Vì sao cơ trên không muốn chơi với cơ dưới?

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi viết nội dung này vì nhiều anh em mới dính vào môn này cứ ý kiến là rủ người trình cao hơn giao lưu nhưng họ từ chối, thậm chí có người còn khinh khỉnh không trả lời, dù còn ít tuổi :)
Tôi đề cập vấn đề này để anh em thông hơn, vì ai cũng có giai đoạn bắt đầu cầm vợt, bỡ ngỡ khi vào 1 CLB nào đó mà không biết ai cả.

Xin mời các bậc tiền bối cho ý kiến.

Last edited:

Coban_laNentang

Đại Uý
Thật ra với.người trình thấp hơn mà đánh cơ bản thì em vẫn vui vẻ đánh, chỉ là không đánh với người amater thôi vì ngại đi nhặt bóng.
Khi giao lưu thì e chủ đôngk gạ chấp để tạo động lực cho.mình.
Hôm qua em vừa bị vụ này. Một bác lớn tuổi 2 gai đỏ bảo em khởi động và chơi cùng. Bình thường nếu khởi động rồi thì em ko ngại. Nhưng hqua phải né. Dù biết ng ta có giận.
Em đồng quan điểm với bác TLA. Trình kém nhưng đánh cơ bản mình ko ngại. Ngại nhất là gai, unti và chỉ thích 1 phát chết luôn. Họ ko biết mình cố đưa bóng cho họ tập mà chỉ nghĩ đánh thật khó cho bên kia chết.

Trainee

Đại Tá
Nhìn chung người dưới chơi với người trên nhiều thì vô cùng lợi, lên bóng; ngược lại với người trên!
Kèo trên đánh với kèo dưới cũng dùng để tập luyện được nhưng hiệu quả rất hạn chế;
Mà cay mũi nhất là kèo trên đánh thì phải chấp, nhưng ra thua thì một số ông kèo dưới nổ banh xác, …. Đó là tình hình chung ở Việt Nam mà anh! :D

gik271

Thượng Tá
Thật ra với.người trình thấp hơn mà đánh cơ bản thì em vẫn vui vẻ đánh, chỉ là không đánh với người amater thôi vì ngại đi nhặt bóng.
Khi giao lưu thì e chủ đôngk gạ chấp để tạo động lực cho.mình.
Nhặt bóng nhiều.
Nhìn chung người dưới chơi với người trên nhiều thì vô cùng lợi, lên bóng; ngược lại với người trên!
Kèo trên đánh với kèo dưới cũng dùng để tập luyện được nhưng hiệu quả rất hạn chế;
Mà cay mũi nhất là kèo trên đánh thì phải chấp, nhưng ra thua thì một số ông kèo dưới nổ banh xác, …. Đó là tình hình chung ở Việt Nam mà anh! :D
Nổ tung trời. Hoặc cười rất đểu...
Toàn thói quen của mấy ông trình còi (xin lỗi bác nào ko thuộc tuýp này nhé, :D)

conduongs

Đại Tá
Với người trình thấp hơn có mấy vấn đề mình gặp: trình thấp cầu thị muốn chơi với mình để học hỏi, tu luyện OK ngay, dù tập hay đánh trận không vấn đề gì. Họ đánh với mình để lên tay, mình tập với họ cũng để rèn thêm Skill cho nó mượt thêm, Khi vào trận tâm lý thoải mái hơn đánh được những quả khó mà khi đánh với cơ same mình nhiều khi ko dám mạo hiểm đánh. Quan trọng là cơ dưới dù thắng hay thua họ cũng khiêm tốn, vẫn biết là ở thời điểm đó chưa vượt qua mình
còn với cơ dưới có giao lưu rồi nổ mình rất không ưa, và đương nhiên dù gạ cũng không đánh kể cả có cùng CLB

Chơi bóng

Trung Sỹ
Tôi viết nội dung này vì nhiều anh em mới dính vào môn này cứ ý kiến là rủ người trình cao hơn giao lưu nhưng họ từ chối, thậm chí có người còn khinh khỉnh không trả lời, dù còn ít tuổi :)
Tôi đề cập vấn đề này để anh em thông hơn, vì ai cũng có giai đoạn bắt đầu cầm vợt, bỡ ngỡ khi vào 1 CLB nào đó mà không biết ai cả.

đánh giơ phủi,người ta ăn dễ quá sinh ra chủ quan nên người ta ko muốn chơi

LongV

Thượng Tá

Trình thấp nên vào chơi với tinh thần cầu thị, học hỏi, và phải ý thức là người trình cao chơi cùng là đang hỗ trợ mình. Và thời gian mỗi buổi chơi là không nhiều, vì thế chơi một lúc nên chủ động nhường cho người trình cao họ chơi với nhau. Thế là cả làng cùng vui, giúp nhau cùng tiến bộ mà không ảnh hưởng tới người khác.

Trình thấp hay trình cao mà vào đánh dạo cứ hùng hục độp phát ăn ngay hoặc ra ngoài, rúc lưới thì không ai muốn chơi cùng. Gặp thành phần đấy em nhẹ nhàng né ngay.

Anw, trình cao đến mấy mà khinh khỉnh người khác thì cư xử cũng chả ra gì, nếu còn ít tuổi hơn thì thuộc thành phần giáo dục khiếm khuyết.

gik271

Thượng Tá
đánh giơ phủi,người ta ăn dễ quá sinh ra chủ quan nên người ta ko muốn chơi
Cũng không hẳn bác nhé. Tôi trình gà, đánh thường toát mồ hôi. Không tập trung mình vẫn thua. Họ phủi thì nhiều bài, nhiều mẹo lắm.
VD: như ông bác tôi kể là 2 mặt gai đều đỏ cả, nhưng 1 cái ngắn, 1 cái dài.

Phủi thì họ ít tung bóng hoặc hay chọc tức mình hoặc ăn 1 quả thì nhảy múa tưng bừng... nhiều thủ thuật. Có hôm bảo đánh 5 ván thắng 3. Mình đánh thoải mái, nhưng họ thắng 2-1 là thôi. Bảo 3 thắng 2 mà. o_O
Mình vẫn chơi thôi, chấp nhận hết các thói quen của họ. Chỉ có điều chỉ chơi khi rảnh và rất ngại khởi động với họ.

bachikho

Đại Tá
Mình vẫn chơi thôi, chấp nhận hết các thói quen của họ. Chỉ có điều chỉ chơi khi rảnh và rất ngại khởi động với họ.
khởi động đánh cái 1 lại đi nhặt bóng công nhận là nản vì họ k có quan niệm khởi động đều bóng mà thường nghiến răng nghiến lợi quại hết bóng ngay lập tức, mình k ăn thì hỏng :D

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tôi có mấy ý kiến cá nhân như sau:
- Trình thấp, cao nói chung là tương đối. Thực ra chênh nhau 2-3 viên thì cũng không phải khoảng cách lớn.
- Chỉ trường hợp trình thấp, đánh phủ tự do thì khó, họ oánh hoàn toàn ngẫu hứng. Tôi là người giao lưu nhiều, nhiều khi vào khởi động gặp đối thủ hất cả 2 góc, trả biết nói làm sao, họ oánh vào mình không đỡ nổi thì hào hứng lắm :p . Đúng là lần sau gặp thì nên né, oánh chỉ thêm hỏng tay :)
- Trình thấp nhưng có tập bài bản thì trình trên vẫn có thể tập luyện, giao lưu. Thực tế cho thấy ít người thích đánh với trình thấp hơn vì khó có khả năng tiến bộ, nhưng trình thấp hơn thì có lợi hơn, gần như được tập.
Do vậy có khi trình cao hơn họ nể, oánh 1÷2 lần rồi họ né cũng là bình thường. Muốn được oánh với cơ cao, lại không muốn mất gì (1÷2 chai nước) thậm chí lại đòi chấp cao để ăn thì chả ai muốn chơi là phải.

PS: Còn anh em giao lưu oánh góp bia, chém gió thì vui, ghét trò gài độ đút túi.

Last edited:

phamhungdpdh

Binh Nhì
Bài viết này thật đúng cái em khó chịu.
E mới học bóng bàn đc 2 tháng, do chấn đánh cầu lông chấn thương đầu gối trái nên chuyển sang Bb cho nhẹ nhàng hơn.
Lúc mới cầm vợt, có ông a họ dạy đánh động tác đánh cơ bản. Mỗi lần dạy 10 15p là đối thủ đến và e lại chơi 1 mik. Có vài bác đánh 1 năm, 2 3, 5 năm. Bác đánh 1 năm rồi bị lẻ, nhưng lại ko muốn tập với em. E cũng biết, tính e cầu thị, đến sớm dọn bàn, chuẩn bị. Ai đến sớm thì Training với e, tập đánh đều, rồi có cặp e lại nhường bàn cho họ đánh. Nhưng thái độ của bác đánh hơn 1 năm, kiểu ko tôn trọng em. Đang đánh với e, thì cứ nhìn ra ngoài, hay gọi người khác vào đánh. Kiểu e có cảm giác mik là người thừa, thik thì bảo đánh ko thik thì đuổi ra. E hay xem youtube, nhất là mấy kênh trung và hàn dạy, rồi tập động tác chay ở bất kỳ lúc nào rảnh. Đến giờ 2 tháng tròn, tuy giật xoáy xuống chưa tròn lắm, nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả.
- Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn.
- người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v
Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn.

Trainee

Đại Tá
E mới học bóng bàn đc 2 tháng, do chấn đánh cầu lông chấn thương đầu gối trái nên chuyển sang Bb cho nhẹ nhàng hơn.
......

Đến giờ 2 tháng tròn, tuy giật xoáy xuống chưa tròn lắm, nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả.
- Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn.
- người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v
Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn.

Với những lý do này là đủ để người ta không muốn chơi với bạn rồi. Như mình, đánh gà qué nhưng cũng biết tý cơ bản, và hay dợt cùng với anh em mới chơi, nhưng suy nghĩ như bạn là cần xem lại, ...

phamhungdpdh

Binh Nhì
Với những lý do này là đủ để người ta không muốn chơi với bạn rồi. Như mình, đánh gà qué nhưng cũng biết tý cơ bản, và hay dợt cùng với anh em mới chơi, nhưng suy nghĩ như bạn là cần xem lại, ...
T suy nghĩ tnao ạ... Bác nói xem, tính e cầu thị có gì bác cứ nói. E học hỏi, điều chỉnh.

phamhungdpdh

Binh Nhì
tui thì thường kiểu j cũng chiều, chơi cơ bản thì mình khởi động cơ bản, chơi phủi thì lùi ra câu cho họ đập cũng vui, mỗi tội nhặt bóng hơi nản thoai :D
E cũng biết học đánh thì ai đánh với mik là vui rồi. Bóng e toàn chủ động chạy đi nhặt. Với lại đôi khi tính khinh người của bác trình cao hơn cũng là cái để mik nỗ lực. Kiểu có ngày ném gạch sang bàn cho xem

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Lúc mới cầm vợt, có ông a họ dạy đánh động tác đánh cơ bản. Mỗi lần dạy 10 15p là đối thủ đến và e lại chơi 1 mik. Có vài bác đánh 1 năm, 2 3, 5 năm. Bác đánh 1 năm rồi bị lẻ, nhưng lại ko muốn tập với em. E cũng biết, tính e cầu thị, đến sớm dọn bàn, chuẩn bị. Ai đến sớm thì Training với e, tập đánh đều, rồi có cặp e lại nhường bàn cho họ đánh. Nhưng thái độ của bác đánh hơn 1 năm, kiểu ko tôn trọng em. Đang đánh với e, thì cứ nhìn ra ngoài, hay gọi người khác vào đánh. Kiểu e có cảm giác mik là người thừa, thik thì bảo đánh ko thik thì đuổi ra. E hay xem youtube, nhất là mấy kênh trung và hàn dạy, rồi tập động tác chay ở bất kỳ lúc nào rảnh. Đến giờ 2 tháng tròn, tuy giật xoáy xuống chưa tròn lắm, nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả.

Bạn nghĩ vậy nhưng đối thủ không nghĩ vậy :)
Bạn mới chơi được 2 tháng và kiểu tự do thì tôi khẳng định là trình rất thấp. Xin được tập với người biết chơi cũng là khó rồi, vì mình oánh hỏng thì người ta đi nhặt cũng oải. Họ cũng không có trách nhiệm phải dạy bạn, mọi thứ phải do mình thôi. Nếu muốn lên nhanh thì bạn cần tập thầy, rẻ cũng 150k/h....

Còn oánh chơi chơi thắng thua chả ý nghĩa gì đâu. Thử oánh 1÷2 chai bia đi, chắc gì bạn ăn bác chơi 1 năm :)

gik271

Thượng Tá
T suy nghĩ tnao ạ... Bác nói xem, tính e cầu thị có gì bác cứ nói. E học hỏi, điều chỉnh.
em cần đọc lại cái QUOTE của bác Trainee. Mình đọc nhanh cũng ko hiểu, nhưng kĩ, chậm và đoạn trích dẫn thì mình hiểu bác ấy nói gì.
E hay xem youtube, nhất là mấy kênh trung và hàn dạy, rồi tập động tác chay ở bất kỳ lúc nào rảnh. Đến giờ 2 tháng tròn, tuy giật xoáy xuống chưa tròn lắm, nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả.
Bạn thật sự là có năng khiếu đó? Mình tập thày cả vài năm mà giật xoáy xuống vẫn chỉ 50/50. Gặp đối càng cao thì tỉ lệ hỏng càng nhiều.
Sự thật này. Mình đi giao lưu ở 1 CLB đánh kiểu tự tập luyện, tự giao lưu. Lúc các bác ấy đánh với nhau thì bóng gò (cắt, tạm gọi là xoáy xuống) họ giật, flick trái hay lắm. Nhưng lúc mình vào thì họ hỏng cỡ 70 -> 80%. Đúng là bóng mình có nặng hơn nhưng khả năng gài bóng cuả mình tốt hơn họ nên tỉ lệ hỏng của họ cũng sẽ cao hơn...
Bản thân mình vẫn phải học nhiều. Mình gạ bác Ruồi 4, 5 lần rồi. Sẵn sàng dâng bia mà bác ấy có thèm ý ới gì đâu.

Bạn nghĩ vậy nhưng đối thủ không nghĩ vậy :)
Bạn mới chơi được 2 tháng và kiểu tự do thì tôi khẳng định là trình rất thấp. Xin được tập với người biết chơi cũng là khó rồi, vì mình oánh hỏng thì người ta đi nhặt cũng oải. Họ cũng không có trách nhiệm phải dạy bạn, mọi thứ phải do mình thôi. Nếu muốn lên nhanh thì bạn cần tập thầy, rẻ cũng 150k/h....

Còn oánh chơi chơi thắng thua chả ý nghĩa gì đâu. Thử oánh 1÷2 chai bia đi, chắc gì bạn ăn bác chơi 1 năm :)
Lời khuyên chân thành đó. Nếu không quá căng về tài chính bạn nên đi tập thày. Khi động tác chưa hình thành bạn tập chuẩn rồi sau này không phải hối tiếc.

Trainee

Đại Tá
Nếu bạn thực sự cầu thị thì mình cũng kiên nhẫn trả lời, vì mình cũng là dân gà qué đánh bụi phủi thôi.
- "Bạn nghĩ vậy nhưng đối thủ không nghĩ vậy" - Như lời sếp HR nói.
- "E mới học bóng bàn đc 2 tháng ....": Với bóng bàn là quá ít, kể cả có tập thầy thì cũng gần thời gian gấp 10 này mới ổn ổn đánh cơ bản; trừ khi bạn đã biết đánh bóng bàn trước tạm tạm rồi.
- "Người mới đánh với người cao hơn tất nhiên có lợi: người ta kê chuẩn hơn cho tập giật, đc nhiều quả hơn." Điều này bạn nói đúng nhưng không đủ, cái lợi nó vô số nhưng tổng thể là có lợi, lợi chỉ kém tập với thầy chút thôi; thậm chí với nhiều người còn lợi hơn cả tập với thầy, nếu chơi đều với người hơn 2-4 bóng. Do có người không thể tập với thầy nổi - một phần thầy cũng dở, cứng nhắc, ép trò tập theo mình chứ không theo cái có sẵn của trò (đã bị định hình lối chơi, ....)
- "người trình cao hơn thì có thể tập những kỹ năng khó hơn mà ít khi đc dùng, tập khả năng điều bóng điểm rơi v..v" - Người trình "Trên hẳn" mà hơi múa may, tăng lực, ... tý là dưới chết sặc rồi, sao mà tập được kỹ năng khó, điều điểm, .... vì bóng của người "dưới hẳn" nó chênh lệch quá xa,; người trên cứ đánh suốt với người dưới thì chỉ có lo xuống tay thôi lợi 1 thiệt 9.
- "Các bác ko hỗ trợ người mới, hay người trình thấp thì sau này lấy đâu ra đối thủ mới cho các bác chơi. Hay lại 2 3 bác đánh với nhau ko thấy chán à. Người mới mới là cần tập nhiều. Các bác đánh lên 1 trình nhất định thì sẽ ko lên hoặc lên rất chậm. Tại sao ko hỗ trợ để có nhiều đối thủ trong tương lai hơn." - Xin trả lời câu ngắn gọn cho bạn, là bản thân mình cũng từng nghĩ thế và câu trả lời là "Bố đéo cần".
- ".... nhưng e vượt mặt bác đánh hơn 1 năm. Muốn thả trận nào e thả." ... vậy thì bạn là trình trên rồi chứ, sao lại phải năn nỉ người ta chơi làm chi, người ta cần bạn mới đúng,

-----------------------------
Tất cả các điều trên chỉ là tiểu tiết; cái mình muốn nói ở đây là từ vài chữ bạn viết đã thấy cái cảm giác trong lòng của bạn, ... nó toát ra thái độ của bạn không hề cầu thị và người nhạy cảm như mình, chả rảnh thời gian mà đi đánh với bạn đâu. Đi cầy cả ngày vất vả rồi, cuối ngày tranh thủ đánh đc hơn tiếng, cuối tuần gặp bạn bè vui vẻ giao lưu, bia bọt, .... tự nhiên công đâu mất thời gian với mấy ông trình dưới không biết điều, không biết mình là ai tự huyễn hoặc làm chi hả bạn.
Bạn có năng khiếu, thực lực, .... hãy trả giá bằng bia, bằng nước, bằng tiền bàn, tiền nhậu, tiền thầy; tới khi bứt lên được, khẳng định được mình đi, khỏi phải năn nỉ, khỏi phải cần ai cả, người ta sẽ cần mình! Còn không kể cả là giám đốc, là sếp bự, ... ra sân bóng vẫn chỉ là con gà mà thôi! Những con gà sống chuẩn theo mình là gà thì anh em vẫn rất tôn trọng, bóng banh giải trí mà!

Bình luận từ Facebook