Xin cách vệ sinh mút vợt bóng bàn

Các Anh Chị cho em xin hướng dẫn cách vệ sinh mút vợt bóng bàn với, xài nước bình thường có được không ạ!
Trước đây em xài vợt không giữ gìn nên mau hư quá, giờ kiếm cây vợt ngon ngon tí nên xin kinh nghiệm, kẻo hư hoài em xót quá,hic!
Thank Anh chị

songphaisock

Trung Tá
Bác chơi mút gì, nếu chơi mút nhật đức thì lúc đang đánh hà hơi lau mặt vợt, đánh xong trận thì lau lại bằng nước lọc( nước khoáng, nước suối, nước đóng chai,.. tùy vùng gọi khác nhau) đợi khô rồi cất vào túi. còn mút tàu thì lau bằng mồ hôi, đánh xong lau lại bằng nước sạch rồi vẩy khô, dán miếng keo bảo vệ hãy cất vào túi

hungbongban

Moderator
Các Anh Chị cho em xin hướng dẫn cách vệ sinh mút vợt bóng bàn với, xài nước bình thường có được không ạ!
Trước đây em xài vợt không giữ gìn nên mau hư quá, giờ kiếm cây vợt ngon ngon tí nên xin kinh nghiệm, kẻo hư hoài em xót quá,hic!
Thank Anh chị

Sau khi đánh xong bạn dùng nước sạch, không có cồn lau sạch hai mặt vợt cho hết mồ hôi muối và để nơi thoáng mát, tránh bị ẩm ướt hoặc nơi quá nóng rất dễ bị hỏng phông hoặc mau "chết" mặt vợt.

MaiXuanViet

Moderator
Thank Anh chị

Mút Tàu, Nhật, Đức, Việt Nam hay Lào gì bạn cũng cứ lau bằng mồ hôi hết là chắc ăn nhất. Đánh xong lấy mồ hôi bắp tay vuốt lên mút rồi vuốt lại mấy cái vào quần cho ráo rồi cất vào bao hôm sau chiến tiếp. Không lau lại bằng nước vì có 1 số mút ko lau bằng nước được.

aunhh

Đại Tá
Mình thấy các trận đấu, tuyển thủ họ quýnh xong là hà hơi vào mặt vợt, dùng lòng bàn tay lau. Mút sạch và bám.
Butterfly họ có bán nước rửa mút và miếng mút để lau mặt vợt.
Mình thường dùng 2 cách này. Tuy nhiên, cách đầu tiên, bề mặt vợt thấy láng, bám . Cách sau thấy mặt vợt càng ngày thấy rõ chân cao su của mút vợt
Về cách lâu bằng mồ hôi như bạn Việt nói, mình chưa thử qua. Vì mồ hôi một số người có chất muối- ko biết có tốt cho mặt vợt hay không

MaiXuanViet

Moderator
Mình thấy các trận đấu, tuyển thủ họ quýnh xong là hà hơi vào mặt vợt, dùng lòng bàn tay lau. Mút sạch và bám.
Butterfly họ có bán nước rửa mút và miếng mút để lau mặt vợt.
Mình thường dùng 2 cách này. Tuy nhiên, cách đầu tiên, bề mặt vợt thấy láng, bám . Cách sau thấy mặt vợt càng ngày thấy rõ chân cao su của mút vợt
Về cách lâu bằng mồ hôi như bạn Việt nói, mình chưa thử qua. Vì mồ hôi một số người có chất muối- ko biết có tốt cho mặt vợt hay không

Mồ hôi ai cũng có muối hết,hihi. Chủ yếu là mình lau bằng mồ hôi ở bắp tay nên có dầu, chính lớp dầu mỏng này bảo vệ mặt vợt không bị oxi hóa. Và sau khi lau bằng bắp tay thì mình lau khô lại vào quần nên mồ hôi chỉ còn lại 1 lớp rất mỏng đủ để bảo vệ mặt vợt thôi chứ ko làm ảnh hưởng đến mút. Nói chung là phải lau bằng mồ hôi và lau đúng cách nữa. Chứ phệt cả vũng mồ hôi vào cũng ko tốt.

pingpingpongpong

Trung Sỹ
Thank Anh chị

Có vợt mới là bắt đầu quan tâm đến việc giữ gìn hơn rùi Long hen!!!kiki... Có loại nước rửa mặt vợt và mút chùi đó em! Lúc nào lên chị chùi thử cho biết nhé!kikiki...
Vừa rồi giao lưu thế nào em?

aunhh

Đại Tá
Có vợt mới là bắt đầu quan tâm đến việc giữ gìn hơn rùi Long hen!!!kiki... Có loại nước rửa mặt vợt và mút chùi đó em! Lúc nào lên chị chùi thử cho biết nhé!kikiki...

Bạn rửa bằng nước vệ sinh và mút rửa phải ko? Mình cũng dùng( của Butterfly). Ko biết có phải mình dùng thường xuyên mút vợt nó mất đi độ bám ko nữa? Mình chơi mút Tenergy đã 8-9 tháng, rìa vòng tròn của mút nó ko bám vợt nữa. Bây giờ bám xoáy ở phía trong thôi. Nhưng bây giờ đánh độ xoáy cảm rất ít

phungducthang

Đại Tá
Mồ hôi ai cũng có muối hết,hihi. Chủ yếu là mình lau bằng mồ hôi ở bắp tay nên có dầu, chính lớp dầu mỏng này bảo vệ mặt vợt không bị oxi hóa. Và sau khi lau bằng bắp tay thì mình lau khô lại vào quần nên mồ hôi chỉ còn lại 1 lớp rất mỏng đủ để bảo vệ mặt vợt thôi chứ ko làm ảnh hưởng đến mút. Nói chung là phải lau bằng mồ hôi và lau đúng cách nữa. Chứ phệt cả vũng mồ hôi vào cũng ko tốt.
------------------
Kiểu này phải kiếm cái lọ, xin tí mồ hôi của anh bạn bán phở chơi cùng CLB cất để lau mặt vợt dần, mồ hôi của mình hơi ít...

MaiXuanViet

Moderator
------------------
Kiểu này phải kiếm cái lọ, xin tí mồ hôi của anh bạn bán phở chơi cùng CLB cất để lau mặt vợt dần, mồ hôi của mình hơi ít...

ai quánh mà chẳng ra mồ hôi, ít cách mấy cũng đủ, nhiều quá thành ra dư đấy. Chỉ cần đủ để quệt lên mút cho sạch bụi mà lông tay ko bị kéo lại thôi :))

phungducthang

Đại Tá
ai quánh mà chẳng ra mồ hôi, ít cách mấy cũng đủ, nhiều quá thành ra dư đấy. Chỉ cần đủ để quệt lên mút cho sạch bụi mà lông tay ko bị kéo lại thôi :))
Đùa bạn tí thôi, tôi cũng thường lau bằng mồ hôi như vậy. Nhưng tôi nghĩ lau bằng mồ hôi là giải pháp tình thế hợp lý trong khi thi đấu, có thể chấp nhận được. Còn khi về nhà lau bằng nước sạch, hoặc dùng dung dịch chuyên dụng chắc sẽ tốt hơn.

leqd

Đại Uý
Thank Anh chị
Vật liệu mặt vợt là cao su, nên chẳng sợ nước, xà phòng, mồ hôi, muối, cũng chẳng lo oxy hóa. Bác chỉ việc lau bụi để khỏi giảm độ ma sát, nhớ đừng lau khô kẻo xước. Cái cần giữ gìn là cốt vợt. Cốt vợt bằng gỗ, sợ ẩm và nóng, đánh xong nhớ để thật khô rồi mới cho vào bao. Đừng đem phơi nắng, đừng bỏ vào cốp xe...
Kẻ thù lớn nhất vợt là ... chủ nhân, cạnh bàn và mặt bàn :)

MaiXuanViet

Moderator
Vật liệu mặt vợt là cao su, nên chẳng sợ nước, xà phòng, mồ hôi, muối, cũng chẳng lo oxy hóa. Bác chỉ việc lau bụi để khỏi giảm độ ma sát, nhớ đừng lau khô kẻo xước. Cái cần giữ gìn là cốt vợt. Cốt vợt bằng gỗ, sợ ẩm và nóng, đánh xong nhớ để thật khô rồi mới cho vào bao. Đừng đem phơi nắng, đừng bỏ vào cốp xe...
Kẻ thù lớn nhất vợt là ... chủ nhân, cạnh bàn và mặt bàn :)

Đùa bạn tí thôi, tôi cũng thường lau bằng mồ hôi như vậy. Nhưng tôi nghĩ lau bằng mồ hôi là giải pháp tình thế hợp lý trong khi thi đấu, có thể chấp nhận được. Còn khi về nhà lau bằng nước sạch, hoặc dùng dung dịch chuyên dụng chắc sẽ tốt hơn.

Mút Nhật, Đức...loại ko có tacky khi lau bằng nước hoặc dung dịch chuyên dụng thì không vấn đề gì, nhưng bạn thử lau mút Tackyness (thường loại này sẽ được dán 1 lớp nilon trên topsheet và có độ dính trên bề mặt mút) bằng nước sạch hay dung dịch chuyên dụng 1 time đi sẽ thấy nhan sắc em ấy héo tàn theo mây khói ngay. Nói ko tin cứ làm thử sẽ thấy.hihi :zingme14:

pingpingpongpong

Trung Sỹ
Bạn rửa bằng nước vệ sinh và mút rửa phải ko? Mình cũng dùng( của Butterfly). Ko biết có phải mình dùng thường xuyên mút vợt nó mất đi độ bám ko nữa? Mình chơi mút Tenergy đã 8-9 tháng, rìa vòng tròn của mút nó ko bám vợt nữa. Bây giờ bám xoáy ở phía trong thôi. Nhưng bây giờ đánh độ xoáy cảm rất ít

Bạn chơi mặt TER đến 8-9 tháng thì cũng khá lâu đó bạn ah! Mặt vợt nào lâu ngày cũng sẽ giảm dần độ xoáy cho dù bạn có vệ sinh mặt vợt thường xuyên mà bạn!
Mình thấy dùng dụng cụ rửa mặt vợt chuyên dụng vẫn OK nhất!
Happy day!

ề h

Dạ em cảm ơn chị, chiều nay em về hehe.
Đợt giao lưu đó cảng Chân Mây xếp thứ 3 chị ạ, thua chỉ số phụ, hic. Em thắng hai thua một, kinh nghiệm giao lưu còn ít nên vào đánh cóng tay lắm chị ạ.
Chúc chị luôn sức khỏe và làm ăn phát đạt hơn nữa.^^

thaythuydn

Đại Tá
xin hỏi có thể lấy bình xịt dung dịch rửa mặt vợt đem lên xịt và lấy mút lau chùi CÁN VỢT được không?mình bị bệnh méo mó nghề nghiệp:tức là người lạ cầm vợt mình là mình sợ VI TRÙNG,phải lấy dung dịch rửa mặt vợt của Butterfly để lau cán vợt (kể cả người đẹp cầm).Không rỏ như vậy có hại cán vợt không?

Last edited:

tiana

Thượng Sỹ
Bạn chơi mút Tenergy đã 8-9 tháng là quá tuyệt rồi! Mình thì 2 tháng là bay miếng phải, 3 tháng là bay miếng trái; vì vậy chỉ cần lau sạch bằng nước là đc rồi kg xài các loại dung dịch rửa của hãng Butterfly, Nitaku,....chỉ để dành tiền mua mút thôi.

Bình luận từ Facebook