xin giúp đỡ về cú giao xoáy ngược xuống

Bạch Long

Thượng Sỹ
Nhân tiện đang nói về giao bóng. Bro có thể mách nhỏ cho anh em cách đỡ hiệu quả nhất đối với quả bóng xoáy ngang lên ngắn trên bàn, mà bro thường giao ko? Mình đỡ những quả này lúc đc lúc ko.
Anh bật cổ tay xoáy lên trả lại rất dễ mà anh :D Quan trọng là căn thời điểm đánh vào bóng thôi.

bachikho

Đại Tá
vẫn chưa Master được quả reverse underspin, bóng cứ nhờ nhờ chả xuống j cả :(
định chuyển sang phát kiểu ZJK thay vì kiểu TMB mà thấy khó quá

sardius0114

Đại Tá
Anh bật cổ tay xoáy lên trả lại rất dễ mà anh :D Quan trọng là căn thời điểm đánh vào bóng thôi.
Cám ơn bạn. Mình đánh cổ tay kém, toàn đưa vợt vào trả lại ngược chiều xoáy. Đúng như bạn nói, quan trong là thời điểm đánh bóng. Vào chậm một chút, vớ vẩn là rurc lưới ngay. Vào sớm quá, mà góc vợt không đúng là bung liền. :D

thelanqb

Moderator
bác nào phát đc cú ngược xuống nặng vào chia sẻ bí quyết nào
quả này thì em có bí quyết.
Muốn xuống nặng thì trước tiên cần có cổ tay dẽo và khi phái thì chú ý lắc vợt vào đít bóng, nhưng khi chạm vào bóng thì hướng vợt không được đi xuống mà lượn như kiểu cầu vòng.
Thử rồi nếu thành công thì giao lưu cái nhé anh. :D

Trainee

Đại Tá
quả này thì em có bí quyết.
Muốn xuống nặng thì trước tiên cần có cổ tay dẽo và khi phái thì chú ý lắc vợt vào đít bóng, nhưng khi chạm vào bóng thì hướng vợt không được đi xuống mà lượn như kiểu cầu vòng.
Thử rồi nếu thành công thì giao lưu cái nhé anh. :D
Em cũng được dậy là miết bóng vào từ 6h-6h15~30. Tuy nhiên ăn nhau phải là cái cổ tay, mà cái này thì phải luyện nhiều ! Không phải ai có cũng hiểu bí kíp, không phải ai hiểu bí kíp cũng luyện thành cao thủ được :D

bachikho

Đại Tá
thì bí kíp tui ngộ ra chính ở cái cách cầm vợt như trong clip đó, cầm kiểu đó thì tay cụp được rất sâu, phát lực đc mạnh nên bóng xuống nặng (tất nhiên ko nặng như cú thuận nhưng cứ đứng vợt hất sang là tụt), nếu cầm khác đi cán vợt sẽ chạm vào cẳng tay thì ko thể phát xuống nặng đc, hệ quả là bóng cứ nhờ nhờ thôi

thelanqb

Moderator
phải cầm vợt như thế nếu không mắc vào cán thì còn đau lắm đấy.
Nếu kết hợp vớt mặt H3 nữa thì quá tuyệt. sang bàn cứ đứng ngắm, nếu trả lại thì kê qua cũng gần chết :D

Trắng Đen

Thượng Tá
Mình có cách này đã luyện giúp bác mau thành công.
1. Bác kiếm cái thớt nặng (hoặc vợt săt), rồi bác cầm theo kiểu kẹp vợt như bác @bachikho nói đó. Rồi tập tay lăng tay để quen và gia tăng lực cổ tay. Lặp đi lặp lại n lần. phê thì nghỉ.

2. Bác tập vợt với bóng, dạng như tâng bóng í, ném hơi thấp-> bóng rơi xuống, -> ngoắc cổ tay miết -> bóng xoáy tưng lên -> chộp, lặp lại n lần

3. Bác làm động tác như bước 2 nhưng không bắt bóng lại mà cho nó nãy lên bàn. Nãy 1 cái rồi rơi đi đâu kệ nó

4. Bác thực hiện giao thật. Trước mỗi lần giao bác lập động tác 2 để quen.

5. Nhưng thực ra như bác @Trainee có nói, chủ yếu là giao bên thuận và động tác nhanh + động tác giả để đánh lừa đối thủ lầm với kiểu con lắc thuận tay thôi. Chứ bác đổi qua giao trái tay thì mặt quy luật xoáy cũng tương ứng (quan trọng cái cùi chỏ kéo lên, kéo xuống hay kéo ngang và điểm tiếp xúc bóng-vợt ) mà thôi, nhưng lực mạnh hơn rất nhiều. Khi đó dù phải đứng giữa bàn nhưng dễ dàng điều hướng bóng giao để tạo áp lực cho đối thủ (thay cho cách đứng góc trái + động giác giả).

Con lắc ngược thì đẹp và mạnh mẽ có bác Zhang xì ke hay tên Donic đập trai Ớt cà rốt, nhưng biến hóa hơn rất nhiều (không thuần xoáy ngược xuống)

Điểm bí quyết của em đó là bước 1 nhé.

congcong73

Đại Tá
để phát được xuống nặng thì cách cầm vợt là điều quan trọng nhất, cách cầm chuẩn phải là thế này (loay hoay mấy tháng mới phát hiện ra điều cốt lõi tại sao ko phát đc xuống nặng - phải cầm sao cho khi cụp cổ tay thì cán vợt nằm trên cẳng tay mới là chuẩn) :D

Bác để ý thêm cho cú xoáy ngngược khác xuôi là :
- xuôi hướng lao vợt đi song song đường kẻ giữa bàn nó mới nặng
- xoáy ngược không song sog mà đi hướng số với kẻ giua khoảng 45 độ ( thường là thế)
Dó đó nếu ngược mà cũng mmoc 6h và lao vợt hướng sog song chỉ giữa bàn sẽ nặng .
theo mình tập thấy vậy.
còn cách cầm vợt đúng thế rồi

nenneisaru.nbt.1509

Thượng Sỹ
1 điều em thấy là phát xoáy ngược có độ xoáy lớn hơn nhiều do với quả thuận tay động tác bật cánh tay ngoài và cổ tay ra phía ngoài nhanh và có lực, độ miết hơn gập vào trong. Hơn nữa nếu phát quen thì việc thay đổi từ ngang xuống, ngang, ngang lên rất dễ và kín... Tuy nhiên khá là khó thành thục. Trong trận mà em dùng quả này thì 11 quả hỏng mất 2.3 quả

bachikho

Đại Tá
hehe, đã thành công, cứ kiên trì tập đúng hướng dẫn của ku người nhật, kể cả các động tác râu ria luyện cảm giác của nó, đến lúc phát nhẹ nhàng được như nó mà nhuyễn rồi thì chỉ cần tăng lực là có cú xoáy nghịch nặng như cú thuận, động vào là tụt :D

Bình luận từ Facebook