Xin góp ý về cách đỡ giao bóng

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Xin chào các bác và rất mong nhận được những chia sẻ từ các bác.
Hiện tại em đang cảm thấy vô cùng nhức nhối đối với những quả giao bóng. Hiện em có vài điều băn khoăn như sau:
- Đối với quả giao bóng ngắn xoáy xuống nặng, hoặc không xoáy thì nên trả lại như thế nào ạ.
- Đối với những quả giao bóng dài, không xoáy, xoáy hoặc rất xoáy mà e cảm giác cắt bóng hoặc giật lại thì hay bị hỏng. Thì mình nên trả lại như thế nào:
+ Nên dựa vào xoáy để trả lại.
+ Nên tác động lực vào, cắt bóng để trả lại.
+ Nên tấn công ngay.
Và thời điểm trả giao bóng đối với những quả giao bóng xoáy thì nên trả sớm hay là chậm ạ.
Em rất mong các bác trợ giúp cũng như chia sẻ giúp em. Em xin cảm ơn.

Last edited:

DucCat

Đại Tá
Hiện tại em đang cảm thấy vô cùng nhức nhối đối với những quả giao bóng. Hiện em có vài điều băn khoăn như sau:
- Đối với quả giao bóng ngắn xoáy xuống nặng, hoặc không xoáy thì nên trả lại như thế nào ạ.
- Đối với những quả giao bóng dài, không xoáy, xoáy hoặc rất xoáy mà e cảm giác cắt bóng hoặc giật lại thì hay bị hỏng. Thì mình nên trả lại như thế nào:
+ Nên tấn công ngay.
Và thời điểm trả giao bóng đối với những quả giao bóng xoáy thì nên trả sớm hay là chậm ạ.
Mình sẽ tư vấn và chỉ cách bạn cắt bóng xoáy xuống nặng ngắn đầu lưới,với quả này bạn nên cắt vào đít bóng lại để làm bóng mất hết xoáy và hơi nâng tay lên đẩy tay về phía trước bóng sẽ nặng đc trở lại!
Còn nếu ngắn mà ko xoáy thì bạn cũng cắt vào đít bóng và đẩy bóng đi là xong!
Đối với quả giao bóng dài nặng và ko xoáy thì bạn cũng cố gắng cắt đc động tác giống như quả ngắn trên bàn,nếu bạn làm đc động tác giống như ngắn trên bàn thì bạn sẽ ko sợ cắt hỏng nữa!
Còn bạn muốn giật thì bạn nên chọn điểm tiếp xúc vào bóng,nếu bạn ko chọn đúng điểm tiếp xúc bạn sẽ bị rúc lưới nhiều,bạn nên chọn điểm cao nhất hay điểm thấp nhất mà giật bóng!Nếu bạn làm đc các động tác như mình bảo bạn sẽ ko sợ hỏng nữa!Chúc bạn sớm thành công!

anzippo

Đại Tá
+ Nên tấn công ngay.
@DucCducdax trả lời cho bạn rồi đó , theo mình thì phán đoán quả giao bóng của đối phương , nếu ngắn thì cắt lại hoặc hất , còn đã ló và dài thì giật chứ không nên cắt vì khi cắt mình sẽ rơi vào thế bị động .,Cho nên công trước thì mình chủ động hơn , lưu ý vì họ cầm giao bóng thì sẽ không có bóng ngon để bạn giật mất , cho nên dùng kỹ thuật ma sát để bóng càng xoáy nhiều càng tốt và đồng thời chọn điểm rơi để thực hiện quả tiếp theo .

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Mình sẽ tư vấn và chỉ cách bạn cắt bóng xoáy xuống nặng ngắn đầu lưới,với quả này bạn nên cắt vào đít bóng lại để làm bóng mất hết xoáy và hơi nâng tay lên đẩy tay về phía trước bóng sẽ nặng đc trở lại!
Đối với quả giao bóng dài nặng và ko xoáy thì bạn cũng cố gắng cắt đc động tác giống như quả ngắn trên bàn,nếu bạn làm đc động tác giống như ngắn trên bàn thì bạn sẽ ko sợ cắt hỏng nữa!
Còn bạn muốn giật thì bạn nên chọn điểm tiếp xúc vào bóng,nếu bạn ko chọn đúng điểm tiếp xúc bạn sẽ bị rúc lưới nhiều,bạn nên chọn điểm cao nhất hay điểm thấp nhất mà giật bóng!Nếu bạn làm đc các động tác như mình bảo bạn sẽ ko sợ hỏng nữa!Chúc bạn sớm thành công!
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác cho e hỏi 1 chút. Đối với quả giao bóng dài xoáy ngang xuống, nặng, xoáy ngang đi vào phía trong người mình hoặc đi ra ngoài ở cả 2 bên thì nên trả như thế nào ạ. Em cảm ơn!

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
@DucCducdax trả lời cho bạn rồi đó , theo mình thì phán đoán quả giao bóng của đối phương , nếu ngắn thì cắt lại hoặc hất , còn đã ló và dài thì giật chứ không nên cắt vì khi cắt mình sẽ rơi vào thế bị động .,Cho nên công trước thì mình chủ động hơn , lưu ý vì họ cầm giao bóng thì sẽ không có bóng ngon để bạn giật mất , cho nên dùng kỹ thuật ma sát để bóng càng xoáy nhiều càng tốt và đồng thời chọn điểm rơi để thực hiện quả tiếp theo .
Em cũng có quan điểm khá giống bác. Tiếc là kỹ năng giật bóng của em chưa thuần thục nên tỷ lệ thành công cũng hơi thấp. :(. Cảm ơn bác đã chia sẻ.

DucCat

Đại Tá
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Bác cho e hỏi 1 chút. Đối với quả giao bóng dài xoáy ngang xuống, nặng, xoáy ngang đi vào phía trong người mình hoặc đi ra ngoài ở cả 2 bên thì nên trả như thế nào ạ. Em cảm ơn!
Đối với quả bóng xoáy ngang xuống nặng thì cắt dễ hơn quả bỏng xuống ko nhiều,vì bóng vừa có ngang vừa xuống bóng ko nặng bằng xoáy xuống hẳn,nếu ngang xuống bạn đừng nên để chéo vợt hẳn bạn nên để hơi dựng vợt lên một chút để bóng mất hết lực xoáy ngang của quả phát bóng đi và cũng cắt vào đít bóng đẩy thẳng tay về phía trước khi bóng sang lại bóng cũng sẽ lại rất nặng ,còn xoáy ngang vào giữa người hay sang phải hay sang trái thì bạn cắt hoặc đánh luôn cũng được nếu cắt không tốt thì đánh luôn là tốt nhất!Còn cắt tốt thì vẫn có thể cắt đc thôi!Chúc bạn sớm thành công!

Last edited:

DucCat

Đại Tá
Không biết bạn có gần nhà mình không?Nếu bạn không tự tin và chưa làm đc đúng hãy đến mình để mình dạy cho bạn các động tác cắt ổn định như mình nói trên đây với bạn!

Last edited:

anzippo

Đại Tá
Em cũng có quan điểm khá giống bác. Tiếc là kỹ năng giật bóng của em chưa thuần thục nên tỷ lệ thành công cũng hơi thấp. :(. Cảm ơn bác đã chia sẻ.
Chẳng qua là bạn phán đoán chưa chính xác và vào bóng nhanh quá thôi , cứ từ từ , khi tiếp bóng là để bóng rớt xuống bằng mặt bàn hoặc thấp hơn .

DucCat

Đại Tá
Thật ra thì dạng bóng nào thì mình cũng nên chọn 2 thời điểm!Cao nhất hoặc thấp nhất mà vào vì 2 thời điểm đấy dễ đánh bóng nhất!điểm cao nhất là bóng chưa có độ xoáy,điểm thấp nhất là hết độ xoáy rồi!mà vào giữa 2 thời điểm đấy là bóng xoáy nhiều nhất,khi tiếp xúc vào bóng thì tỉ lệ đánh hỏng rất cao,thế nên mình không nên chọn điểm giữa để đánh bóng!

Last edited:

NTBB

Super Moderators

Bạn @DucCat cho mình hỏi là khi quả bóng đối phương giao sang mình thì điểm thấp nhất là điểm nào? (Điểm cao nhất thì dễ nhận biết rồi - là điểm cao nhất trên quỹ đạo bóng sau khi nó nảy lên trên phần bàn bên người nhận giao bóng). Nếu đối phương giao bóng ngắn, có khả năng bóng nảy 2 lần trên bàn mình thì sao, giật thế nào?

lamtq

Đại Tá
Bạn @DucCat cho mình hỏi là khi quả bóng đối phương giao sang mình thì điểm thấp nhất là điểm nào? (Điểm cao nhất thì dễ nhận biết rồi - là điểm cao nhất trên quỹ đạo bóng sau khi nó nảy lên trên phần bàn bên người nhận giao bóng). Nếu đối phương giao bóng ngắn, có khả năng bóng nảy 2 lần trên bàn mình thì sao, giật thế nào?
điểm thấp nhất với bóng 2 hoặc nhiều nảy là mặt bàn. điểm thấp nhất với bóng nhú là mặt đất. a cứ bình tĩnh chờ cho bóng đến điểm thấp nhất rồi... đếm điểm cho đội bạn a nhéo_O:confused:;):p:p

lamtq

Đại Tá
+ Nên tấn công ngay.
theo như mình đọc các bài và câu hỏi của bạn trong topic này thì mình thấy bạn có 2 vấn đề chính cần giải quyết : 1. chưa nhìn ra hay phán đoán được xoáy ; 2. kỹ thuật còn khiếm khuyết nhiều. Chăm chỉ tập và thực hành + cọ xát thì mới giải quyết đc cái vụ trả giao bóng mà bạn hỏi đc. Nhiều ông tập như điên mà thiếu cọ xát. nhìn khởi động giật như búa máy trình B,C ở ngoài thấy còn hãi chứ vào trận đỡ giao bóng trình E còn ko xong, đánh như gà mắc tóc là chuyện thường

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Không biết bạn có gần nhà mình không?Nếu bạn không tự tin và chưa làm đc đúng hãy đến mình để mình dạy cho bạn các động tác cắt ổn định như mình nói trên đây với bạn!
Cảm ơn bác. Hồi nào có điều kiện thì rất mong được bác chỉ bảo. :)

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
theo như mình đọc các bài và câu hỏi của bạn trong topic này thì mình thấy bạn có 2 vấn đề chính cần giải quyết : 1. chưa nhìn ra hay phán đoán được xoáy ; 2. kỹ thuật còn khiếm khuyết nhiều. Chăm chỉ tập và thực hành + cọ xát thì mới giải quyết đc cái vụ trả giao bóng mà bạn hỏi đc. Nhiều ông tập như điên mà thiếu cọ xát. nhìn khởi động giật như búa máy trình B,C ở ngoài thấy còn hãi chứ vào trận đỡ giao bóng trình E còn ko xong, đánh như gà mắc tóc là chuyện thường
Hehe. Cũng đúng bác ạ. Chắc tại em nôn nóng quá. :(

DucCat

Đại Tá
Thì điểm thấp nhất nếu là bóng ngắn là điểm sát mặt bàn nhất,còn nếu là bóng dài thì có quả sát mặt bàn có quả dưới mặt bàn!Cái chờ điểm thấp nhất thì bạn hãy cố gắng bình tĩnh mà chờ điểm thấp mà vào vợt!
Nếu đối phương giao bóng ngắn trên bàn thì giật bóng ngắn rất khó,chỉ là cắt lại hoặc vảy cổ tay đầu lưới là cùng thôi,khó giật lại lắm!

NTBB

Super Moderators
Thật ra thì dạng bóng nào thì mình cũng nên chọn 2 thời điểm!Cao nhất hoặc thấp nhất mà vào vì 2 thời điểm đấy dễ đánh bóng nhất!điểm cao nhất là bóng chưa có độ xoáy,điểm thấp nhất là hết độ xoáy rồi!mà vào giữa 2 thời điểm đấy là bóng xoáy nhiều nhất,khi tiếp xúc vào bóng thì tỉ lệ đánh hỏng rất cao,thế nên mình không nên chọn điểm giữa để đánh bóng!

Bạn @DucCat viết:
- điểm cao nhất là bóng chưa có độ xoáy;
-
điểm thấp nhất là hết độ xoáy rồi!

Vậy khi quả bóng từ điểm cao nhất rơi xuống điểm thấp nhất thì nó lấy đâu ra độ xoáy (hay nói cách khác là cái gì tạo ra độ xoáy?), mà bạn nói là giữa 2 thời điểm đấy là bóng xoáy nhiều nhất ???

Thực sự mình không hiểu đoạn này. Nhờ bạn giải thích rõ hơn! Cảm ơn bạn!

DucCat

Đại Tá
Bạn @DucCat viết:
- điểm cao nhất là bóng chưa có độ xoáy;
-
điểm thấp nhất là hết độ xoáy rồi!

Vậy khi quả bóng từ điểm cao nhất rơi xuống điểm thấp nhất thì nó lấy đâu ra độ xoáy (hay nói cách khác là cái gì tạo ra độ xoáy?), mà bạn nói là giữa 2 thời điểm đấy là bóng xoáy nhiều nhất ???

Thực sự mình không hiểu đoạn này. Nhờ bạn giải thích rõ hơn! Cảm ơn bạn!
Giữa 2 thời điểm là điểm giữa của các quả bóng phát xoáy đấy!điểm cao nhất là điểm đầu tiên!thời điểm thứ 2 là thời điểm thấp nhất,còn thời điểm thứ 3 là điểm giữa!
Thì thời điểm đầu khi bóng nảy lên điểm cao nhất bóng chưa thể tạo nên độ xoáy khi bóng càng hạ xuống từ từ độ xoáy càng nhiều và thời điểm thấp nhất bóng ko còn xoáy!
Còn cái tạo ra độ xoáy là cách dùng cổ tay của người phát bóng!người phát bóng lắc cổ tay nhiều sẽ có xoáy nhiều,còn lắc cổ tay ít sẽ có xoáy ít!

DoCris

Binh Nhất
Thật ra bị khớp quả giao bóng bởi hai lý do, một là kỹ thuật mình chưa ok, hai là mình ít giao lưu cọ xát với nhiều đối thủ. Ở kỹ thuật, với quả bóng dài ngoài bàn thì đòi hỏi vai thấp, khép nách, cánh tay không thả xuống quá nhiều, vả thẳng vào bóng góc từ 2 đến 3h và vung hết tay ko đc dừng lại khi giật thì bóng xoáy kiểu gì cũng lên hết mà lực mạnh và xoáy. Còn quả trái thì cần búng chuẩn, ( bạn có thể xem động tác búng trái của malong, hoặc của thằng nhóc harimoto tomokazu trận nó đánh thua ovtcharov giải india open 2017 vừa rồi ). Với bóng trong bàn thì kỹ thuật tốt thì búng trái ko quá ác là phát động được tấn công rồi, còn khó quá thì cứ cắt bóng từ trên xuống dưới góc từ 3h đến 6h tùy xoáy, tùy tình huống mà tăng lực hoặc hất nhẹ để bóng ko ra ngoài bàn.
Bạn cũng cần một người đỡ bóng ngon để tập bài giật phải 2 điểm, bài giật 1 xoáy xuống góc né rồi giật tiếp xoáy lên góc lao rồi búng trái góc về sau đó là đánh tự do làm sao cho người chặn bóng ko đỡ được nữa thì thôi ( sau 3 quả ban đầu người chặn có quyền đối giật lại với bạn ). Bài này đòi hỏi bạn có quả giật phải chuẩn và quả búng trái chuẩn, bài này tập rất hay nó tăng cho bạn khả năng phán đoán và tốc độ của chân. Tập bài này lên bóng rất nhanh và cả thể lực cũng như tốc độ nữa. Chúc bạn thành công :D

NTBB

Super Moderators
Giữa 2 thời điểm là điểm giữa của các quả bóng phát xoáy đấy!điểm cao nhất là điểm đầu tiên!thời điểm thứ 2 là thời điểm thấp nhất,còn thời điểm thứ 3 là điểm giữa!
Thì thời điểm đầu khi bóng nảy lên điểm cao nhất bóng chưa thể tạo nên độ xoáy khi bóng càng hạ xuống từ từ độ xoáy càng nhiều và thời điểm thấp nhất bóng ko còn xoáy!
Còn cái tạo ra độ xoáy là cách dùng cổ tay của người phát bóng!người phát bóng lắc cổ tay nhiều sẽ có xoáy nhiều,còn lắc cổ tay ít sẽ có xoáy ít!
Bạn @DucCat trả lời chưa đúng ý mình hỏi. Mình hỏi là từ điểm cao nhất (mà bạn nói là bóng chưa xoáy) bóng rơi xuống điểm thấp nhất (mặt bàn nếu là bóng ngắn 2 nảy, hoặc mặt đất nếu là bóng nhú ra ngoài mép cuối bàn) thì làm sao độ xoáy lại tăng lên được, và sau đó lại giảm xoáy cho đến điểm thấp nhất thì không còn xoáy!?

DucCat

Đại Tá
Bạn @DucCat trả lời chưa đúng ý mình hỏi. Mình hỏi là từ điểm cao nhất (mà bạn nói là bóng chưa xoáy) bóng rơi xuống điểm thấp nhất (mặt bàn nếu là bóng ngắn 2 nảy, hoặc mặt đất nếu là bóng nhú ra ngoài mép cuối bàn) thì làm sao độ xoáy lại tăng lên được, và sau đó lại giảm xoáy cho đến điểm thấp nhất thì không còn xoáy!?
Cái đấy thì bạn phải tìm hiểu thêm đi!Tất cả những người nào đánh bóng bàn tốt và hay thì người ta cũng bảo điểm cao nhất đấy là điểm ko có một tí xoáy nào và người ta đánh có thể được mạnh nhất và nhanh nhất vào điểm giữa thì tất cả cũng thấy bóng xoáy lên rất nhiều và hỏng rất cao!còn điểm cuối ai cũng thấy đánh cảm thấy lực nhẹ đi và hết xoáy hẳn!bạn cứ thử hỏi tất cả những ai đánh bóng bàn tốt mà xem!Mình ko bốc phét đâu!
Bạn cứ ra ngoài đánh thử vào 3 điểm đấy xem!Xem điểm nào dễ đánh nhất và đánh mạnh nhất thì tất nhiên là bóng ko có tí xoáy nào rồi,còn điểm giữa có xoáy nhiều nhất,ví dụ là xoáy xuống nặng chắc gì đã giật bóng qua lưới được!
Còn điểm thấp nhất là điểm bóng chả còn xoáy ko thể tạo được lực nữa rồi,kể cả tạo lực cũng chả tạo lực đc mạnh như điểm cao nhất đc!
Mình chỉ giải thích dc đến đây cho bạn thôi,còn những cái kia bạn muốn biết đc các thời điểm lúc nào có xoáy lúc nào ko lúc nào hết bạn phải ra ngoài thực tập,thực hành và cọ sát thì mới có thể biết đc!
Còn riêng 2 nảy ngắn trên bàn thì nên cắt ở điểm cao nhất thì hay hơn vì nhiều người ko phản xạ kịp,chưa chắc người ta đã kịp vào điểm thấp nhất đâu!

Last edited:

Bình luận từ Facebook