Vệ sinh và bảo vệ mút Tàu như thế nào?

Piing poong

Thiếu Uý
Trước đây thì đã có đầy đủ hướng dẫn, cũng như bổ sung của ae nhưng giờ dữ liệu cũ của diễn đàn mất hết. Không hiểu có update chưa (?) mà vẫn có ae pm hỏi mình - Thừa hơn thiếu mình cứ làm riêng 1 topic ở đây - Nếu có rồi ae add thêm link vào cho phong phú nhì! ;) Bia

Quan điểm của mình thì mút Tàu có đặc điểm là rất dính của lớp cao su (top sheet) nên nếu để bẩn thì sẽ kém dính ngay ----> Cứ vệ sinh cho sạch ;) Kể cả mút Nhật hay Đức ;) Bia - Dùng xà phòng rửa tay để làm sạch - Mút Tàu dính ngược quả bóng lên luôn ;) Bia

Mút để lau mặt vợt

Xà phòng làm sạch mặt - 45k 1 hộp 480ml - Siêu thị bán đầy ;)

Làm sạch mặt Tàu bằng xà phòng sau đó dùng nước lã lau sạch lại ;)

Kể cả mặt Đức với Nhựt lun ;) Bia

[video=youtube;CGGjtW1YVKg]http://www.youtube.com/watch?v=CGGjtW1YVKg&feature=youtube_gdata_player[/video]

Topic tham khảo ;)

http://bongban.org/forum/showthread.php/9308-Chăm-chút-và-bảo-vệ-đại-đao-)

Last edited:

com1603

Thượng Tá
Hôm nọ đã kiểm chứng độ dính của mút Tàu theo cách làm này của đại ca rồi Bia
Quả bóng như bị dính keo vào topsheet vậy, nhấc bổng quả bóng lên, để rất lâu nó cũng ko rơi, trừ khi mình gỡ ra.
Quá dính so với quy định => có một số ý kiến cho rằng dính quá cũng không tốt nhưng cũng có những người càng dính lại càng thích, ví dụ như bác vodanh chẳng hạn :eek:

Riêng mình thì chỉ vệ sinh bằng cách bôi mồ hôi và lấy áo chà trong suốt thời gian tập và thi đấu.
Làm như này rất quan trọng với mút mới, nếu không làm gì thì mút rất dễ bị mốc, xỉn theo thời gian và sẽ không dính nữa.
Cuối buổi thì lấy miếng film bảo vệ dán lên rồi cho vào túi đựng vợt thôi.
Mút của mình cũng càng chơi càng bóng và càng dính.

Last edited:

tuankhoai

Đại Tá
Quả bóng như bị dính keo vào topsheet vậy, nhấc bổng quả bóng lên, để rất lâu nó cũng ko rơi, trừ khi mình gỡ ra.
Quá dính so với quy định => có một số ý kiến cho rằng dính quá cũng không tốt nhưng cũng có những người càng dính lại càng thích, ví dụ như bác vodanh chẳng hạn :eek:

Riêng mình thì chỉ vệ sinh bằng cách bôi mồ hôi và lấy áo chà trong suốt thời gian tập và thi đấu.
Làm như này rất quan trọng với mút mới, nếu không làm gì thì mút rất dễ bị mốc, xỉn theo thời gian và sẽ không dính nữa.

ủa thế cuối buổi bác có cần lau lại bằng nước sạch không vậy? em ít mồ hôi nên khi nào phải căng sức mới có mồ hôi để bôi, chính vì vậy em ay hà hơi vào mặt và cọ bằng tay nhưng thây hơi khô và phải hà hết cả hơi mới ẩm ẩm để chùi. không biết như lau khô thế có ảnh hưởng tới độ dính của mặt tàu ko? cái nữa là em ko có mút lau vợt giống của bác Pingpong nên em toàn dùng tã xô của con nhúng nước lau nhưng thấy cọ vào keo ken két như vậy cũng có ảnh hưởng gì ko ah. Mong các bác chỉ giáo giúp em.

docmaorg

Đại Tá
Cứ mồ hôi và hơi nước trong miệng, lấy lòng bàn tay lau sạch dán miếng nilon hỏa Châu bán 15k 1 miếng dán vào mặt vợt là xong đảm bảo mặt vợt dính vừa phải và luôn bóng đẹp rạng rỡ ;)Bia

Piing poong

Thiếu Uý
Anh thì cho rằng mồ hôi và hà hơi "thổi ngạt" chỉ là nhanh cần xử lý tại chỗ cho bẩn ko làm kém độ bám dính của mút Tàu thôi chứ có điều kiện là làm sạch hẳn bẩn - trả lại sạch cho em nó ngay bằng cách nào tốt nhất - Khi đã sạch sẽ thì dính là bản chất của em nó rồi - Anh cũng thích mút Tầu vì là nó dính ;) ;) Bia

Anh cho là dính quá là bản chất của em nó. Bớt dính chẳng qua là em nó dính bụi bẩn thui ;) Bia

Last edited:

Piing poong

Thiếu Uý
ủa thế cuối buổi bác có cần lau lại bằng nước sạch không vậy? em ít mồ hôi nên khi nào phải căng sức mới có mồ hôi để bôi, chính vì vậy em ay hà hơi vào mặt và cọ bằng tay nhưng thây hơi khô và phải hà hết cả hơi mới ẩm ẩm để chùi. không biết như lau khô thế có ảnh hưởng tới độ dính của mặt tàu ko? cái nữa là em ko có mút lau vợt giống của bác Pingpong nên em toàn dùng tã xô của con nhúng nước lau nhưng thấy cọ vào keo ken két như vậy cũng có ảnh hưởng gì ko ah. Mong các bác chỉ giáo giúp em.

Thỉnh thoảng ko có mang miếng mút theo mình cũng Gia Cát Dự ít khăn xô thấy ko có sao - Ken két nhưng có nước nên có mòn cao su đi đáng kể đâu mà ngại?! ;) Bia

Piing poong

Thiếu Uý
Cứ mồ hôi và hơi nước trong miệng, lấy lòng bàn tay lau sạch dán miếng nilon hỏa Châu bán 15k 1 miếng dán vào mặt vợt là xong đảm bảo mặt vợt dính vừa phải và luôn bóng đẹp rạng rỡ ;)Bia

Ni lon Hỏa châu hoặc miếng film dính của mấy mặt Đức, Nhật khi bán mút có kèm theo dính luôn vào là ngon tuyệt để bảo vệ ;) Bia

Piing poong

Thiếu Uý
Bác để cả cốt rửa thế ko sợ nước ngấm vào cả Cốt ạ .
E sợ nước ngấm vào cốt sẽ mốc cốt mất ak

Việc để nước dính vào cốt nên hạn chế - Mình chụp ảnh một tay chụp, một tay cầm vợt thế thôi chứ không phải dốc về cốt vợt đâu ---> ko dính là mấy ---> Lau sạch mặt vợt - Để khô ráo ( Nếu cần ---> quạt, máy sấy sấy nhẹ,...) xong cho vào túi vợt có túi hạt hút ẩm (HN mua ở Hàng Hòm,...) là ngon ngay - Cả vợt lúc nào cũng khô ráo ;) Bia

Topic này để ae tham khảo thêm ;)

http://bongban.org/forum/showthread.php/9308-Chăm-chút-và-bảo-vệ-đại-đao-)

Last edited:

HangZ

Binh Nhì
Em thì cứ chơi xong là dùng mồ hôi lau, mặt vợt vẫn ướt cứ úp luôn ni lon lên mà ni lon của em ko phải mua đâu xa, cái vỏ bao đựng đĩa CD em cắt ra ốp luôn vào thấy mặt vưỡn dính như lúc mới mua càng đánh càng thích

chichkidao

Moderator
Về cách vệ sinh mút tàu trước tới nay mình luôn lau mồ hôi ở sau lưng vì lau ở các chỗ khác mút càng ngày càng mất dính.nhưng bây h em lau vào lưng cũng thấy ko còn dính như trước nữa.bác pingpong cho em hỏi h phải lau vào đâu ạ.

Doralikesmath

Trung Sỹ
Lâu lâu em lại bôi một lớp baby oil thật mỏng lên topsheet rồi để dưới chồng sách sang đêm, đánh 1-2 buổi sau là lại dính như keo :D

tenor89

Thượng Sỹ
Em thì cứ chơi xong là dùng mồ hôi lau, mặt vợt vẫn ướt cứ úp luôn ni lon lên mà ni lon của em ko phải mua đâu xa, cái vỏ bao đựng đĩa CD em cắt ra ốp luôn vào thấy mặt vưỡn dính như lúc mới mua càng đánh càng thích
theo em thì phân ra 2 quá trình là trong lúc chơi và sau khi chơi xong:
- trong lúc chơi: thì chủ yếu là hà hơi rồi lau bằng bàn tay hay áo quần cho sạch.mồ hôi e thấy sau khi lau ko được dính lắm(chắc tùy cơ địa mõi người mà mồ hôi cũng khác:p.)
- sau khi chơi xong: rửa tay sạch bằng nước ,tay vẫn còn ưởt thì lau mặt luôn,rồi lặp lại quy trình đó lần nữa,lau vuốt sach nước rồi để 10P cho khô hẳn rồi hẵn dán bảo vệ.
Một vài ý kiến thực tế đang áp dụng đơn giản mà mặt bóng như bôi dầu dính như keo.hihi

Piing poong

Thiếu Uý
Về cách vệ sinh mút tàu trước tới nay mình luôn lau mồ hôi ở sau lưng vì lau ở các chỗ khác mút càng ngày càng mất dính.nhưng bây h em lau vào lưng cũng thấy ko còn dính như trước nữa.bác pingpong cho em hỏi h phải lau vào đâu ạ.

Mời bác làm sạch bằng chất làm sạch như xà phòng (Doctor Clean, lifeboy,...) nước rửa bát như đã hướng dẫn nhé, bác thích dùng QUE để lau ae cũng ủng hộ lun ;) Bia

Piing poong

Thiếu Uý
- trong lúc chơi: thì chủ yếu là hà hơi rồi lau bằng bàn tay hay áo quần cho sạch.mồ hôi e thấy sau khi lau ko được dính lắm(chắc tùy cơ địa mõi người mà mồ hôi cũng khác:p.)
- sau khi chơi xong: rửa tay sạch bằng nước ,tay vẫn còn ưởt thì lau mặt luôn,rồi lặp lại quy trình đó lần nữa,lau vuốt sach nước rồi để 10P cho khô hẳn rồi hẵn dán bảo vệ.
Một vài ý kiến thực tế đang áp dụng đơn giản mà mặt bóng như bôi dầu dính như keo.hihi

Đồng ý với bạn nhưng thực tế trước đây mình cũng làm vậy nhưng chưa triệt để - Thỉnh thoảng dùng nước xà phòng, lifeboy, Doctor Clean, nước rửa chén bát làm sạch sẽ triệt để hơn - Rất dễ dàng mà rẻ - 45 K chắc phải dùng hàng năm chưa hết ;) Bia

Hôm nào ae mặt Tầu chắc tổ chức thi bóng dính mới biết chính xác được - Bia ;)

Piing poong

Thiếu Uý
Lâu lâu em lại bôi một lớp baby oil thật mỏng lên topsheet rồi để dưới chồng sách sang đêm, đánh 1-2 buổi sau là lại dính như keo :D

Mình thích lúc nào cũng dính như keo cơ chứ ko phải hy sinh buổi nào cả ;) Bia Bạn ở HN ko? Hôm nào ra Duy Hưng đọ độ dính với mút của mình? ;) Bia

toannq

Trung Uý
Cảm ơn ý kiến của các chuyên gia.
Anh pingpong cho em hỏi dùng dầu rửa bát có được k ạ.Sẵn cho em hỏi luôn là em đang đánh H3 Neo mua của anh DŨng Cửu với cốt PG7,cho em hỏi đánh mặt tàu có cần 1 hôm là phải bóc ra dán keo tăng lực trc khi đánh ngày hôm sau không ạ,vì hôm nay là ngày thứ 2 em đánh cảm giác hơi thiếu lực

Piing poong

Thiếu Uý
Cảm ơn ý kiến của các chuyên gia.
Anh pingpong cho em hỏi dùng dầu rửa bát có được k ạ.Sẵn cho em hỏi luôn là em đang đánh H3 Neo mua của anh DŨng Cửu với cốt PG7,cho em hỏi đánh mặt tàu có cần 1 hôm là phải bóc ra dán keo tăng lực trc khi đánh ngày hôm sau không ạ,vì hôm nay là ngày thứ 2 em đánh cảm giác hơi thiếu lực

Theo mình hoàn toàn OK vì sau khi lau bằng nứoc rửa bát thì làm sạch bằng nước lã rồi ko thể nào gọi là có phản ứng gì đó với mặt vợt được. Thật tiếc trong ae bóng bàn mà có mấy bác về hóa chất, hóa học này nọ thì hay ;)
Nói chung về mặt vợt đời mới - loại có ô vuông - Luật là ko cho dùng keo tăng lực - Việt Nam chưa cấm? Thực ra mình dùng PG7 với H3neo thấy vẫn thừa lực chắc là do rơ đánh? ;) Bạn thấy thiếu lực thì có thể quét nhưng khả năng là mút sẽ ko bền như ko dùng keo tăng lực

HangZ

Binh Nhì
Chắc cái này do từng người, trước em chơi xong lau mồ hôi rồi lau nước để khô rồi mới cất vào hộp nhưng cảm giác độ dính nó bị giảm đi. Còn từ hôm em lau mồ hôi xong mặt vợt vẫn ươn ướt dán luôn nilon vào hôm sau bóc ra đánh thấy nó dính hơn hẳn kể cả H3 và TG3.

Doralikesmath

Trung Sỹ
Mình thích lúc nào cũng dính như keo cơ chứ ko phải hy sinh buổi nào cả ;) Bia Bạn ở HN ko? Hôm nào ra Duy Hưng đọ độ dính với mút của mình? ;) Bia
Em ở Đà Nẵng anh ạ, nhưng chắc H3 của em ko dính bằng của anh rồi, tại e cũng ko thích nó dính như keo lắm, vừa phải là tốt nhất. Mọi người xem cái này cho vui
[video=youtube;HZbqdLa6mQA]http://www.youtube.com/watch?v=HZbqdLa6mQA[/video]

Bình luận từ Facebook