Xin chỉ dẫn cách chống quả giật moi xoáy

Pingpong72

Binh Nhất
Xin chào các anh, chị, các bạn, mình có việc này muốn được mọi người chỉ dẫn, mình không ngại những quả giật công mạnh tốc độ, những quả đó tuy nhanh, mạnh nhưng ít xoáy dễ kê và đánh trả, nhưng lại rất sợ quả giật moi rất xoáy, bóng cũng đi tương đối nhanh, nói chung khi cắt, đỡ, chặn đều bị bung hoặc tụt mà lùi xa bàn giật lại cũng ko được, bóng sẽ bắn thẳng lên cao không kiểm soát được. Ai có cách khắc chế quả này thì chỉ dẫn cho mình (không nói đến cách điều bóng vì trình độ đối thủ cao hơn một chút nên nhiều khi không điều bóng theo ý mình được)
Thanks các bạn

Pingpong72

Binh Nhất
Quả này mình chỉ biết cách bạt, đờ mi.
Mời các cao thủ chỉ giáo thêm.
Thanhks bạn, MÌnh nghĩ nếu bạt, đờ mi được thì người thực hiện cũng phải có kỹ thuật tốt, mình thì đối giật tốt được với những quả giật công nhưng quả xoáy moi này chắc phải tập cắt một thời gian.

aunhh

Đại Tá
Xin chào các anh, chị, các bạn, mình có việc này muốn được mọi người chỉ dẫn, mình không ngại những quả giật công mạnh tốc độ, những quả đó tuy nhanh, mạnh nhưng ít xoáy dễ kê và đánh trả, nhưng lại rất sợ quả giật moi rất xoáy, bóng cũng đi tương đối nhanh, nói chung khi cắt, đỡ, chặn đều bị bung hoặc tụt mà lùi xa bàn giật lại cũng ko được, bóng sẽ bắn thẳng lên cao không kiểm soát được. Ai có cách khắc chế quả này thì chỉ dẫn cho mình (không nói đến cách điều bóng vì trình độ đối thủ cao hơn một chút nên nhiều khi không điều bóng theo ý mình được)
Thanks các bạn
Mình không phải VĐV chuyên nghiệp. Mình cũng mới chơi bóng bàn đây. Nhưng mình hay xem các trận bóng bàn quốc tế. Mình cũng học được một số kỹ thuật nhờ xem các trận đấu này. Bạn hãy làm theo Zhang Jike!!!
Mình nghĩ Zhang Jike là VĐV block tốt nhất thế giới bây giờ. Các quả đối phương giật xoáy, giật moi, thì tại thời điểm tiếp bóng, ZJK đè và ép bóng xuống.
Chẳng hạn, bạn hãy xem trận Zhang Jike- Xu Xin giải WTTC 2013 vừa rồi mà bắt chước. Và có thể chính xác nhất, rõ ràng nhất là trận đấu Zhang Jike- Ovtcharov tại Olympic 2012- trận bán kết- trận này cả Zhang Jike và Ovtcharov đều đối giật lại các cú giật moi và trận Zhang Jike- Batrick Buam( Đức) tại giải WTTC 2013 vừa rồi
Xem qua, thì có 2 cách "trị" loại giật moi này:
- Đối giật qua: trình nghiệp dư mình hơi bị khó. Chờ bóng xuống thấp ( ở bao nhiêu giờ thì mình ko nhớ lắm), giật trên đầu bóng. Cách thức giật thì bạn chắt chước trận đấu í.
- Block: trận đấu Zhang Jike- Otvcharov, xem Zhang Jike block thì chúng ta hiểu vì sao anh ấy là số 1 thế giới
Mình cũng bắt chước Zhang Jike và đã thấy thành công.
Chúc bạn thành công!!!

son_canloc

Đại Tá
quả moi nhiều xoáy này rất dể xử lý , khó nhất là phán đoán điểm rơi thả lỏng cổ tay Kê rút vợt ( kê đè trên đầu và hảm lực ) hoặc đè trên đầu và xoa vợt rất hiệu quả , muốn tập nhanh khi tập phải trả bóng tạo thuận lợi cho họ giật mình chủ động kê thì rất nhanh , đừng sợ thua mấy chai nước . Khi đã quen đường bóng thì đờ mi , bạt cũng không khó

thaianhnguyen_hp94

Thượng Sỹ
theo m thì có 2 cách, 1 đó là chặn đầu bóng giảm lực, bóng sang bàn sẽ tụt khiến cho đối phương khó trả bóng, 2 đó là bạt điểm rơi, bóng lên điểm cao nhất thì bạt :D đôi lời góp ý hen :zingme14:

Pingpong72

Binh Nhất
Thanks các bạn, mình nghĩ tập chặn đầu bóng giảm lực có thể khả thi nhất vì khi đối thủ giật thì đường bóng đi tương đối nhanh và cần phải có thời gian phán đoán hướng bóng trong khi đó mình đứng gần bàn thì kê chặn giảm lực có là khả thi nhất. Để hôm nào lại giao lưu với đ/c này xem có khá hơn ko

luckyluckedh

Đại Uý
Minh cung dang tap cai nay, co mot bac chi minh pp hieu qua la tay ko duoc cam chat vot phai tha long de khi banh cham vot bi ham luc thi no se qua ban doi phuong de dang

kodematem

Trung Sỹ
Thanks các bạn, mình nghĩ tập chặn đầu bóng giảm lực có thể khả thi nhất vì khi đối thủ giật thì đường bóng đi tương đối nhanh và cần phải có thời gian phán đoán hướng bóng trong khi đó mình đứng gần bàn thì kê chặn giảm lực có là khả thi nhất. Để hôm nào lại giao lưu với đ/c này xem có khá hơn ko

của bạn đây...................http://www.youtube.com/watch?v=MY6u9-XCcsc#t=45

http://www.youtube.com/watch?v=A9KcB3MQKFI#t=142

chúc bạn thành công

Last edited:

gieothoi

Binh Nhất
Bạn ôm bàn thì cao mũi vợt lên tý rùi kê bóng, hay đẩy ngag "như dúi" đó là cách mình hay làm. vì CLB mình có vài ông giật moi.

akira

Binh Nhất
Phải nhanh mắt quan sát điểm vợt tiếp xúc với bóng là có thể biết đc bóng xoáy thế nào.

nghĩ mà tủi :zingme50: với một thằng cận 5 độ như em gặp bàn nào ánh sáng ko chuẩn thì chỉ có móm :zingme35: đối phương giật, bạt chỉ biết nhìn hướng rồi thò vợt ra đỡ theo cảm tính :zingme28:

tuyetchieu

Trung Uý
theo m thì có 2 cách, 1 đó là chặn đầu bóng giảm lực, bóng sang bàn sẽ tụt khiến cho đối phương khó trả bóng, 2 đó là bạt điểm rơi, bóng lên điểm cao nhất thì bạt :D đôi lời góp ý hen :zingme14:

Nói thì dễ chứ thực hiện không đơn giản đâu, nhất là gặp mấy bác moi sâu ra cuối bàn rất khó trả lại vô bàn.

tuyetvu79

Đại Tá
:zingme14: dùng cái này trị nè :

------------cách 1:

I.11 Chặn bóng ( Block )

Tổng quan
Chặn bóng là một cú đánh được sử dụng để phòng thủ đối phó với đường bóng tấn công đi tới. Cú chặn nói chung là một cú đơn giản vào lưng bóng, hãm tối ta tốc độ bóng và kiểm soát nó một cách đơn giản.
Cú chặn có thể được sử dụng một cách tích cực để đối phương phải di chuyển theo nhiều hướng. Bằng cú chặn với tốc độ cao đến nhiều vị trí khác nhau bạn có thể buộc đối phương ra khỏi vị trí hoặc mắc những lỗi ngoài ý muốn.

I.11.1 Chặn đột kích ( Punch Block )

Tổng quan
Chặn đột kích là một cú chặn nhanh, thường được sử dụng để đối phó với một cú giật thấp và xoáy.Chặn đột kích sẽ tạo ra đường bóng trả lại nhanh có thể buộc đối phương mất cảnh giác hoặc ra khỏi vị trí.
Đối phó với những đường bóng rất xoáy, bạn cần phải dập vợt hướng xuống chút ít để chế ngự lực xoáy lên mạnh.
Nó cũng còn được biết như là cú Chặn Tích cực

VIDEO: Chặn đột kích 31)
[video=youtube;MY6u9-XCcsc]http://www.youtube.com/watch?v=MY6u9-XCcsc&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc[/video]
[video=youtube;l9dWdLEod70]http://www.youtube.com/watch?v=l9dWdLEod70&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc[/video]

I.11.2 Chặn thụ động ( Passive block )

Tổng quan
Chặn thụ động là một cú đánh an toàn và đôi khi là cú đánh chậm được sử dụng để gia tăng độ kiểm soát. Nó thường được dùng đối phó với các đường bóng xoáy lên mạnh và nhanh, đặc biệt là khi bạn không có nhiều thời gian phản ứng.
Để thực hiện cú chặn thụ động, bạn chỉ cần đánh bóng sau khi nó nảy lên với việc mở vợt của bạn đánh vào bóng và giữ nó ổn định. Phụ thuộc vào tốc độ, độ xoáy và vòng cung của cú đánh của đối phương mà bạn sẽ phải điều chỉnh góc vợt của bạn, nhằm kiểm soát thành công và hướng bóng đến vị trí bạn muốn.

VIDEO: Chặn phải: 31)
[video=youtube;bvN3hOjIiUc]http://www.youtube.com/watch?v=bvN3hOjIiUc&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc[/video]

Chặn trái : 32)
[video=youtube;468VkugNlv0]http://www.youtube.com/watch?v=468VkugNlv0&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=70[/video]
[video=youtube;9xIxGT0nwug]http://www.youtube.com/watch?v=9xIxGT0nwug&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc[/video]
[video=youtube;A9KcB3MQKFI]http://www.youtube.com/watch?v=A9KcB3MQKFI&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=72[/video]

------------cách thứ 2: đánh trả lại

[video=youtube;6HvNwNzGryM]http://www.youtube.com/watch?v=6HvNwNzGryM[/video]

--------------cách thứ 3: đừng để người ta moi ( THEO MÌNH NGHĨ LÀ HAY HƠN HẾT )
- Bạn chắc thường tự hỏi: " sao người ta moi được bóng của mình?:zingme33:", rồi lại trả lời: " tại người ta hay hơn" :zingme55:
- Bạn có quan sát đối phương moi phải hay moi trái tốt hơn? bạn có điều bóng vào chỗ yếu nhất của đối phương chưa?
- nếu đối phương luÔn moi được bóng của bạn ( k phải do bạn cố tình làm thế) thì bạn có vấn đề to với cú đẩy bóng của bạn. HÃY HỌC LẠI CÚ ĐẨY BÓNG ngay.

:zingme76: Như thế này bạn mới gọi là đánh bóng bàn nhé: đẩy bóng (có ý đồ chiến thuật trong đầu trước) - chờ đối phương giật - Block hoặc đánh trả :zingme67:

Last edited:
  • Like
Reactions: vtk

gieothoi

Binh Nhất
nghĩ mà tủi :zingme50: với một thằng cận 5 độ như em gặp bàn nào ánh sáng ko chuẩn thì chỉ có móm :zingme35: đối phương giật, bạt chỉ biết nhìn hướng rồi thò vợt ra đỡ theo cảm tính :zingme28:

Mình cũng 3,5 độ còn quáng gà hay oánh buổi tối, quan trọng kỹ năng nhìn tay không phải nhìn bóng..... hì

leeduni

Thượng Sỹ
Với những quả này thì mình nghĩ chặn block hãm lực sẽ hay hơn, vì khi giật moi bóng sẽ xoáy lên rất nhiều, nên khi chặn bạn không nên cầm chắc vợt mà nên chặn hãm ( tức là bạn để mặt vợt úp hơn so với khi chặn những quả giật khác, và khi vừa tiếp xúc bóng bạn phải vừa rút tay ra sau, và vút trên trái bóng, kiểu như khi bong tiếp xúc ở giữa vợt rồi cho bóng lăn trên mặt vợt đến khi bóng bay ra là đỉnh vợt vậy đó.Cái này thì cần cảm giác tốt nên bạn tập nhiều là được thôi ). Điểm đặc biệt của quả block này là khi đối phương giật moi sang thì bạn trả bóng lại sẽ chuội và rất khó chịu để đối phương giật quả 2, bóng thường ngắn ( cảm giác càng tốt- bóng càng ngắn) và dễ điều chỉnh điểm rơi của bóng

vinhhnhb

Đại Uý
làm sao đọc được xoáy để xoa đầu bóng cho đúng chiều, nhiều bác giật rất xoáy và bung ngang? :zingme71:

thế thì bác chặn giữa bàn :)) =))))))))))) hì .... theo e nếu người ta giật thuận tay sang phải thì bác nên chặn sang phải để tránh bung :).. còn giật sang trái nêu tì trái cũng vào bên phải họ sẽ tránh bị bung đó :))

son_canloc

Đại Tá
Trên video có đoạn mặt Gai + Anti nên ngữa vợt còn nếu dùng mút thì phải úp ngay trên đỉnh bóng và giảm lực như AE đã chia sẻ . Nếu khống chế những quả đối thủ giật bóng vào phần giữa vợt thì không khó nhưng gặp những quả giật vào phần đầu của vợt mới khó chịu giống như quất bằng ngọn roi , nếu để bóng ra khỏi bàn mới kê cực khó , bắt buộc chờ dài hết xoáy rồi đôi công

Last edited:

cuongpecc1

Binh Nhất
Gui ca nha ve cach chong bong giat moi
1. khong giao bong xuong
2. giao long tren ban
3. cuop cong truoc
4. chan nhanh, lui xa, tien vao bat, giat lai bat
5. ke giam luc (bong vua nay len ban)
6. lui xa lop lai
7. lien he danh tran voi mình nhe! (trinh D luon giat moi xoay ben trai.. hii)

Bình luận từ Facebook