Vì sao cơ trên không muốn chơi với cơ dưới?

phamhungdpdh

Binh Nhì
Tôi chẳng ngại khởi động với ai cả. Với ro gai hay anti họ chuyên cắt rồi, bóng cắt đều hơn ro dùng mút cắt nhé. có cơ hội cho mình giật. có điều tôi không giật hết lực làm gì, ko đủ sức giật nhiều vậy mà mình giật theo kiểu như bê bóng sang. vẫn đảm bảo độ xung, không mất quá nhiều lức lại rất dễ cho rơ gai và anti cắt lại. nhiều khi giật liên tiếp chục quả bác gai và an ti kia cũng sướng cưới, thành ra lại rất hay gạ mình khởi động cho. Cũng hay. Với mỗi rơ nếu tìm được cách để hoàn thiện cho skill của mình cũng hay
E tưởng bên Anti họ thik bên kia giật mạnh, mượn lực phòng thủ xa bàn. Tại e thấy bác đánh Anti chỗ e toàn hô: Chưa ăn cơm à, giật mạnh lên.
Mà e đánh với Anti rất mất sức, mỗi lần tập cùng Anti là e oải ạ.

phamhungdpdh

Binh Nhì
Cái này em nghĩ một phần do tính cách của từng người, hoàn cảnh của từng người thôi.
Nếu một người chơi tốt, nhưng thời gian hạn hẹp, tuần mới được được một buổi đi làm về sớm, xin mãi Vợ mới cho đi đánh 1-2h phải về nấu cơm, tắm cho con, rửa bát, quét nhà... thì đương nhiên khi xuống chơi, người ta sẽ không muốn đánh với người dưới cơ đâu.
Còn với người thường xuyên đánh, trình ko hơn nhiều như bác nói, mà lại chảnh, thì lâu dài cũng sẽ bị anh em clb quay lưng thôi.
Gái có công ko chồng nào phụ, một người mà chịu khó xuống sớm kê bàn cho anh em CLB, lại nhiệt tình, chủ động nhường bàn, nhặt bóng, biết mình biết người như bác rồi sẽ tiến bộ sớm và được anh em clb quý mến thôi.
Đừng để cái tự ái bản thân làm tan biến cái đam mê của một môn thể thao trên cả tuyệt vời như bóng bàn bác ạ :)
Dạ vâng, e qua Vũng Bùn đôi công 1 2 quả đánh bóng ra ngoài rồi nên bây giờ đi đánh bóng bàn là niềm vui, y như lần đầu cầm tay gái ạ.
Tại e bé nhất ở CLB, nên cũng quen kiểu như làm văn phòng là lính mới đến sớm, quét nhà, đun nước pha trà rồi ạ. Bây giờ thì Clb toàn đùn cho e tập với bác mà kia ạ.
E thấy học nhanh cũng chưa chắc tốt, vì nhanh thì hay học cái mới. Động tác cũ chưa chỉn chu, rồi cái mới cũng vậy. Đánh hay ẩu, và chưa được bình tĩnh chờ bóng hay xử lý bóng. Nhất là khoản xử lý xoáy. E thấy e đang chững lại, khi học giật xoáy xuống, và xử lý bóng xoáy trong bàn.

phamhungdpdh

Binh Nhì
Nếu bạn ở TB thì ngày xưa tôi từng qua chơi chỗ CLB Giao thông ở TP. Chỗ bác Chiến - Phương Công Tiền Hải thì phải, chỗ ngay ngã 3 ông Tượng... Lâu rồi không có việc gì xuống TB. Nghe bảo bên Thái Thụy phong trào rất mạnh.
E ở bên Đông Hưng ạ, sang bên đó hơi xa ạ. TB có diễn đàn bóng bàn khá sôi nổi, hay tổ chức kiểu giải đấu như C1 ý ạ. Tức là đánh sân khách, sân nhà tính điểm

• Like
Reactions: tla

phamhungdpdh

Binh Nhì

Attachments

809.1 KB · Đọc: 98
    424.2 KB · Đọc: 98
  • Like
Reactions: tla

conduongs

Đại Tá
E tưởng bên Anti họ thik bên kia giật mạnh, mượn lực phòng thủ xa bàn. Tại e thấy bác đánh Anti chỗ e toàn hô: Chưa ăn cơm à, giật mạnh lên.
Mà e đánh với Anti rất mất sức, mỗi lần tập cùng Anti là e oải ạ.
Tập thôi mà bác. giật như vậy bóng khi gai và anti đưa sang cũng có chút cấu vồng thay vì bác giật mạnh họ đưa sang cắm, chuội trên mặt bán khó giật tiếp.
Rồi đôi khi mình lại chuyển sang trái cứ một quá gò sang khi bóng qua mình lại fick trái, cứ vậy thôi bóng rất bền họ có cơ hội cắt bền, mình có thể tập được như theo ý mình muốn. thay vì thấy gai thấy chuội không dạo. Cá nhân tôi thấy dạo với kiểu bóng nào tôi cũng có thú vị. Trừ mỗi chơi với thánh nổ thôi

lion

Đại Tá
Haha, mình tưởng hạng F là bét rồi. Còn có hạng thấp hơn à bác.

Nói chung cá nhân mình gạ các bác đánh hay hơn mà ko đc chấp nhận thì mình cũng phải chấp nhận thôi, bị nhiều rồi vì mình đánh ko cơ bản. Nhưng quan điểm là vui vẻ, gạ người này ko được thì mình gạ người khác. :D
Còn nói thực là ngại nhất khởi động với các bác gai, ko có bóng mà khởi động. Nên chơi trận thì đc, chứ khởi động thì thua.
Em thấy các bác gai lại khởi động rất hay vì bóng thường rất đều và chuẩn bóng. Đặc biệt, nếu các bác ấy chịu chặn trái cho mình tập quả gò rồi giật trái thì cảm giác bóng và độ tự tin khi đánh gai sẽ lên rất nhiều. Nhân tiện nói về gai, share cho anh em kỹ thuật và hiệu quả chặn gai của mấy tay vợt Nhật Bản, phải nói là rất điêu luyện và hiệu quả:

Trainee

Đại Tá
Em thấy các bác gai lại khởi động rất hay vì bóng thường rất đều và chuẩn bóng. Đặc biệt, nếu các bác ấy chịu chặn trái cho mình tập quả gò rồi giật trái thì cảm giác bóng và độ tự tin khi đánh gai sẽ lên rất nhiều. Nhân tiện nói về gai, share cho anh em kỹ thuật và hiệu quả chặn gai của mấy tay vợt Nhật Bản, phải nói là rất điêu luyện và hiệu quả:
Đấy là bác nói mấy người chơi gai OX rồi; Gai thì đủ loại; rơ em rơ không block, khởi động trái là bật bắn, đôi công, ... mà em chơi gai trung lót 1.5; Trước em chơi mặt Lion Rebirthcực chuội, người nào hảo ý khởi động với em thì phải nâng lên, .... nói chung rất mất cữ tay, em hầu như toàn phải chuyển mút sang khởi động thôi, không thì anh em chán.

noobteam

Trung Uý
Đấy là bác nói mấy người chơi gai OX rồi; Gai thì đủ loại; rơ em rơ không block, khởi động trái là bật bắn, đôi công, ... mà em chơi gai trung lót 1.5; Trước em chơi mặt Lion Rebirthcực chuội, người nào hảo ý khởi động với em thì phải nâng lên, .... nói chung rất mất cữ tay, em hầu như toàn phải chuyển mút sang khởi động thôi, không thì anh em chán.
Cái này đúng, mình khởi động phải bóng có lực chút để làm quen cảm giác bóng, cữ tay. Gai nhiều loại, đa số các loại mang tính chiến đấu nhiều hơn là loại đánh đều để khởi động, nên rất khó khởi động cho quen tay.
Còn tất nhiên đã vào trận rồi thì khác, các bác gai cứ thoải mái phát huy tuyệt chiêu thôi.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Nếu bạn thực sự cầu thị thì mình cũng kiên nhẫn trả lời, vì mình cũng là dân gà qué đánh bụi phủi thôi.
- "Bạn nghĩ vậy nhưng đối thủ không nghĩ vậy" - Như lời sếp HR nói.
- "E mới học bóng bàn đc 2 tháng ....": Với bóng bàn là quá ít, kể cả có tập thầy thì cũng gần thời gian gấp 10 này mới ổn ổn đánh cơ bản; trừ khi bạn đã biết đánh bóng bàn trước tạm tạm rồi.
- "Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn." Điều này bạn nói đúng nhưng không đủ, cái lợi nó vô số nhưng tổng thể là có lợi, lợi chỉ kém tập với thầy chút thôi; thậm chí với nhiều người còn lợi hơn cả tập với thầy, nếu chơi đều với người hơn 2-4 bóng. Do có người không thể tập với thầy nổi - một phần thầy cũng dở, cứng nhắc, ép trò tập theo mình chứ không theo cái có sẵn của trò (đã bị định hình lối chơi, ....)
- "người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v" - Người trình "Trên hẳn" mà hơi múa may, tăng lực, ... tý là dưới chết sặc rồi, sao mà tập được kỹ năng khó, điều điểm, .... vì bóng của người "dưới hẳn" nó chênh lệch quá xa,; người trên cứ đánh suốt với người dưới thì chỉ có lo xuống tay thôi lợi 1 thiệt 9.
- "Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn." - Xin trả lời câu ngắn gọn cho bạn, là bản thân mình cũng từng nghĩ thế và câu trả lời là "Bố đéo cần".
- ".... nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả." ... vậy thì bạn là trình trên rồi chứ, sao lại phải năn nỉ người ta chơi làm chi, người ta cần bạn mới đúng,

-----------------------------
Tất cả các điều trên chỉ là tiểu tiết; cái mình muốn nói ở đây là từ vài chữ bạn viết đã thấy cái cảm giác trong lòng của bạn, ... nó toát ra thái độ của bạn không hề cầu thị và người nhạy cảm như mình, chả rảnh thời gian mà đi đánh với bạn đâu. Đi cầy cả ngày vất vả rồi, cuối ngày tranh thủ đánh đc hơn tiếng, cuối tuần gặp bạn bè vui vẻ giao lưu, bia bọt, .... tự nhiên công đâu mất thời gian với mấy ông trình dưới không biết điều, không biết mình là ai tự huyễn hoặc làm chi hả bạn.
Bạn có năng khiếu, thực lực, .... hãy trả giá bằng bia, bằng nước, bằng tiền bàn, tiền nhậu, tiền thầy; tới khi bứt lên được, khẳng định được mình đi, khỏi phải năn nỉ, khỏi phải cần ai cả, người ta sẽ cần mình! Còn không kể cả là giám đốc, là sếp bự, ... ra sân bóng vẫn chỉ là con gà mà thôi! Những con gà sống chuẩn theo mình là gà thì anh em vẫn rất tôn trọng, bóng banh giải trí mà!

Lý thuyết thì nhiều, Tết có ra ngoài này nộp bia cho anh không? :)

Joyk

Binh Nhất
mới đánh hay đánh lâu thì cũng có thể tiếp được,
nhưng lý do ngại mấy người mới chơi đấy là đánh không cơ bản: giấu bóng, không tung bóng, vụt lấy vụt để, đánh sai kỹ thuật nhưng vụt thì cảm giác như vụt cầu lông
em khuyên các bác mới dù là với bộ môn nào thì cũng nên học cái cơ bản, học luật để những người cũ họ thấy tinh thần thể thao của mình

lamtq

Đại Tá
Bản thân mình chơi gai trung, gần đây đang đổi sang gai khác hiền và ít hiệu ứng hơn thì còn đỡ; chứ trc, khi khởi động toàn xoay mút sang khởi động trái với anh em, chứ khởi động bằng mặt gai là hỏng bét bà con! :D
M mà khởi động với ai. Khởi động bia thì có

Coban_laNentang

Đại Uý
Em nói trước là chém gió tốt nhưng bóng em chỉ F non nhé. Bác ruồi cho em 5-4-5 là cân. Bác Tờ lờ A thì xem kèo với bác Ruồi thế nào là em theo. Bia thì kiểu gì em cũng chi nhé.
Bác Ruồi yên tâm nhé.

Bình luận từ Facebook