xin giúp đỡ về cú giao xoáy ngược xuống

phuongnguyen

Đại Tá
Bác để ý thêm cho cú xoáy ngngược khác xuôi là :
- xuôi hướng lao vợt đi song song đường kẻ giữa bàn nó mới nặng
- xoáy ngược không song sog mà đi hướng số với kẻ giua khoảng 45 độ ( thường là thế)
Dó đó nếu ngược mà cũng mmoc 6h và lao vợt hướng sog song chỉ giữa bàn sẽ nặng .
theo mình tập thấy vậy.
còn cách cầm vợt đúng thế rồi
quả xoáy ngựoc mà thiếu cú xoáy ngược lên nhẹ phiều 2 nãy thì phí. chờ quả bạt mất bóng khi tình huống 50/50

bongban_fairplay

Thượng Sỹ
Bạn cố gắng giao 1 quả xoáy ngược xuống đầy khó khăn thì chi bằng bạn giao 1 quả xoáy thuận xuống có phải nhanh hơn ko.vì đều là xoáy xuống cả thôi mà cố giao kiểu ngược làm chi cho mệt,mà có ăn đc người ta ngay bằng quả giao bóng đâu

vancon62

Trung Uý
Bạn cố gắng giao 1 quả xoáy ngược xuống đầy khó khăn thì chi bằng bạn giao 1 quả xoáy thuận xuống có phải nhanh hơn ko.vì đều là xoáy xuống cả thôi mà cố giao kiểu ngược làm chi cho mệt,mà có ăn đc người ta ngay bằng quả giao bóng đâu
Bạn nói vậy là không đúng rồi, 2 cú giao bóng xoáy ngược xuống và xoáy thuận xuống có chiến thuật tấn công khác nhau chứ không giống nhau đâu bạn.

bongban_fairplay

Thượng Sỹ
Bạn nói vậy là không đúng rồi, 2 cú giao bóng xoáy ngược xuống và xoáy thuận xuống có chiến thuật tấn công khác nhau chứ không giống nhau đâu bạn.
Mình nghĩ thế này.xoáy xuống ngược và thuận chiều xoáy là như nhau rồi vì đều thuần xoáy xuống(do tiếp xúc vào đít bóng).vậy thì chiến thuật tấn công khác nhau là do đến từ vị trí điểm rơi bạn giao quả bóng ý chứ đâu phải thuận hay ngược.mà điểm rơi thì mình nghĩ giao thuận bao giờ cũng đơn giản và dễ dàng hơn ngược nhiều

bongban_fairplay

Thượng Sỹ
bác nhầm rùi, phát ngược ko thể có cú thuần xuống đâu mà chỉ có ngang xuống thôi (vì thế nên ko ai phát được reverse ghost cả) :)
ặc.topic bác hỏi về giao xuống mà nên mình mới nói vậy,chứ ngang xuống thì thôi mình xin rút....................................................................

bongban_fairplay

Thượng Sỹ
Sao các bác chẳng tìm hiểu xem tại sao lại giao ngược, nó có tác dụng gì, ý đồ chiến thuật ra sao.
mình nghĩ đa số giao cho đẹp và giống cao thủ.chứ để triển khai vào trận đánh thì ít người thực hiện đc và thực hiện đúng.
theo bro thì nó có tác dụng gì và chiến thuật thế nào ạk

hoangthinh

Đại Uý
Mình trình gà thôi nhưng được cái chịu khó tập giao bóng, quả này mình tập gần 2 năm đến giờ mới thành công bước đầu. Công nhận giao được rồi thì trình ngang với mình và hơn tý khó đỡ hơn quả xoáy thuận. Thường quả này ta giao về phía tay phải của đối thủ ( đối với người thuận tay phai ) vì chiều xoáy của bóng đi về bên phải nguoi nhận giao bóng sẽ khó xử lý hơn khi giao về bên trái. Công nhận động tác này k những đẹp mắt mà còn rất kín khi ta thay đổi giao giữa ngang lên và ngang xuống. Nếu đối phương k nhận biết được một là sẽ bị bung hai là bị tụt.TE="bongban_fairplay, post: 516135, member: 16870"]mình nghĩ đa số giao cho đẹp và giống cao thủ.chứ để triển khai vào trận đánh thì ít người thực hiện đc và thực hiện đúng.
theo bro thì nó có tác dụng gì và chiến thuật thế nào ạk[/QUOTE]
Minh

backhand-ghost

Đại Tá
mình nghĩ đa số giao cho đẹp và giống cao thủ.chứ để triển khai vào trận đánh thì ít người thực hiện đc và thực hiện đúng.
theo bro thì nó có tác dụng gì và chiến thuật thế nào ạk
bản chất quả giao ngược là một quả giao xoáy ngang như quả giao xoáy ngang thuận bình thường. Điểm khác biệt duy nhất là chiều xoáy của quả giao bóng. Khi giao thuận, người ta vào cạnh trái của trái bóng, bóng trả lại đương nhiên có chiều hướng bay về góc BH của người giao, xoáy ngang càng nhiều thì điểm rơi càng sâu ra mang của góc né (điểm rơi tự nhiên, nếu người đỡ giao bóng không cố điều hướng). Khi giao ngược (điểm tiếp xúc ở cạnh bên phải của trái banh, chièu trả giao tự nhiên sẽ là góc trống) thì sẽ hạn chế được một quả trả giao cài sâu vào BH, bóng sẽ có thiên hướng sang BH nhiều hơn nếu người đỡ giao ko tận lực điều chỉnh (ko dễ cài sâu vào mang BH nếu người giao bóng giao ngược thực sự xoáy). Trong quá trình giao đấu, sử dụng quả giao ngược, đặc biệt là ngược xuống một cách hợp lý và có ý đồ thì sẽ có nhiều cơ hội tấn công FH tốt ở những điểm nút (trình độ nghiệp dư mà giao ngược xuống ko bị dài và có độ xoáy tốt thì rất có lợi). Trong góc độ chiến thuật, giao ngược xuống mang tính chiến thuật cao hơn hẳn ngược lên (do ngược lên quá nguy hiểm khi mà điểm rơi của quả giao nằm ở góc FH, nếu bị bắt bài thì quả cổ tay đè banh gần lưới của đối phương sẽ rất khó lường). Một quả giao ngược xuống không cần quá ngắn với điểm rơi nằm trên vạch trắng giữa bàn sẽ gây khó cho đối phương nếu muốn bắt sâu vào góc né (vì phải bẻ cổ tay rất lớn đồng thời vẫn phải ngửa vợt để chống rúc lưới), thường thường ở điểm nút, quả trả bóng sẽ có điểm rơi chạy từ vạch giữa bàn đến góc vuông bên thuận tay, người giao banh sẽ có cơ hội đánh FH trước mà ko cần phải né người, chủ động lúc này có ý nghĩa cực lớn.

Last edited:

hoangthinh

Đại Uý
Còn về chiến thuật, với quả giao này thường đối phương trả bóng đi về phía phải của ta,nên ta chủ động cho quả phải, nếu bóng bổng ta bạt uy lực còn bóng thấp ta chuyển sang giật.do chiều xoáy của bóng đối phương khó mà trả về phía trái tay của ta được trừ các cao thủ ví dụ như bác D9,BHG.. thì mình sẽ bí để ra quả đánh tiếp theo.

backhand-ghost

Đại Tá
Khi thi đấu nghiệp dư, do quả ngược ít người giao được hoặc ít người giao được ngược xuống nặng nên quả giao bóng này dễ gây bối rối cho đối phương. Đặc biệt, như bác @hoangthinh nói, quả giao ngược lên xuống cũng cũng khó phân biệt hơn các quả giao ngang bình thường, do điểm tiếp xúc tương đối kín, dễ phán đoán sai.

hoangthinh

Đại Uý
Bác BHG đã được thăng quân hàm đại tá rồi ,Chúc Mừng bác nhé .hôm nào hội treiber họp e giao quả này xin bác đánh nhẹ tay nhé hì hì để e còn kiếm ăn tí :)OTE="backhand-ghost, post: 516180, member: 8686"]Khi thi đấu nghiệp dư, do quả ngược ít người giao được hoặc ít người giao được ngược xuống nặng nên quả giao bóng này dễ gây bối rối cho đối phương. Đặc biệt, như bác @hoangthinh nói, quả giao ngược lên xuống cũng cũng khó phân biệt hơn các quả giao ngang bình thường, do điểm tiếp xúc tương đối kín, dễ phán đoán sai.[/QUOTE]
Bac

bongban_fairplay

Thượng Sỹ
bản chất quả giao ngược là một quả giao xoáy ngang như quả giao xoáy ngang thuận bình thường. Điểm khác biệt duy nhất là chiều xoáy của quả giao bóng. Khi giao thuận, người ta vào cạnh trái của trái bóng, bóng trả lại đương nhiên có chiều hướng bay về góc BH của người giao, xoáy ngang càng nhiều thì điểm rơi càng sâu ra mang của góc né (điểm rơi tự nhiên, nếu người đỡ giao bóng không cố điều hướng). Khi giao ngược (điểm tiếp xúc ở cạnh bên phải của trái banh, chièu trả giao tự nhiên sẽ là góc trống) thì sẽ hạn chế được một quả trả giao cài sâu vào BH, bóng sẽ có thiên hướng sang BH nhiều hơn nếu người đỡ giao ko tận lực điều chỉnh (ko dễ cài sâu vào mang BH nếu người giao bóng giao ngược thực sự xoáy). Trong quá trình giao đấu, sử dụng quả giao ngược, đặc biệt là ngược xuống một cách hợp lý và có ý đồ thì sẽ có nhiều cơ hội tấn công FH tốt ở những điểm nút (trình độ nghiệp dư mà giao ngược xuống ko bị dài và có độ xoáy tốt thì rất có lợi). Trong góc độ chiến thuật, giao ngược xuống mang tính chiến thuật cao hơn hẳn ngược lên (do ngược lên quá nguy hiểm khi mà điểm rơi của quả giao nằm ở góc FH, nếu bị bắt bài thì quả cổ tay đè banh gần lưới của đối phương sẽ rất khó lường). Một quả giao ngược xuống không cần quá ngắn với điểm rơi nằm trên vạch trắng giữa bàn sẽ gây khó cho đối phương nếu muốn bắt sâu vào góc né (vì phải bẻ cổ tay rất lớn đồng thời vẫn phải ngửa vợt để chống rúc lưới), thường thường ở điểm nút, quả trả bóng sẽ có điểm rơi chạy từ vạch giữa bàn đến góc vuông bên thuận tay, người giao banh sẽ có cơ hội đánh FH trước mà ko cần phải né người, chủ động lúc này có ý nghĩa cực lớn.
đúng là brooooooo phân tích.đọc mà vỡ ra đc quá nhiều.thế là thêm đc mấy miếng đánh nữa roài

backhand-ghost

Đại Tá
Bác BHG đã được thăng quân hàm đại tá rồi ,Chúc Mừng bác nhé .hôm nào hội treiber họp e giao quả này xin bác đánh nhẹ tay nhé hì hì để e còn kiếm ăn tí :)OTE="backhand-ghost, post: 516180, member: 8686"]Khi thi đấu nghiệp dư, do quả ngược ít người giao được hoặc ít người giao được ngược xuống nặng nên quả giao bóng này dễ gây bối rối cho đối phương. Đặc biệt, như bác @hoangthinh nói, quả giao ngược lên xuống cũng cũng khó phân biệt hơn các quả giao ngang bình thường, do điểm tiếp xúc tương đối kín, dễ phán đoán sai.
Bac[/QUOTE]
quân hàm này có nói lên điều gì đâu bác, BhG chỉ được cái trâu bò, post nhiều bài lăng nhăng là nó lên muh, he2.
Hôm nào giao lưu, bro bỏ quả ngược đừng giao, mình đỡ không được trái nào, anh em nó lại chê cười.

hoangthinh

Đại Uý
E chỉ được cái to coi thôi chứ trình của em làm sao dám múa rìu qua mắt thợ được thưa bác. Chắc bắc tặng e 5 trái.E="backhand-ghost, post: 516225, member: 8686"]Bac[/QUOTE]
quân hàm này có nói lên điều gì đâu bác, BhG chỉ được cái trâu bò, post nhiều bài lăng nhăng là nó lên muh, he2.
Hôm nào giao lưu, bro bỏ quả ngược đừng giao, mình đỡ không được trái nào, anh em nó lại chê cười.[/QUOTE]

Bình luận từ Facebook