VỢT BÓNG BÀN CHO NHỮNG NGƯỜI MỚI BẮT ĐẦU.

citizencb

Binh Nhất
T mới bắt đầu tập bóng bàn, có 1 cây vợt cũ chẳng biết từ thời nào. Nhờ các anh chị em chơi lâu năm tư vấn nhận xét giúp có nên bắt đầu tập với cây này ko.
Vợt : Cốt Double fish 208C; mặt mút 2 mặt đều là Yasaka Mark V
Vì thực tế trên internet bây giờ tìm thông tin cũng như những đánh giá về "Dạng đồ cổ" này cũng ko nhiều. Mong ace góp ý

Longtroc

Trung Uý
T mới bắt đầu tập bóng bàn, có 1 cây vợt cũ chẳng biết từ thời nào. Nhờ các anh chị em chơi lâu năm tư vấn nhận xét giúp có nên bắt đầu tập với cây này ko.
Vợt : Cốt Double fish 208C; mặt mút 2 mặt đều là Yasaka Mark V
Vì thực tế trên internet bây giờ tìm thông tin cũng như những đánh giá về "Dạng đồ cổ" này cũng ko nhiều. Mong ace góp ý
Mới tập thì cốt thuần gỗ tốc độ chậm và mặt cũ là là chuẩn rồi còn gì, có điều cốt cũ quá để rất lâu rồi có khi nó ngấm nước vào thì nặng quá cũng không nên :D, cụ làm con yinhe N10 với 2 mặt yinhe z9000 là tập ngon (lại rẻ nữa, cả cốt và mặt chỉ khoảng 600k mới tinh), mấy hôm nay em bị đau cổ tay vì vợt nặng và oánh trái sai kỹ thuật nên lôi vợt của con gái em ra oánh lại thấy lên được mấy bóng mới đểu :D

citizencb

Binh Nhất
Mới tập thì cốt thuần gỗ tốc độ chậm và mặt cũ là là chuẩn rồi còn gì, có điều cốt cũ quá để rất lâu rồi có khi nó ngấm nước vào thì nặng quá cũng không nên :D, cụ làm con yinhe N10 với 2 mặt yinhe z9000 là tập ngon (lại rẻ nữa, cả cốt và mặt chỉ khoảng 600k mới tinh), mấy hôm nay em bị đau cổ tay vì vợt nặng và oánh trái sai kỹ thuật nên lôi vợt của con gái em ra oánh lại thấy lên được mấy bóng mới đểu :D
đúng là vợt nặng hơn tương đối so với các vợt giá rẻ trên thị trường, ko có cân tiểu ly nhưng đoán chắc chắn nặng trên 110g (riêng cốt vợt). Cảm ơn cụ đã góp í

citizencb

Binh Nhất
Sau 1 thời gian ngắn tập luyện lại. Hiện tại mình đã giao bóng tốt (tầm 4 5 kiểu giao bóng) giật FH cơ bản. BH cũng thỉnh thoảng giật. Tọc tạch chút Flick rồi. Phong cách đánh Chủ yếu gò và tấn công phải tay. Nhưng trái tay cũng ko quá yếu. Vì e thần tượng lối đánh Jang jike nên cố gắng học. Bây giờ vợt cũ thuần gỗ cho tốc độ quá chậm và vợt nặng nên chuyển từ FH sang BH tấn công nặng tay quá. muốn nâng đời CỐT tầm ngân sách 1 củ thì nên chọn cốt gì ạ. Xin cảm ơn

Longtroc

Trung Uý
Sau 1 thời gian ngắn tập luyện lại. Hiện tại mình đã giao bóng tốt (tầm 4 5 kiểu giao bóng) giật FH cơ bản. BH cũng thỉnh thoảng giật. Tọc tạch chút Flick rồi. Phong cách đánh Chủ yếu gò và tấn công phải tay. Nhưng trái tay cũng ko quá yếu. Vì e thần tượng lối đánh Jang jike nên cố gắng học. Bây giờ vợt cũ thuần gỗ cho tốc độ quá chậm và vợt nặng nên chuyển từ FH sang BH tấn công nặng tay quá. muốn nâng đời CỐT tầm ngân sách 1 củ thì nên chọn cốt gì ạ. Xin cảm ơn
Thử cây Leoviz Liberty 750k khá hay trong tầm tiền, nếu thích oánh xa bàn thì Yinhe 437 800k, tổng ngân sách cả mút và cốt là 1 củ thì chỉ có thể gắn mút yinhe z9000 150k một mặt, cao hơn thì Yinhe mar 2(250k), venus 3(350K)....còn không thì săn hàng cũ mua khéo thì mấy cốt kia hàng dùng rồi khoảng 4-500k nhưng mua được phải có duyên :D, thích nhanh thì chơi cốt các bon Yinhe dòng T khá rẻ khoảng 1 củ trở lại rất nhiều lựa chọn cụ vào hỏi google có hết.
PS: mới oánh 1 tháng mà biết nhiều kỹ thuật như vậy thì kể ra cụ cũng được xếp vào diện có năng khiếu cần được đầu tư để thi đấu đỉnh cao đấy :D

Last edited:

citizencb

Binh Nhất
Thử cây Leoviz Liberty 750k khá hay trong tầm tiền, nếu thích oánh xa bàn thì Yinhe 437 800k, tổng ngân sách cả mút và cốt là 1 củ thì chỉ có thể gắn mút yinhe z9000 150k một mặt, cao hơn thì Yinhe mar 2(250k), venus 3(350K)....còn không thì săn hàng cũ mua khéo thì mấy cốt kia hàng dùng rồi khoảng 4-500k nhưng mua được phải có duyên :D, thích nhanh thì chơi cốt các bon Yinhe dòng T khá rẻ khoảng 1 củ trở lại rất nhiều lựa chọn cụ vào hỏi google có hết.
PS: mới oánh 1 tháng mà biết nhiều kỹ thuật như vậy thì kể ra cụ cũng được xếp vào diện có năng khiếu cần được đầu tư để thi đấu đỉnh cao đấy :D
Vâng cảm ơn cụ. Thực chất e mới đánh lại thôi. Giai đoạn phổ thông cũng có oánh rồi. May bây giờ chưa già lắm nên vẫn học hỏi đc trên mạng rất rất nhiều

Lavõ

Binh Nhì
Các Thầy dạy BB, các HLV BB chuyên nghiệp của VN nói với học trò khi họ nhập môn thế nào - về chuyện trang bị cây vợt để bắt đầu tập BB - thì mình không biết, chỉ thấy nhiều người, nhiều cháu nhỏ xài cốt vợt dòng TAMCA 5000 khá nhiều (Sadius, Primorac, Gegerly, Schlager, Timo Boll T5000...). Còn khi đọc các tài liệu của nước ngoài thì mình thấy hầu hết các chuyên gia BB, các HLV BB, các VĐV đẳng cấp TG... đều khuyên những người mới chơi BB nên chọn một cây vợt chậm (thường là ở mức All-round) hoặc mức OFF- và kết hợp với mút mềm, bám bóng.

Qua bài viết của một thành viên diễn đàn bóng bàn Sài Gòn, từ kinh nghiệm của bản thân anh ấy, thì rõ ràng "con đường luyện tập BB nghiệp dư" nhanh nhất nên bắt đầu bằng việc chọn cốt vợt chậm và mút bám - đúng y như lời khuyên của các HLV, các chuyên gia BB nhiều kinh nghiệm của các nước có nền BB tiên tiến.

Vậy tại sao BB nghiệp dự của chúng ta (mình chỉ dám nói BB nghiệp dư thôi) lại có tình trạng ngược lại? Phải chăng dưới đây là một số nguyên nhân:
1. Chúng ta đã ít tiếp cận các tài liệu hướng dẫn chơi/tập BB của nước ngoài (có đầy trên mạng).
2. Ít tham khảo các ý kiến của những người đã có nhiều kinh nghiệm về chuyện này - chuyện cốt/mút cho người mới tập.
3. Có tham khảo nhưng gặp phải "nhà tư vấn" không có nhiều kiến thức lắm, mà chỉ là kinh nghiệm bản thân (khá tự phát và cảm tính).
4. Phó mặc cho người bán đồBB "tư vấn" và chọn cho mình, trong khi một số người bán hàng lại có rất ít kiến thức và kinh nghiệm trong vấn đề này, và chỉ muốn bán được hàng, "tư vấn" rất nhiệt tình, nhưng nhiều khi lại "tư vấn" trật.

Đó là một vài ý kiến cá nhân của mình về đề tài "cốt mút".

Còn sau đây mình xin kể 1 câu chuyện thực tế:

Có bạn kia (tạm gọi bạn X) chơi BB cùng nhóm với mình cách đây khoảng 6, 7 năm, xài cây Primorac OFF+. Tập, chơi mãi mà chả lên tay mấy. Mình nhận ra nguyên nhân là ở cây vợt - nó quá nhanh với trình của bạn X - bạn X đánh bóng nhón nhén, có vẻ nhát tay (vì sợ bóng ra ngoài), lâu lâu được quả bạt khi gặp bóng sang cao và dễ thì ...sướng, và hay nhận xét "Em thấy cây này đánh đỡ tốn sức" (thì đương nhiên rồi!). Mình góp ý là nên đổi cây vợt chậm hơn 1 chút, khoảng ở mức OFF- hoặc cùng lắm là OFF, và cho bạn ấy mượn một số cây vợt của mình ở các mức đó (dán mút của bạn X đang xài vào) đánh 1 tuần rồi hãy nhận xét. Bạn X đánh thấy tỷ lệ bóng tốt cao hẳn lên...

Nhưng sau đó ... bạn X vẫn xài cây Primorac OFF+ cho đến... bây giờ (!?) với lý do "Những cây khác đánh thiếu lực" (?), và trình bóng tuy có lên (vì chơi 6, 7 năm thì phải có ...lên) nhưng tình trạng là "lên rất chậm", vẫn nhiều quả đánh hỏng lãng xẹt mà "không biết sao hỏng!"..., vẫn nhát tay, gò bóng cũng nhát, bạt bóng cũng nhát!

Hihi! Mình ra sức khuyên bạn X nên đổi vợt - vì mình muốn bạn ấy cải thiện được trình bóng trước hết bằng việc cầm vũ khí thích hợp hơn - nhưng cuối cùng, mình đã ... thất bại, vì bạn X cứ khăng khăng: "Em cứ thấy thiếu lực thế nào" (!?). Mình in cả các tài liệu nước ngoài nói về vấn đề này cho bạn X tham khảo, thì bạn bảo "Ùi! Xem mấy cái này nhức đầu!"... Đến nước này thì mình Bó tay Chấm Cơm!!!

Và nhiều khi mình tự hỏi: Nếu mà ngay từ đầu, bạn X mua cây OFF-, hay OFF thì có lẽ sau đó nếu có ai đưa cho bạn ấy cây Primorac đánh thử, bạn ấy sẽ khăng khăng: " Cây này nhanh quá, em không kiểm soát được anh ạ!" - có phải thế không nhỉ???

NTBB

Super Moderators
Anh ơi, vậy mới bắt đầu chơi là mua cây nào, và ở đâu, em ở tp HCM. Cảm ơn anh.

Ý kiến mình trùng với @Longtroc : 729 C-3 đi bạn. Mình đã chơi cây này, và đã "tư vấn" cho nhiều người bắt đầu bằng cây này. Rẻ mà ...ngon! Bạn mua cốt mới 100% - chỉ khoảng 210-230k; cộng thêm 2 miếng mút secondhand Donic Acuda S2 - "vô giá" (vì là mút cũ, nhưng cũng rẻ thôi).

Heo con

Đại Tá
Mới tập nên mua cốt zhang jike super zlc, đánh cho nó quen luôn nhé

Attachments

• cot a nè.jpg
    cot a nè.jpg
    26.2 KB · Đọc: 123

Luong Pham

Đại Uý
Mới tập nên mua cốt zhang jike super zlc, đánh cho nó quen luôn nhé
Đồng quan điểm. Nếu có tiền thì cứ xem thích kiểu đánh của cao thủ nào thì múc luôn cái vợt giống ông ấy. Không thì cứ cây nào xịn, đắt tiền, đẹp là chơi. Một người một bảo kiếm, luyện mãi rồi cũng hợp nhất. Đỡ mất công đứng núi này trông gò nọ mất thời gian.
Nhiều người cầm sardius cũng chỉ gò và giật moi mỏng dính. Và cầm vợt khác không thích, không đổi. :D

Hùng Thảo

Thiếu Uý
Đồng quan điểm. Nếu có tiền thì cứ xem thích kiểu đánh của cao thủ nào thì múc luôn cái vợt giống ông ấy. Không thì cứ cây nào xịn, đắt tiền, đẹp là chơi. Một người một bảo kiếm, luyện mãi rồi cũng hợp nhất. Đỡ mất công đứng núi này trông gò nọ mất thời gian.
Nhiều người cầm sardius cũng chỉ gò và giật moi mỏng dính. Và cầm vợt khác không thích, không đổi. :D
Mình mới tập được gần 3 chục buổi. Ngay từ đầu mình đã tập bằng cốt Zang Zike Super ZLC. Nghe mấy cụ tán, yên tâm hẳn.

Trainee

Đại Tá
Mình mới tập được gần 3 chục buổi. Ngay từ đầu mình đã tập bằng cốt Zang Zike Super ZLC. Nghe mấy cụ tán, yên tâm hẳn.
Rất nhiều cây đắt tiền không kém gì cây của anh mà chậm, kiểm soát tốt hơn; Vấn đề ở đây là cây đó, dán mút đó nó (có) quá nhanh cho người đang cần cảm giác bóng (hay không?), chứ không phải là nhiều tiền hay ít tiền anh ạ, anh phải hiểu bản chất vấn đề là thế.
Còn cây cốt anh đang chơi, tập vẫn được chả sao cả, bằng chứng là anh đang tập đó, nhưng có thể nó là sự lãng phí: Tiền bạc, thời gian, công sức tập luyện, ... mà hiệu quả lại kém; thậm chí còn ảnh hưởng tới kỹ thuật, lối chơi, ... một cách tiêu cực.

Bình luận từ Facebook