[Vợt dọc] Cần tư vấn về phương pháp tập Trái tay

đom_đóm

Binh Nhì
E tự tập chơi vợt dọc được 3 tháng. Trong 3 tháng chỉ tập kỹ thuật Phải tay, kèm di chuyển và các bài tập liên quan. Nay tự cảm thấy bên Phải tay dần ổn định, đánh ko còn ra ngoài nhiều nên muốn tập thêm kỹ thuật Trái tay.
Vấn đề phát sinh ở đây là: Trái tay của vợt dọc theo e tìm hiểu có 2 kiểu:
- Truyền thống: ngửa cổ tay và dùng mặt Phải để đánh
- Hiện đại RPB: dùng mặt Trái để thực hiện kỹ thuật gần giống cầm vợt ngang.
Hiện e đang phân vân giữa việc
1- Tập Trái tay theo kiểu Truyền thống trước. Tập đẩy, đỡ, bạt. Tập chuyển giữa Phải <-> Trái theo kiểu truyền thống.
2- Tập kiểu Hiện đại RPB ngay. Tức là tập kỹ thuật Trái tay như vợt ngang, mà bỏ qua kỹ thuật kiểu Truyền thống.
-----
E đang nghiêng về phương án (1) hơn vì các vđv đánh Trái kiểu RPB, khi không thể tấn công bằng mặt trái vợt, bị dồn về thế thủ hoặc ra xa bàn, vẫn phải quay mặt Phải ra đỡ, lob, nhấc bóng từ dưới bàn lên chứ chưa thấy ai làm ngược lại. Qua đó e nghĩ trước khi tập RPB thì họ phải tập chắc kỹ thuật Truyền thống đã.
-----
Các cao thủ Vợt dọc cho e xin lời khuyên. Xin cảm ơn

minhdi90

Thượng Sỹ
Theo kinh nghiệm cá nhân, mình thấy vợt dọc truyền thống và RPB có cách cầm vợt hoàn toàn khác nhau, bạn chỉ nên chọn 1 kiểu ngay từ đầu.
Nếu bạn tự học mình nghĩ bạn nên chơi vợt ngang trước để làm quen với góc độ mặt vợt, cảm giác bóng khi đánh đúng các kỹ thuật.
Vợt ngang sẽ có rất nhiều cao thủ có thể hướng dẫn bạn kỹ thuật đúng và tiện trao đổi với các bạn khác trong khi điều này rất khó với vợt dọc.
Sau giai đoạn làm quen đó nếu vẫn đam mê có thể chuyển sang vợt dọc sẽ thuận lợi hơn.

Thuyết_Mai

Binh Nhì
Xu Haidong vẫn có rpb, và hắn vẫn có cú bh block theo kiểu truyền thống, em thấy cú Bh truyền thống kiểu ma lin thi thoảng block hay chop block cũng rất khó chịu chứ k phải đơn giản. cầm để đánh rbp thì hình như nó hơi khác so với truyền thống. Còn lùi ra được mấy ông dám giật trái lại =)))

backhand-ghost

Đại Tá
Theo kinh nghiệm cá nhân, mình thấy vợt dọc truyền thống và RPB có cách cầm vợt hoàn toàn khác nhau, bạn chỉ nên chọn 1 kiểu ngay từ đầu.
Nếu bạn tự học mình nghĩ bạn nên chơi vợt ngang trước để làm quen với góc độ mặt vợt, cảm giác bóng khi đánh đúng các kỹ thuật.
Vợt ngang sẽ có rất nhiều cao thủ có thể hướng dẫn bạn kỹ thuật đúng và tiện trao đổi với các bạn khác trong khi điều này rất khó với vợt dọc.
Sau giai đoạn làm quen đó nếu vẫn đam mê có thể chuyển sang vợt dọc sẽ thuận lợi hơn.
Bác nói đúng. Cách cầm vợt đúng là khác rất nhiều. Một kiểu chụm ngón tay lại, một kiểu thì xòe ra.

Bình luận từ Facebook