Vệ sinh và bảo vệ mút Tàu như thế nào?

hocnghe

Thượng Sỹ
sau khi đánh xong rửa nước rửa bát bác ah, trong quá trình đánh thì mình hà hơi thui, chứ k chơi lau mồ hôi:)

lamtq

Đại Tá
Về cách vệ sinh mút tàu trước tới nay mình luôn lau mồ hôi ở sau lưng vì lau ở các chỗ khác mút càng ngày càng mất dính.nhưng bây h em lau vào lưng cũng thấy ko còn dính như trước nữa.bác pingpong cho em hỏi h phải lau vào đâu ạ.

lau mồ hôi ..háng là tốt nhất e ui:pBiaBiaBia

dung6934atp

Đại Uý
Tất cả các sản phẩm gốc từ dầu mỏ như xăng, diesel, dầu ăn, baby oil, paraphin... đều có khả năng là dung môi hòa tan các chất hữu cơ, trong đó có cao su. Các bác thấy, đôi khi các chị em cứ lấy dầu ăn để tẩy các vết bẩn trên quần áo đó thôi. Như vậy, nếu lượng dung môi nhiều hơn thì cao su sẽ tan vào thành dung dịch. Còn nếu ít dung môi thì cao su sẽ trương nở (tăng kích thước lên khoảng 3-5 lần). Mức độ hòa tan của các sản phẩm trên cũng khác nhau, mạnh nhất là xăng, sau đó là diesel rồi dầu ăn, dầu gan cá... Chính vì vậy, mọi người hay dùng các chất trên để tune mặt vợt tàu. Khi tune, lớp sponge bị trương nở làm giảm độ cứng (đàn hồi) của cao su. Sau khi bay hơi hết, cao su sẽ phục hồi phần nào nhưng vẫn bị giảm cơ tính và độ bền. Việc trương nở quá nhanh cũng không tốt vì thậm chí dung môi đó sẽ ngấm mạnh và hòa tan ngay cả lớp keo liên kết giữa lớp sponge và topsheet, gây rộp phồng mặt vợt. Vì vậy, chẳng ai dùng xăng để tune mặt vợt cả. Ngoài ra, khi tune "quá tay" và nhiều lần sẽ thấy lớp sponge bị nhão ra (lão hóa), khả năng đàn hồi giảm đột ngột. Như vậy tune mặt vợt đồng nghĩa với việc giảm tuổi thọ (được mặt này mất mặt kia mà). Các dung dịch mà các hãng quảng cáo để tune mặt vợt cũng dựa theo nguyên lý này, tuy nhiên họ đã qua thử nghiệm để dung hòa giữa độ bền và độ mềm mặt vợt sau tune.
Mồ hôi cũng là một loại dầu, cũng có khả năng hòa tan chất hữu cơ như dầu ăn nhưng mức độ thấp hơn. Mồ hôi dầu sẽ hòa tan mạnh hơn mồ hôi muối. Khi bôi lên mặt vợt nó sẽ hòa tan các chất bẩn trên mặt vợt. Điều này là rất lợi khi đang thi đấu. Ngoài ra, nó làm phần nào trương nở lớp topsheet (topsheet của tàu có thành phần cao su tự nhiên khá cao nên rất dính), làm mềm hơn và dính hơn với mặt tàu. Do đó khi đánh sẽ thấy "sướng" hơn. Tất nhiên sẽ làm giảm cơ tính của cao su trong topsheet nhưng chưa rõ rệt đến mức có thể cảm nhận được. Rõ hơn, với mặt tàu, các bác bôi một lớp Baby Oil lên mặt vợt sau khi đánh sẽ dễ lau sạch bẩn hơn, mặt vợt mềm hơn chút nên dính hơn chút. Sau đó lấy thuốc đánh răng (hàm lượng xút nhỏ) rửa sạch, đợi khô và dán miếng bảo vệ là được. Còn trong lúc chơi thì dùng mồ hôi cũng là cách làm sạch nhanh và hiệu quả. Ngoài ra, không nên lạm dụng Baby Oil quá ảnh hưởng đến độ bền mặt vợt đó. Xin góp đôi lời, chúc cả nhà bảo vệ vũ khí tốt hơn!

danhram_1

Trung Sỹ
Em dùng nước rửa bát, nhưng chỉ lau thôi k dùng nc lã lau sạch

Em hỏi chút, e làm thế có sao k nhỉ ? ? ? Em cũng mới qua tầu đc 3 hôm thui ạ

subasa

Đại Uý
các bác cao thủ tàu đạo ở đây chơ em hỏi ạ,là cái chất dính trên mút tàu làm sao lại có và nó có bán ở đâu ko em mua,vì con tg2 của em đánh một thời gian cũng lau mồ hôi như mấy bác trên này nhưng càng về sau càng ít dính hơn

subasa

Đại Uý
tôi cũng tạm hài lòng với độ dính của tg2 nhưng một thời gian thì H3 hay TG2 cungx bay hết dính mà bác^^

lamtq

Đại Tá
các bác cao thủ tàu đạo ở đây chơ em hỏi ạ,là cái chất dính trên mút tàu làm sao lại có và nó có bán ở đâu ko em mua,vì con tg2 của em đánh một thời gian cũng lau mồ hôi như mấy bác trên này nhưng càng về sau càng ít dính hơn
chất j thì ko bjt nhưng có bán bác ợh
ngooại cửa hàng có bán kèm theo mút bác nhé, ko bán rời

subasa

Đại Uý
chất j thì ko bjt nhưng có bán bác ợh
ngooại cửa hàng có bán kèm theo mút bác nhé, ko bán rời
mai em ra cửa hàng làm hai miếng,trước khi ra trận lấy một miếng chấm chấm lên miếng kia cho tăng đọ dính vậy:(

Trainee

Đại Tá
các bác ơi em dùng mút tàu DHS Gold Arc 8, mặt này mặt tàu nhưng lại không dính thì bảo quản như thế nào ạ?
Mặt này là mặt Đức, không phải Tàu, thậm chí chẳng phải Tàu lai! None tacky.
Bảo quản bình thường như các mặt Đức, Nhật khác thôi bạn. Đánh xong hà hơi hay lấy nước uống (không dùng nước máy) lau sạch, dán film bảo vệ (nếu cẩn thận) rồi cho vợt vào bao thôi.

hunganhqs

Binh Nhì
Mặt này là mặt Đức, không phải Tàu, thậm chí chẳng phải Tàu lai! None tacky.
Bảo quản bình thường như các mặt Đức, Nhật khác thôi bạn. Đánh xong hà hơi hay lấy nước uống (không dùng nước máy) lau sạch, dán film bảo vệ (nếu cẩn thận) rồi cho vợt vào bao thôi.
Vâng, em cảm ơn bác!

Bình luận từ Facebook