e tập giật phải thì e mất 2 ngày là giật tập đều tăm tắp ( áp dụng vào trận thì chưa được phải mất lâu hơn nhiều). Ngược lại, có bác công phải chưa tốt mà đòi học giật, mất gần 2 năm mà giờ vẫn chưa hài lòng.
Tiêu chí của e về quả giật phải ( và hầu như tất cả các quả đánh ) thứ tự ưu tiên :
1-sự dễ chịu, thoải mái,tự tin khi dùng( như kiểu quảng cáo bvs cho chị em ấy, haizzz)
2-sự điều khiển cao ( điểm rơi,lực mạnh nhẹ, xoáy nhiều ít...),
3- linh hoạt ( thi triển nhanh ,gọn nhất có thể,tất nhiên tùy vũ khí, ko thể yêu cầu 1 bác cốt đàn hồi mặt tàu mà gọn gàng, phát lực ngắn như bác dùng cốt carbon cứng dán mặt mềm được, khả năng trở về động tác chuẩn bị nhanh)
Đó cũng là lời khuyên và động viên đến bác của 1 con gà như e. Mong giúp đc bác hoàn thành nhanh hơn quả giật phải.
Trường hợp bóng xoáy ngang chạy sang phải,ko chỉ bác mà e tin rằng pro thế giới cũng giật hụt nếu ko đoán đc quỹ đạo bóng.Nhưng đã biết quỹ đạo mà vẫn hụt thì bác nên xem lại độ thả lỏng và sự duỗi dài của cánh tay để với tới bóng, cũng quan trọng ko kém là bộ chân để di chuyển đến bóng. giật lao góc trống cũng ko phải là 1 bài tập dễ dàng gì cho lắm vì phải vừa lấy eo,tay ( động tác chuẩn bị giật phải) vừa phải di chuyển bộ chân ( thậm chí là vắt chéo chân) để lao theo bóng và khó hơn là đánh bóng khi cơ thể đang chuyển động. Nếu bác quặp cổ tay cầm vợt thì tay đòn bác đã ngắn đi tương đối và vợt khó tiếp xúc với bóng hơn khá nhiều. Nếu muốn biết cụ thể lỗi của bác ở những điểm nào thì bác nên post video lên cho mọi người cùng giúp bác.

nvh78

Đại Tá
Những quả ngta giật xoáy ngang sang phải thường khó vì miết tay khác nhau sẽ đi những vòng cung khác nhau.Nếu bạn giật đối lại ở từ điểm 12h-2h30 rất dễ tụt.Bạn nên xêm video những pha đối giật ngang của ZZK-WH đó,di chuyển nhanh đưa vợt gần như,có thể nói là vuông góc với chiều chuyển động của bóng để giật trả xoáy ngang lại ở điểm 2h30-3h.

club7337

Đại Tá
Cố gắng giữ nhịp và phong độ cùng với cảm giác khi móc thêm trong động tác giật. Để thực hiện thành công phải nói là rất mất nhiều time đấy. Nên khi bạn đã làm đc rồi hay cố gắng tập luyện để nhuần nhuyễn hơn nhé. Cú fh đó rất hay đấy bạn ạ. Và không nên thay đổi cốt và mặt vợt nhé, vì thay đổi liên túc có thể bạn sẽ bị mất cảm giá đó. Chúc thành công

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thường thì giật như vậy là do cổ tay quặp vào trong nên bị đánh vào hông bóng. Cổ tay gập đúng là đầu vợt và cánh tay, khuỷu tay thành 1 đường thẳng hàng :D Bác thử xem sao
Cái này hơi sai so với anh Hói, anh hói bảo thực ra không nên thẳng thành hàng, mà là hơi có một góc mở ra khi so trục vợt với trục cánh tay.

Kỹ thuật cầm vợt của anh Hói đúng, nhưng kỹ thuật FH của anh Hói thì hơi lạc hậu ạ, giờ chúng nó đã triển khai Kỹ thuật tam giác rồi, em viết ở Thớt nào ý nhỉ @Trainee ?

dokhoa33

Đại Tá
Thường thì giật như vậy là do cổ tay quặp vào trong nên bị đánh vào hông bóng. Cổ tay gập đúng là đầu vợt và cánh tay, khuỷu tay thành 1 đường thẳng hàng :D Bác thử xem sao
e cũng có nghe nói về bài một đuong thẳng, ơ mà cho e hỏi lúc tập sợ nó vẫn ko thẳng có cách nào cho nó vào forrm tay ko bác nhỉ ví dụ như là cách nào cố định tay của mình theo đường thẳng ko nhỉ để e tập gò tay ko?

nvh78

Đại Tá
e cũng có nghe nói về bài một đuong thẳng, ơ mà cho e hỏi lúc tập sợ nó vẫn ko thẳng có cách nào cho nó vào forrm tay ko bác nhỉ ví dụ như là cách nào cố định tay của mình theo đường thẳng ko nhỉ để e tập gò tay ko?
Bó các điểm cần cố định vào 1 thanh tre hay gỗ cứng thẳng...:p:p:p

docom

Trung Uý
Cái này hơi sai so với anh Hói, anh hói bảo thực ra không nên thẳng thành hàng, mà là hơi có một góc mở ra khi so trục vợt với trục cánh tay.

Kỹ thuật cầm vợt của anh Hói đúng, nhưng kỹ thuật FH của anh Hói thì hơi lạc hậu ạ, giờ chúng nó đã triển khai Kỹ thuật tam giác rồi, em viết ở Thớt nào ý nhỉ @Trainee?
Mình lại thích kiểu cổ điển kiểu cụ "hói" vì thấy động tác khá thoải mái khi giật . Ủng hộ bác chủ topic phát huy đòn phù hợp với mình, ko cần quá chú trọng động tác vì như vậy khi đánh sẽ cảm thấy ko thoải mái và tự nhiên. Suy nghĩ cá nhân của gà con, mong ae thông cảm nếu có gì thiếu xót :) . Thanks

thelanqb

Moderator
Cứ giật thế nào để thắng là được. Bạn xem xuxin đánh quả giật phải đi, bóng mang xoáy ngang cũng nhiều đấy

Bình luận từ Facebook