Vì sao bạn bỏ Tàu đạo

Em thấy trên mạng rất nhiều topic nói về mặt Tàu, thông tin rất đa dạng và nhiều chiều, chung quy vẫn đi theo hướng là mặt Tàu rất nhiều ưu điểm và làm sao để sử dụng mặt Tàu cho hiệu quả.
Tuy nhiên vẫn chưa có topic nào nói đầy đủ về mặt trái của việc sử dụng mặt Tàu và cũng chưa thấy ai phân tích sâu sắc tại sao người chơi mặt Tàu ở Việt Nam có mặt bằng trình độ không được cao bằng các nhóm người chơi sử dụng mặt vợt của Đức và Nhật.
Em từng nghiện mặt Tàu, thâm niên chơi mười mấy năm mặt Tàu, rất hay gạ gẫm anh em chuyển mặt Tàu chơi, nhưng cuối cùng lại bỏ.

Vì vậy em làm topic này để cóp nhặt các anh em, những người có kinh nghiệm về mặt Tàu cùng đưa ra những trải nghiệm của mình và phân tích tại sao mọi người lại đi đến quyết định bỏ nó.

mình chơi tàu vì rẻ,cuồng bon CNT nên k bao h bỏ tàu,trình E
Em hồi xưa bắt đầu chơi Tàu cũng với lý do không có nhiều tiền, cũng thích xem CNT. Nhưng sau này giật thấy mặt Tàu hay bị rộp, cáu nhất là lúc giật đến khi nó hơi mềm mềm, đánh thích nhất thì nó rộp. Chơi mặt Đức với Nhật rất ít khi bị rộp.

Sau này ko dùng tăng lực mà đánh keo sữa thì đỡ hơn, nhưng vẫn rộp. Mặt này ai giật cấu xoáy nhiều thì dễ rộp hơn là giật mạnh.

Em cũng thử chơi H3 thời gian, khi tham gia đánh giải HN pre ở hạng D cùi bắp thì thấy khó chơi k như lúc luyện tập. Em chơi H3 vì khoái Zhang jike, khoái quả BH của nó. Nhưng Em bỏ vì muốn giật kết thúc thấy tốn nhiều sức với H3, khi BH flick xong thì k kịp đủ chân tay để quăng FH như lúc luyện skill. Em có lên diễn đàn hỏi và được các anh bên @Công ty TNHH Hỏa Châu tư vấn nhiệt tình là muốn chơi tốt H3 cần có kỹ thuật +thể lực hạng tốt, ban đầu e cũng tự tin mình có thể lực tốt nhưng kỹ thuật thì k ăn thua. Sau đó e chuyển qua dùng ten cho FH thấy tiến bộ hẳn, cứ đà này sang năm là e đủ lên hạng cao hơn để chơi. Do rất thích Zhang jike nên cũng tập tành dùng cây Vis +H3, nhưng kỳ thực e chưa thấy ai từ hạng B HN pre đổ lên dùng combo này, nghĩa là người hơn em vài bóng để em học hỏi nên thôi bỏ! Không có ai chơi tốt với nó chứng tỏ nó khó chơi, còn như CNT thì bọn đó vợt gì cũng ngon, mấy thằng tàu khựa nhập tịch nước khác nó cũng đâu chơi H3 nhưng nó vẫn cứ làm trùm nước đó, hay tuyển Việt Nam mềnh sang tàu tập suốt sao mấy ông pro tuyển QG mình sao lại k chơi H3. Nhưng thực tế đánh h3 đc cái niềm tin là mềnh đang chơi như CNT thấy phê lồi mắt. Nên ai thích thì cứ sài

Last edited:

nhqdesperado

Trung Uý
Bất cứ mặt nào cũng vậy, giật mỏng ma sát nhiều thì đều nhanh hỏng hơn giật kèm vỗ bóng. Nhật Đức thì ko rộp nhưng mất dần ma sát. Đa phần mình thấy bỏ mút Tàu là do vấn đề sức khỏe, ko đủ thể lực để có cú giật uy lực

Son_ct

Đại Uý
Em thấy trên mạng rất nhiều topic nói về mặt Tàu, thông tin rất đa dạng và nhiều chiều, chung quy vẫn đi theo hướng là mặt Tàu rất nhiều ưu điểm và làm sao để sử dụng mặt Tàu cho hiệu quả.
Tuy nhiên vẫn chưa có topic nào nói đầy đủ về mặt trái của việc sử dụng mặt Tàu và cũng chưa thấy ai phân tích sâu sắc tại sao người chơi mặt Tàu ở Việt Nam có mặt bằng trình độ không được cao bằng các nhóm người chơi sử dụng mặt vợt của Đức và Nhật.
Em từng nghiện mặt Tàu, thâm niên chơi mười mấy năm mặt Tàu, rất hay gạ gẫm anh em chuyển mặt Tàu chơi, nhưng cuối cùng lại bỏ.

Vì vậy em làm topic này để cóp nhặt các anh em, những người có kinh nghiệm về mặt Tàu cùng đưa ra những trải nghiệm của mình và phân tích tại sao mọi người lại đi đến quyết định bỏ nó.
Bác oánh tận mười mấy năm thì quá nhiều kinh nghiệm :eek: Nếu dán keo sữa em thấy chỉ có mặt Blue bị rộp, mà lại cực nhanh bị rộp, tốn kém hơn Ten :confused:
Em hiện tại chuyển từ Vis + H3 sang Long V + 729 Battle 2, lý do là đánh combo Vis tập thì không sao, vào trận mà không đủ chân đủ tay là thiếu lực, giật liên tục thì được tầm 2-3 trận là chân chùn, lườn mỏi, đặc biệt là khi đánh với trình trên thì Vis thực sự khó đánh.
Cá nhân em thấy Long V trợ lực dễ đánh hơn, lực bóng tốt hơn Vis nhưng vẫn có xoáy nhiều của mặt tàu, đỡ mệt hơn, nhưng tất nhiên, phải hy sinh bớt khả năng kiểm soát, không có độ hiểm như Vis :D

Khổ cái là lúc em còn đi chơi đều và tập đều được thì giật mặt Tàu tầm 2-4 tuần là toi. Mặt Nhật mất ma sát nhanh hơn là chuẩn, nhưng em vẫn duy trì được tầm 2-3 tháng.
Tuy nhiên em thấy cũng ít người chơi 2-4 tuần bị rộp vì thời lượng chơi ko nhiều và độ cấu xoáy liên tục cũng ít hơn, vì vậy em nghĩ đa phần người chơi dùng mặt Tàu sẽ có tính kinh tế cao hơn.
Mặt Đức Nhật thì chỉ có Blitz 2010 em chơi là thấy kinh tế hơn mặt Tàu vì con này đa phần bền khủng khiếp. Mặt này em chỉ đánh phải một giai đoạn rồi giữ đánh trái vì chưa hợp ý lắm.

Có một điều em ưng ý nhất ở mặt Tàu là khả năng tạo xoáy khi giao bóng chưa mặt nào vượt qua được. Trước đây em chơi mặt Tàu rất hay ăn vã giao bóng, kể cả khi chơi với người trình độ cao hơn kha khá. Tuy nhiên sau này lúc đánh bóng 40+ thì khó ăn giao bóng hơn.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
có rất nhiều lý do bỏ H3, nhưng em thấy nhiều nhất là THẤT VỌNG, vì ai cũng nghĩ cứ chơi H3 là tự nhiên giật được như ML, giật đối sấp mặt, mà không cần bỏ mồ hôi ra luyện.

Em không bỏ Tàu, vì tay em kém, bỏ H3 thì không giữ được trận, không hãm được công, không đánh khi đối thủ lên công trước được, và không thể giật thoải mái không cần hãm lực khi muốn, đánh cho nó đỡ đến khi nó chết vì quá xoáy và quá mạnh.

Ngược đời bác nhỉ

tabletennis

Thượng Tá
có rất nhiều lý do bỏ H3, nhưng em thấy nhiều nhất là THẤT VỌNG, vì ai cũng nghĩ cứ chơi H3 là tự nhiên giật được như ML, giật đối sấp mặt, mà không cần bỏ mồ hôi ra luyện.

Em không bỏ Tàu, vì tay em kém, bỏ H3 thì không giữ được trận, không hãm được công, không đánh khi đối thủ lên công trước được, và không thể giật thoải mái không cần hãm lực khi muốn, đánh cho nó đỡ đến khi nó chết vì quá xoáy và quá mạnh.

Ngược đời bác nhỉ
Phét lác!

Ngược đời bác nhỉ
Em chả thất vọng gì cả. Cái mặt thì nó vẫn thế, mình không theo được thôi.
Em chơi Globe 999, rồi H3, rồi Yinhe Venus, Dawei 08, Haifu Whale. Mỗi lần chuyển đều muốn tăng tốc độ và ổn định thêm tí cho đỡ mệt, nhưng lại mất xoáy. Đánh giải thi thoảng chén được người hay hơn nhưng cũng hay thua người kém hơn hoặc bằng, rất it khi vào được sâu trong giải.
Đánh mặt Tàu sướng nhất là đánh với người hơn mình mà được chấp, đánh có sự đột biến cao.
Ngoài việc lý do thể lực của người nghiệp dư mỗi ngày một khác thì còn do mặt Tàu kém sự toàn diện, vì vậy khi không áp đặt được lối chơi tăng xoáy không thể xoay qua chiến thuật thủ hay đôi công cho hiệu quả.
Từ hồi bỏ mặt Tàu em chơi ổn định hơn rất nhiều, tỉ lệ thắng cao hơn hẳn nhưng ít có sự đột biến như trước đây.

Để đc như thế thì ngày nào cũng phải bóc dán đúng không a, kiểu như e chơi khoảng 2 tháng mới dán lần, thấy bền lắm ạ
2 tháng dán 1 lần bác phải giật mỗi ngày 2 tiếng như em mới rộp được mặt trong 1 tháng :))
Có trường hợp nữa là H3, Haifu Whale hay Venus 2 tune sẵn, để trong bao chân không cũng dễ bị rộp. Mặt càng để lâu càng dễ rộp. Cho nên em khoái mặt tự tune hoặc tự dán keo hơn. Mặc dù em bỏ mặt Tàu ko phải vì lý do kinh tế nhưng bác nào đánh mãi không hỏng là một hạnh phúc rồi :D.

vietcan

Đại Tá
Lạ nhỉ, mình thì tìm mãi ko có lý do bỏ Tàu, chắc tại ko lên dc nữa, mà lại có cái tội toàn đầu độc ng khác chơi Tàu đạo. Nếu có bỏ nếu DHS bán toàn H3 dỏm.kkkk

vietcan

Đại Tá
A khỏe bỏ mợ ra

Ngược đời bác nhỉ

vietcan

Đại Tá
Bác oánh tận mười mấy năm thì quá nhiều kinh nghiệm :eek: Nếu dán keo sữa em thấy chỉ có mặt Blue bị rộp, mà lại cực nhanh bị rộp, tốn kém hơn Ten :confused:
Em hiện tại chuyển từ Vis + H3 sang Long V + 729 Battle 2, lý do là đánh combo Vis tập thì không sao, vào trận mà không đủ chân đủ tay là thiếu lực, giật liên tục thì được tầm 2-3 trận là chân chùn, lườn mỏi, đặc biệt là khi đánh với trình trên thì Vis thực sự khó đánh.
Cá nhân em thấy Long V trợ lực dễ đánh hơn, lực bóng tốt hơn Vis nhưng vẫn có xoáy nhiều của mặt tàu, đỡ mệt hơn, nhưng tất nhiên, phải hy sinh bớt khả năng kiểm soát, không có độ hiểm như Vis :D
Cái này chắc tại chú mỏng cơm quá.....gầy

Bình luận từ Facebook