Xin góp ý cách cắt và dán mút gai!

MaiXuanViet

Moderator
Trước giờ em toàn cắt mút láng, vừa có 1 bác trong CLB nhờ cắt dán 1 miếng mút gai dài lót 0,1mm , em ko nghĩ tới việc gai nó khác láng, cứ theo tuần tự như mút láng làm và...mới đi được 1 đoạn 5cm thì thấy ko ổn vì chân gai cứ sụp ra sụp vô nên đường cắt nhìn rất ghê! các cao thủ gai góp ý giúp em để em đi nốt phần còn lại của miếng mút đẹp đẹp tí. hix. Thanks rất nhìu :(

NTBB

Super Moderators
Trước giờ em toàn cắt mút láng, vừa có 1 bác trong CLB nhờ cắt dán 1 miếng mút gai dài lót 0,1mm , em ko nghĩ tới việc gai nó khác láng, cứ theo tuần tự như mút láng làm và...mới đi được 1 đoạn 5cm thì thấy ko ổn vì chân gai cứ sụp ra sụp vô nên đường cắt nhìn rất ghê! các cao thủ gai góp ý giúp em để em đi nốt phần còn lại của miếng mút đẹp đẹp tí. hix. Thanks rất nhìu :(

Chú vẫn cắt bằng dao lam (phải mới) như bình thường, có bị sẹo sọ gì đâu. Có thể là do chú cắt gai công (chân gai hơi to hơn gai thủ/dài), nhưng có một lần chú cắt miếng gai 388D-1 (dài) vẫn ngon mà.

Cháu thử thế này xem sao: lấy bột (bột mỳ hoặc bột gì cũng được) đổ lên mặt gai và dàn ra cho kín hết các khe rỗng giữa các chân gai, ép chặt càng tốt nhưng vừa chặt để chân gai ko bị nghiêng. Sau đó lấy tờ báo để lên trên, rồi lấy miếng gỗ phẳng hay kính để lên, giữ chặt rồi lật ngược toàn bộ lên và cắt như bình thường. Khi cắt nhớ giữ cho miếng gai đừng bị xộc xệch để giữ bột ko bị văng ra khỏi các khe gai - có thể dùng băng keo dán đè mép miếng gai xuống tờ báo. Tự nhiên chú nghĩ ra vậy thôi, chắc phải thử trước cho chắc ăn.

lamtq

Đại Tá
Chú vẫn cắt bằng dao lam (phải mới) như bình thường, có bị sẹo sọ gì đâu. Có thể là do chú cắt gai công (chân gai hơi to hơn gai thủ/dài), nhưng có một lần chú cắt miếng gai 388D-1 (dài) vẫn ngon mà.

Cháu thử thế này xem sao: lấy bột (bột mỳ hoặc bột gì cũng được) đổ lên mặt gai và dàn ra cho kín hết các khe rỗng giữa các chân gai, ép chặt càng tốt nhưng vừa chặt để chân gai ko bị nghiêng. Sau đó lấy tờ báo để lên trên, rồi lấy miếng gỗ phẳng hay kính để lên, giữ chặt rồi lật ngược toàn bộ lên và cắt như bình thường. Khi cắt nhớ giữ cho miếng gai đừng bị xộc xệch để giữ bột ko bị văng ra khỏi các khe gai - có thể dùng băng keo dán đè mép miếng gai xuống tờ báo. Tự nhiên chú nghĩ ra vậy thôi, chắc phải thử trước cho chắc ăn.

sáng tạo wá BiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBiaBia

MaiXuanViet

Moderator

Cháu dán mút vào cốt rồi cắt như bác Giót vẫn cắt. Cháu cắt bằng dao mổ. Mà chân gai nó cứ xộc qua xệch lại và khi ấn dao cắt thì miếng mút bị đè lún vào các rãnh gai nên ko đều dc. hix. Chú cắt khi đã dán vào cốt hay còn để rời ở ngoài?
Cháu nghĩ ra cách là...để miếng mút lên mặt kính, để vợt lên trên mặt gai lại rồi cắt (chứ ko dán vào cốt), ko biết dc ko @@

Last edited:

thinhnguyen

Đại Tá
=====================
dán gai thủ thì nên dùng kéo mà cắt, xong rồi dùng kéo bấm chỉ làm phi quần áo thợ may tỉa lại sát vào và cắt bỏ mấy gai ngoài rìa là đẹp... đơn giản thế thôi... khỏi dùng dao mổ hay lam làm gì cho mệt.

E thì cũng dùng kéo để cắt(cắt thưa ra),lúc cắt kéo song thì khá là nham nhở,rồi mang ra máy mài 2 đá cứ thế mà lia cho phẳng thôi ạ,và cuối cùng cũng đẹp phẳng lỳ ngay a ạ hi

thuongtihar

Thượng Sỹ
Dán mặt gai thì bạn lấy băng dính, dán mấy lớp lên bề mặt để tạo độ cứng để tránh bị cong lên khi bôi keo, sau đó dán mút vào cốt như bình thường và dùng kéo để cắt xung quanh, sau đó bạn mài với máy mài như các shop vẫn làm sẽ đẹp và không bị làm sao cả còn nếu dùng dao thì lấy dao lam thật mới đè cốt nên tờ báo rồi cắt....

NTBB

Super Moderators
Cháu dán mút vào cốt rồi cắt như bác Giót vẫn cắt. Cháu cắt bằng dao mổ. Mà chân gai nó cứ xộc qua xệch lại và khi ấn dao cắt thì miếng mút bị đè lún vào các rãnh gai nên ko đều dc. hix. Chú cắt khi đã dán vào cốt hay còn để rời ở ngoài?
Cháu nghĩ ra cách là...để miếng mút lên mặt kính, để vợt lên trên mặt gai lại rồi cắt (chứ ko dán vào cốt), ko biết dc ko @@

Chú dán vào cốt rồi mới cắt - giống kiểu bác Giót làm. Chú nghĩ dùng dao lam tốt hơn vì nó mỏng, còn dao mổ (dù mới) nhưng vì độ dày của lưỡi dao khá lớn dễ làm nghiêng chân gai. Khi cắt bằng dao lam, nhớ để lưỡi dao nghiêng khoảng 45 độ theo hướng mình kéo thì vết cắt mới "ngọt" (tức là đừng dựng đứng dao lên quá).

Leoviz

Binh Nhì

Có 2 điểm em lưu ý nhé.

1. Nên dùng keo sữa (Keo Giant Dragon) vì keo này không làm mút bị cong, không bị "sun" lại. Khi trình độ dán rất cao mới nên dùng keo tăng lực.:)
2. Khi cắt không dùng dao mổ (trừ miếng gai công vì gai công có lót dày, dễ cắt), nên dùng kéo và làm như a Thịnh đã nói (anh Thịnh là cao thủ về gai e, cần gì e cứ trao đổi với a Thịnh nhé).

MaiXuanViet

Moderator
vậy chắc em phải lột ra vẽ theo viền cốt rồi mới cắt tiếp bằng kéo nhỏ dùng để cắt vỉ thuốc quá. Cắt xong phết keo để thật khô cho khỏi bị giãn mút rồi dán vào. Chứ gai dài nó không đứng được nên cắt bằng dao loạng choạng quá. Thanks mọi người :)

NTBB

Super Moderators
vậy chắc em phải lột ra vẽ theo viền cốt rồi mới cắt tiếp bằng kéo nhỏ dùng để cắt vỉ thuốc quá. Cắt xong phết keo để thật khô cho khỏi bị giãn mút rồi dán vào. Chứ gai dài nó không đứng được nên cắt bằng dao loạng choạng quá. Thanks mọi người :)

Dù là cắt bằng kéo thì cháu vẫn nên dán vào phông rồi mới cắt. Chính phần mặt đã được dán vào phông sẽ giữ cho miếng gai không bị "chạy" lung tung, "loạng quạng" trật qua trật lại. Và mình dễ cắt vì phần rìa phông sẽ là điểm tỳ cho kéo rà theo. Tuy nhiên dù gì thì cắt gai cũng ko thể đẹp bằng mút - trừ trường hợp cháu có máy mài.

luuthangctm

Đại Tá
Anh định làm cái clip nhưng thấy có rồi nên thôi.
Em cứ làm theo cách như này là ok.

[video=youtube;s6xCE8T0-VI]http://www.youtube.com/watch?v=s6xCE8T0-VI&feature=related[/video]

Nguồn youtube.com

khuong-defensive

Thượng Sỹ
em xin có chút ý kiến nhé.
em đánh gai dài OX, 0.6mm
em đã dán rất nhiều mặt gai, đồng thời gở ra dán vào có chút kinh nghiệm chia sẽ.
1. nếu dán keo sữa thì quá hay, chờ khô là dán (không sợ hư gai).
2. nếu keo tăng lực hay keo vá xe đạp thì:
@gai OX: cứ phết keo vào bằng cọ nhé, nó sẽ nhăn túm lại, đừng lo. mang ra nắng phơi 10 phút sẽ về lại bình thường, cho vào cốt là ok.
@gai có lót: cho keo nên cẩn thận, keo nóng quá sẽ bung lót ra luôn (tùy loại gai nhé, có loại không bung), cũng phơi nắng cho hết giãn và nở mút rồi dán vào cốt.

Đến công đoạn cắt mút gai nhé:
gai OX: dán vào cốt rồi chờ cho thật dính rồi dùng kéo (em mua kéo to của các cô bán cá ngoài chợ, cắt rất OK), cắt xong dùng nhíp cắt chỉ cắt gần cán vợt)
gai có lót: dán vào cốt cho thật dính, dùng dao mổ cắt nhẹ xuyên qua lót rồi dùng kéo cắt như trên.

Thân !

dungatvt

Thượng Tá
em xin có chút ý kiến nhé.
em đánh gai dài OX, 0.6mm
em đã dán rất nhiều mặt gai, đồng thời gở ra dán vào có chút kinh nghiệm chia sẽ.
1. nếu dán keo sữa thì quá hay, chờ khô là dán (không sợ hư gai).
2. nếu keo tăng lực hay keo vá xe đạp thì:
@gai OX: cứ phết keo vào bằng cọ nhé, nó sẽ nhăn túm lại, đừng lo. mang ra nắng phơi 10 phút sẽ về lại bình thường, cho vào cốt là ok.
@gai có lót: cho keo nên cẩn thận, keo nóng quá sẽ bung lót ra luôn (tùy loại gai nhé, có loại không bung), cũng phơi nắng cho hết giãn và nở mút rồi dán vào cốt.

Đến công đoạn cắt mút gai nhé:
gai OX: dán vào cốt rồi chờ cho thật dính rồi dùng kéo (em mua kéo to của các cô bán cá ngoài chợ, cắt rất OK), cắt xong dùng nhíp cắt chỉ cắt gần cán vợt)
gai có lót: dán vào cốt cho thật dính, dùng dao mổ cắt nhẹ xuyên qua lót rồi dùng kéo cắt như trên.

Thân !
Mình cũng dán thử mặt gai dài không lót vào cốt (mặt cũ), tuy nhiên khi dán mặt gai cứ "lùng nhùng", dính tùm lum nên mình không thể dán được. Bạn có cách nào không, chỉ mình với. Cám ơn nhiều.

Bình luận từ Facebook