xin giúp đỡ về cú giao xoáy ngược xuống

traicauvong_bg

Đại Tá
Trc kia e cũng thử vài lần kiểu giao bóng này nhưng vì chỉ nhìn động tác mà ko có hướng dẫn tập luyện cụ thể như clip hlv người nhật hay hàn quốc ở topic này.nên thử va nghĩ mình sẽ ko bao giờ thực hiện đc Vì nó khó quá. Nhưng từ hôm xem clip ở trong topic này va kinh nghiệm a e chia sẻ cộng với 3 buổi chiều tập một mình với 100 quả bóng thì kết quả thật bất ngờ là e đã có thể thực hiện đc cú giao bóng này tuy nhiên chưa đc nhuyễn lắm. Vậy a e nào yêu thích cú giao bóng này mà chưa thực hiên đc Hãy kiên trì lên nhé

Ttfan2012

Đại Tá
Cú này quả thật là làm mình mất nhiều thời gian tu luyện nhất (gần 3 tháng mới có đc cảm giác tự tin là không đánh trượt bóng). :-D

bachikho

Đại Tá
tui tập 1th là phát ngược được cả trái phải, lên xuống, ngắn dài tuy nhiên vẫn hậm hực chưa phát được xuống nặng như cú thuận

traicauvong_bg

Đại Tá
tui tập 1th là phát ngược được cả trái phải, lên xuống, ngắn dài tuy nhiên vẫn hậm hực chưa phát được xuống nặng như cú thuận
Bác năng khiếu quá . E thì 3 ngày liên tục rồi tập cấp độ tăng dần. Từ việc tung hứng bóng như trong clip đến đánh trúng bóng đã. Hôm nay mới bắt đầu tập kết hợp từ tư thế chuẩn bị giao bóng. Ngày mai sẽ tập như trong trận đấu thật và chắc phải hết tuần thì mới cảm nhận đc làm thế nào để tăng xoáy ,và tuần sau nữa mới đưa vào đánh trận đc

Ttfan2012

Đại Tá
Mình thì chỉ tập quả ngang xuống là chính thôi (quả ngang và lên cũng có nhưng ít dùng). Cú giao ngược này mình chú trọng vào cảm giác cổ tay để điều điểm rơi của bóng nhiều hơn là cường độ xoáy. Vì khi áp dụng vào trận đấu mình thấy nhiều lúc không phải xoáy nặng là đối thủ khó chịu mà có khi lại là điểm rơi và cường độ xoáy vừa đủ cũng là vũ khí lợi hại. Đấy là những gì mình tích luỹ đc từ việc vận dụng quả giao ngược xin share cùng ae! :)

doantronghoan

Trung Tá
E cũng vậy, cứ thấy nó yếu yếu thế nào ấy...chắc là do lực cổ tay chưa tốt.
Nhưng như Ttfan2012 nói điểm rơi cũng rất quan trọng A à:)

bachikho

Đại Tá
Bác năng khiếu quá . E thì 3 ngày liên tục rồi tập cấp độ tăng dần. Từ việc tung hứng bóng như trong clip đến đánh trúng bóng đã. Hôm nay mới bắt đầu tập kết hợp từ tư thế chuẩn bị giao bóng. Ngày mai sẽ tập như trong trận đấu thật và chắc phải hết tuần thì mới cảm nhận đc làm thế nào để tăng xoáy ,và tuần sau nữa mới đưa vào đánh trận đc
ác quá, 2 tuần mà phát thành thạo được thì bái phục :)

Duc_NM

Đại Tá
ác quá, 2 tuần mà phát thành thạo được thì bái phục :)
Em nghĩ quả này nếu muốn tập thật nhuyễn từ điểm rơi, độ cao, độ xoáy thì ít nhất phải luyện trong vòng 6 tháng đến 1 năm, tức là phải qua giai đoạn 1 tháng đầu tập tọe và đưa vào áp dụng trong trận đấu mới đến giai đoạn 6 tháng.

pper

Trung Uý
Quả này khó ở chỗ kiểm soát độ xoáy, điểm rơi phải biến hóa, quả ngắn quả dàu, tốc độ lúc nhanh lúc chậm, chứ để phát được có thể chỉ cần tập một vài buổi, nhiều bạn mới tập dc quả này đem vào thi đấu, gặp đối thủ đẩy hoặc đập lại nhẹ nhàng mà k kịp trở tay, quả này lúc đầu tập hay bị thừa lực, theo mình lúc mới tập nên lắc cổ tay ít và ngắn, sử dụng chuyển động của cánh tay nhiều hơn, lắc mạnh cổ tay dễ bị thừa lực bóng bay mạnh quá hoặc lại hụt bóng, khó kiểm soát điểm rơi, tung bóng rơi gần người sẽ dễ đánh hơn, đợi bóng rơi xuống thấp gần bụng, đẩy cánh tay ra và lắc cổ tay, lắc cổ tay nhanh nhưng ngắn, tập nhiều cảm giác bóng lên sẽ điều dc bóng ngắc dài, phải trái, xoáy lên xuống, cao thủ hơn tập ra bóng với tốc đọ nhanh, tay cầm vợt rút lên rút lên chuẩn bị đánh vào quả bóng, nhưng lúc dánh rất nhanh, lúc đó có thể lắc ngược hoặc thuận, đối thủ k kịp để ý sẽ bị động, tạo dk cho mình dánh quả 3, nhiều bạn ra bóng đẹp mắt nhưng chậm và lộ nên không làm khó được đối thủ. Học phát quả dc này cũng nhanh thôi, nhưng phát bóng làm khó dc đối thủ thì cũng lâu lâu đấy. Vài dòng chia sẻ, have fun.

Last edited:
Mình có một kinh nghiệm nhỏ cho phát bóng xoáy ngược này là khi phát phải chú ý đến độ lắc của cổ tay, hay là xoay cổ tay từ trong ra ngoài phải mạnh nhưng khi chạm bóng thì đột ngột dừng lại tức là có điểm dừng, nếu ko tạo được độ lắc cổ tay thì bước đầu anh em nên lấy đà và đánh cho bóng qua đã, trường hợp này chủ yếu là xoáy ngang lên, Muốn có lực lắc cổ tay tốt thì mình phải thường xuyên tập động tác không bóng cho kiểu phát này tức là mô phỏng tung bóng và lắc cổ tay từ trong ra ngoài, khi nào anh em phát có cảm giác rồi thì mới thay đổi điểm rơi và độ xoáy được.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Các bạn muốn sở hữu một quả giao bóng có độ xoáy cao thì trước hết phải có quả đánh uy lực, khả năng phán đoán điểm rơi khi bóng bị đối phương trả về tốt thì nên tập nếu không nó sẽ là con dao 2 lưỡi . Bạn và đối thủ cùng chết với cái chết không đẹp mắt !

Vì độ xoáy cao nhất là pha xoáy ngang là rất hay bung nhưng đối phương trả lại bạn sẽ bị chính quả xoáy đó làm bạn nhầm lẫn về hướng đi lẫn độ xoáy chính vì điều đó khiến bạn rất dễ bị động !

Hãy tập cách giao bóng xoáy có biên độ xoáy vừa phải, có điểm rơi tốt sao cho đạt được 2 mục đích : 1 - Làm mất chủ động của đối phương ; 2 - Tạo thế chủ động cho mình !

nvdu574

Thượng Tá
mình có ý kiến thế này: cú này gọi là cú giao bóng xoáy xuống ngược, muốn giao được cú này thì vợt ăn vào góc 6h30 hơn hoặc 6h nhưng kết thúc vợt ngửa, cú giao xoáy xuống ở góc 4, 5h vì ở góc này vừa tạo xoáy và có lực tiến bóng chạm bàn bên sẽ đi tới, còn ăn bóng nửa bên kia sẽ ít hoặc k có lực nên bóng nảy ngược lai.....

đây là clip mình và ông anh Bạch Long làm từ khoảng 1 năm trước trong đó có quả xoáy ngược của a Bạch Long!
Còn mình cũng có quả ngược xuống, bao giờ rảnh mình sẽ quay lại xem có giúp được gì cho bạn k?
Mình giao xuống còn được mấy nảy có khi còn giật lại ý
Đây mình nghĩ chỉ là ngang xuống thôi
Ko nặng lắm đâu

sardius0114

Đại Tá
Xoáy ngang xuống đó bác, có điều chưa giao được ngắn 2 nảy ổn định :) Có nhiều người nhầm tưởng ngang + ngang lên mà dựng vợt đẩy bóng đều rúc lưới hết :D AE 9x chơi với nhau nhiều, đều biết quả đó là ngang xuống, tuy k cực nặng nhưng không dễ để đẩy sang bình thường được, đều phải búng bóng lên mới sang đc. P/s: Em giao được quả ngược chuội phi góc trái nữa :D
Nhân tiện đang nói về giao bóng. Bro có thể mách nhỏ cho anh em cách đỡ hiệu quả nhất đối với quả bóng xoáy ngang lên ngắn trên bàn, mà bro thường giao ko? Mình đỡ những quả này lúc đc lúc ko.

Bình luận từ Facebook