xin chỉ giáo cách đánh vs gai

Thanh Trà

Thượng Tá
như tiêu đề.dạo này e gặp gai đánh cứ như mới tập chơi.xin các cao thủ chỉ giáo vs ạ.thanks :v
Nếu bạn đánh mút có đủ quả, chống được xoáy lên, xoáy xuống, bóng chuội và bóng căng dài, ngắn lỏng thì đánh lại với gai người ngang cơ thì ngày một ngày hai bạn cũng sẽ thấy bình thường thôi.
Có 3 ý chính khuyên bạn:

1. Cần nắm được nguyên lý hoạt động của gai (có nhiều loại: ngắn, trung, dài), bạn có thể tham khảo trước nguyên lý gai dài rồi suy luận dần cho các gai khác, tại bài:
http://bongban.org/threads/cac-ky-thuat-su-dung-gai-dai.25864/page-3#post-369679

2. Ghi nhớ rằng khi đánh lại gai dài, không phải đối thủ sử dụng cú đánh gì sang bạn, mà điều quan trọng hơn là trước đó bạn đã thực hiện cú đánh gì.

3. Phải tập, cọ sát thì mới trở thành phản xạ được, vì nguyên lý hiệu ứng của gai nhiều cú đánh ko giống mút láng.

Chúc bạn thành công.

Last edited:

ngtrantoan

Đại Tá
như tiêu đề.dạo này e gặp gai đánh cứ như mới tập chơi.xin các cao thủ chỉ giáo vs ạ.thanks :v
Nhiều ng cũng như bạn chứ k phải có mình bạn bị thôi đâu,gò qua thì bị bung,đánh hoặc giật đều ra ngoài,bữa nghe chú kia nói gặp gai đánh chậm lại đợi bóng rơi xuống thấp mới đánh

damme_bongban214

Thượng Tá
ban nen hieu nhu the nay nhung nguoi danh mat gai thuong khong danh duoc trai .mat gai la mat phan xoay .chan gai cang dai thi phan xoay cang nhieu .gai ngan la gai cong do phan xoay it hon .nhung bat bong co luc va bong di chuoi hon nhieu.ban cu hinh dung neu minh dang bong xoay xuong nguoi ta tra lai se la bong xoay len .Chu y mat gai bong di ngan va bong doi nhanh hon .nen khi giay nen ty sat co tay vao bong de khong bi hut bong hay danh vao dau vot .

tranvietanh

Trung Tá
Đánh với gai, bạn không cần đánh khó đối thủ, chỉ cần đánh...chết là được :D:D:D
Đùa tí cho vui. Ý kiến của các bác bên trên đã đầy đủ rồi đó, bạn cố gắng cọ sát nữa là OK đấy.

ngtrantoan

Đại Tá
Đánh với gai, bạn không cần đánh khó đối thủ, chỉ cần đánh...chết là được :D:D:D
Đùa tí cho vui. Ý kiến của các bác bên trên đã đầy đủ rồi đó, bạn cố gắng cọ sát nữa là OK đấy.
Giờ mình mới biết đc thêm 1 cách để trị gai là đánh 1 phát chết ngay hehe

mavotinh

Trung Sỹ
Kinh nhiệm của em thì thế này: đanhs với gai thì cânf giao bóng nhanh, càng nhanh càng mạnh càng tốt... Người sưr dụng mặt gai bao giơf minhf giao bóng sang nta cũng có hướng ddỡ bằng mặt gai... Nên ta giao nhanh mạnh hơi sang phải, thò tay gai ra ddỡ thì bị vào thế ko thuận lơij... Họ sẽ đơx giao bóng ko tốt có cơ hội kết thúc khi họ ddỡ bóng sang, hoăcj awn điêmr trực tiếp... Mình giaạt sang là xoáy lên họ đơx lại thành xoáy xuống ( phản xoáy ) cho nên qủa sau nên gò, rồi giật!!! Nếu bị gạt gai thì ko nên cố giaạt vì bóng khó, chỉ cần đơx lại thui!!! Quả đầu giao bóng thâtj nhanh vào nách bên phải, qủa 2 vẫ. Y Quả đấy vào hănr been phải... Phải cangf bất ngơf cangf tốt nhé :)

mavotinh

Trung Sỹ
À quên, giao bóng cho mặt gai chả cần phải xoáy ddâu, mình giao càng xoáy nta đỡ sang tốt và xoáy ngược lại khó sử lý... Cứ tung bóng lên rồi ddợi bóng rơi gần ddến mặt bàn thì mình thúc mạnh sang nó mới nhanh bóng, cứ thế ốp mătj vọtw vào bóng... Giao xoáy với gai chỉ phản tác dụng

Gà Ri

Đại Uý
Giao bóng thẳng vào mặt gai, giao tên lửa thật nhanh hoặc họ cắt bung ra ngoài hoặc họ cắt cao thì bạt úp vợt bốp 1 phát. Có lúc giao xoáy ngang xuống nặng họ cắt lại hay rúc lưới hoặc bay ra ngoài, nếu họ cắt vào bàn thì giât trên đầu bóng. Có lúc giao ngang lên. Tùy người yếu đỡ kiểu nào thì giao kiểu đó

Họ giao bóng = mặt gai thì hớt bóng về gai của họ, họ lại cắt thì hoặc vẩy bóng, bạt bóng, giật bóng tùy tình huống

Em đánh với gai từ tốn, chậm rãi, nhằm gai mà đánh, thỉnh thoảng giao sang mút cực nhanh làm ng chơi gai bất ngờ. Chơi 10 trận thắng 8

Cuongngoquyen

Trung Uý
Đúng là chơi với gai phải giảm tốc đi một chút, đợi bóng ra sau một chút rồi mới giật. Lúc đầu chơi với gai thấy bóng sang lỏng và cao là mình lao vào giật toàn bị ra ngoài hoắc rúc lưới. Thấy đánh chậm lại và đánh về phía gai hiệu quả hơn thật, tuy nhiên ít đánh với gai nên chưa có điều kiện cọ xát nhiều nên đôi khi vẫn bị bất ngờ

natalia

Thượng Sỹ
Nếu bạn đánh mút có đủ quả, chống được xoáy lên, xoáy xuống, bóng chuội và bóng căng dài, ngắn lỏng thì đánh lại với gai người ngang cơ thì ngày một ngày hai bạn cũng sẽ thấy bình thường thôi.
Có 3 ý chính khuyên bạn:

1. Cần nắm được nguyên lý hoạt động của gai (có nhiều loại: ngắn, trung, dài), bạn có thể tham khảo trước nguyên lý gai dài rồi suy luận dầun cho các gai khác, tại bài:
http://bongban.org/threads/cac-ky-thuat-su-dung-gai-dai.25864/page-3#post-369679

2. Ghi nhớ rằng khi đánh lại gai dài, không phải đối thủ sử dụng cú đánh gì sang bạn, mà điều quan trọng hơn là trước đó bạn đã thực hiện cú đánh gì.

3. Phải tập, cọ sát thì mới trở thành phản xạ được, vì nguyên lý hiệu ứng của gai nhiều cú đánh ko giống mút láng.

Chúc bạn thành công.
- -chao bac oThanh Tra , tu hom bac gop y cho cach ve gai dai , toi ve tam tam roi , bong sang chat nang ve hieu qua , con ho dua sang bong long , ngan , ve hay hong lam bac a ,
- vua qua toi co tham gia giai bb nam dinh , toi choi gai va lot lop vai mong , ho thua sec 1 ,thac mac , thi trong tai yeu cau thay lot vai bang lot mut, ket qua toi thua nguoc , tai sao ho lai ko cho choi ox , luat bb vn co quy dinh ko bac ? mong bac chi giao giup , cam on bac , chuc bac khoe

hermesqn

Trung Uý
Mình xin tóm tắt cách đánh với gai thủ (gai dài) như sau:
1. Mình đưa sang xoáy xuống >>> người ta sẽ trả lại xoáy lên và ngược lại.
2. Gai dài ko tạo xoáy được nên bóng giao qua sẽ là bóng chuội ít xoáy.
3. Không nên giao xoáy ngang vì gai sẽ trả lại xoáy j` không biết luôn >>> xác cmn định :D
Vậy làm sao để đánh với gai dài:
1. Giao xoáy xuống: ngắn, dài, xoáy nhiều hay ít xoáy j` cũng đc >>> trái tiếp theo sẽ là xoáy lên, canh mà wanh' thôi
2. Giao xoáy lên: sẽ trả lại xoáy xuống >>> gò lại hay giật lại tùy sở thích :D
3. Người ta hất bằng mặt gai luôn thì thường là bóng sẽ khá chuội >>> tăng ma sát không thì sẽ thành vua phá lưới đó, em sợ nhất mấy ông công bằng mặt gai thôi :D

hermesqn

Trung Uý
- -chao bac oThanh Tra , tu hom bac gop y cho cach ve gai dai , toi ve tam tam roi , bong sang chat nang ve hieu qua , con ho dua sang bong long , ngan , ve hay hong lam bac a ,
- vua qua toi co tham gia giai bb nam dinh , toi choi gai va lot lop vai mong , ho thua sec 1 ,thac mac , thi trong tai yeu cau thay lot vai bang lot mut, ket qua toi thua nguoc , tai sao ho lai ko cho choi ox , luat bb vn co quy dinh ko bac ? mong bac chi giao giup , cam on bac , chuc bac khoe
chào bác, bác viết có dấu được không, đọc nhức mắt quá. Cảm ơn bác, chúc bác khỏe!

damme_bongban214

Thượng Tá
Gặp gai cắt thì rất đơn giản, nhưng găp cao thủ đánh gai .Hất gai và lắc gai thì đi nhanh lắm .Mình khuyên các ae nếu gặp đối phương đánh gai đấy không nên né giật, mà đứng giữa bàn mà đánh không là mất hết chân đấy .Vì người ta hất và lắc trinh độ đánh gai đã rất cao rồi.

thinhnguyen

Đại Tá
.....
Luật bb vn ko cấm chơi gai ox. Mà chỉ cấm các loại lót ko phải cao su hay quá dầy hơn theo qui định.
Trường hợp của bạn là lót lớp vải bị kiện là phải. Nhưng phải kiểm tra vợt ngay từ đầu. Bạn bị chơi kiểu đểu ròi.hihihi....

khanhcfc

Thượng Tá
Giao bóng với gai thì tốt nhất đừng cho họ biết chuẩn bị giao xoáy gì nhé(tốt nhất là cầm trên tay rồi quăng lựu đạn sang các góc, mạnh nhẹ các kiểu)nếu họ biết trước xoáy khi giao bóng là phiền lắm nha

Bình luận từ Facebook