Trả quả giao bóng ngay bụng sao cho hiệu quả???

chilinh141

Trung Uý
Đứng xa bàn chút chân phải trước chân trái sau, oánh phải thì bước lùi chân trái (bước né nhé) oánh trái thì bước lùi chân phải. Tớ cũng tay trái và nhà ông tớ gần sông trà câu
Tớ thì thường đứng trung bàn thôi, vì yếu thể lực 1m7 mà có 57ky

chilinh141

Trung Uý
Ôm bàn riết thành quen, tại hay chơi với những người ôm bàn. Với lại không gian đặt bàn cũng hơi chật, lùi nữa thì vướng

Trainee

Đại Tá
Đứng trả giao bóng, theo Pingkills, trình phong trào cứ với tay trái vừa chạm đầu vạch trắng chia đôi bàn ra/ mép bàn là đẹp.

chilinh141

Trung Uý
Đứng trả giao bóng, theo Pingkills, trình phong trào cứ với tay trái vừa chạm đầu vạch trắng chia đôi bàn ra/ mép bàn là đẹp.
Có cách (ổn định) này cũng hay, chứ ai mà đo bao nhiêu mét cho chính xác được.

justfortrade

Binh Nhì
Mình rất hay bị thua quả này. Né người đánh phải thì ko kịp. đẩy trái thì rất hay bị ăn xoáy.
Chiêu này có hai cách theo mình biết, một là theo hướng phòng thủ bạn lùi lại một bước đợi bóng xà xuống thấp, dựng cao vợt lên cắt trực tiếp vào bóng, những quả chuội này khi cắt trả bóng sẽ khá là dị và đối phương sẽ khá là khó để công nhanh bạn được. Trường hợp hai là bạn có khả năng vẩy trái nhanh thì lúc đó chỉ cần đẩy và nâng khủy tay phải lên trước một chút, mặt vợt khẽ úp xuống theo chiều xoay của khủy tay đồng thời vẩy nhẹ lên trên bóng một chút, bóng trả sang sẽ lai lai một chút xoáy lên kèm theo chiều xoáy sẵn có của đối phương, quả này cũng khó xử lý nhanh ngay được, như vậy bạn sẽ có thời gian để tính toán tiếp quả tiếp theo rồi. Các phương pháp xử lý bóng khác theo mình là không hiệu quả, các quả bóng nhanh vào nách cách tốt nhất vẫn là phương pháp trả nhanh bóng, tùy theo tình hình bạn có thể vẩy nhẹ cổ tay hoặc đơn giản chờ bóng chạm vợt rồi nhẹ nhàng lướt cả cánh tay về trước là đủ.

mr_cool

Trung Sỹ
Mình rất hay bị thua quả này. Né người đánh phải thì ko kịp. đẩy trái thì rất hay bị ăn xoáy.
bác nên nói rõ hơn, cụ thể hơn là bóng giao dài hay ngắn, nhanh hay chậm? xoáy lên hay xoáy xuống, có pha xoáy ngang ko, bóng lồng và lắc (chạm bàn nảy chéo lên) hay chuội? điềm rơi gần lưới hay mép bàn?

Longtroc

Trung Uý
bác nên nói rõ hơn, cụ thể hơn là bóng giao dài hay ngắn, nhanh hay chậm? xoáy lên hay xoáy xuống, có pha xoáy ngang ko, bóng lồng và lắc (chạm bàn nảy chéo lên) hay chuội? điềm rơi gần lưới hay mép bàn?
Chắc bị giáo chuội vào giữa rốn (bóng dài rồi, chắc vậy)

mr_cool

Trung Sỹ
động tác họ giao kiểu sốc bóng từ sau. Trả không ổn định là mắc lưới liền.
vậy em đoán là bóng nhanh, dài, chuội nhưng không lắc nhiều. Nếu bóng đi như vậy thì em thấy các bác tư vấn ở trên là chuẩn quá rồi, cứ lùi ra tí, chậm lại là ok, còn nếu đứng gần bàn thì cần kỹ thuật cổ tay và cả vũ khí nữa, nếu vũ khí không hợp thì vẫn bị phều lên như thường (với trình gà như em)

Longtroc

Trung Uý
Hình như mỗi người đều có 1 điểm yếu cố hữu phải ko các bạn. Quả trả này mình yếu lâu rồi, nay trình lên cũng kha khá mà vẫn còn bối rối. Đối thủ của mình có quả giao bóng rất tốt. Tên gọi là gì ta? (có phải là giao sốc ko nữa...). Tư thế: tâng bóng vòng từ trước về sau, còn vợt (sử dụng vợt Donic) thốc từ sau về trước. Thường là xoáy xuống chuồi, nhưng quả nào có lai xoáy ngang thì bóng đi rất nhanh, rất khó né người hoặc lùi về sau. Mình thường thủ = cách chúc đầu vợt xuống cắt trái nhẹ. Còn tấn công thì đầu vợt vẫn giữ nguyên đứng, đẩy trái nhanh-->hay ăn xoáy ra ngoài.
Nếu gõ thẳng vợt vào bóng thì ra bóng chuội (tụt chứ không phái xoáy xuống nhé), còn nghiêng vợt là xoáy ngang, đi nhanh thường là ngang lên, đủ tay đủ chân thì cụ táng thẳng Fh về phía họ đánh sớm dầy bóng vào chả sợ phá lưới đâu, em cũng hay giao quả này, ở chỗ em có cụ không biết giật đỡ quả này của em bằng cách ngửa vợt vào điểm bóng vừa nảy lên, bóng sang cao tít khó chịu phết

mr_cool

Trung Sỹ
Nếu gõ thẳng vợt vào bóng thì ra bóng chuội (tụt chứ không phái xoáy xuống nhé), còn nghiêng vợt là xoáy ngang, đi nhanh thường là ngang lên, đủ tay đủ chân thì cụ táng thẳng Fh về phía họ đánh sớm dầy bóng vào chả sợ phá lưới đâu, em cũng hay giao quả này, ở chỗ em có cụ không biết giật đỡ quả này của em bằng cách ngửa vợt vào điểm bóng vừa nảy lên, bóng sang cao tít khó chịu phết
quả kê vợt tại thời điểm bóng chạm bàn vừa nảy lên em cũng hay dùng, nhất là với đối thủ giao bóng ngang lên hoặc lắc/lồng ngang (chạm bàn nó nhảy ngang, nếu lùi ra thì hụt bóng). Nhưng cần phải vào bóng thật sớm, gần như cùng lúc với thời điểm bóng chạm bàn, muộn là bung ngay, và phải thả lỏng cổ tay, đỡ kiểu này dùng mặt tàu dính là thích nhất!

Luong Pham

Đại Uý
Đó là do bác đỡ giao với bộ chân 2 càng, đứng ngang ra giữa và gần bàn. Bác thử đổi lại, đứng lệch trái, chân phải thấp hơn chân trái, đứng lùi bàn 1 tí, lúc họ tung bóng thì mình phán đoán và áp sát hoặc di chuyển phải - trái. Lúc đó bác sẽ không sợ bóng vào bụng hay nách nữa. Bác cứ xem video cách các VĐV người ta đỡ giao ấy, ví dụ MaLong, Malin, Wang Liqin.
Thứ 2. Gặp những quả giao bóng làm bác lúng túng, đừng nghĩ cài khó không cho người ta đánh làm gì. Bác chỉ cần cắt hoặc hất cho bóng vào bàn, quan trọng nhất là vào bàn, nẩy cao cũng đc, (nhưng nảy cao thì hạn chế điểm rơi gần lưới), sau đó phòng ngự. Với 5 quả như thế, bác sẽ có xác suất đỡ được đòn tấn công của đối phương 1 quả, đối phương tự đánh hỏng 1 quả, 1 quả hên xui, đối phương ăn 2 quả.
Dần dần bác sẽ bớt sợ quả giao đó và khả năng phòng thủ cũng tốt lên.
Ý kiến này rất hay. Mình cũng đã từng sợ quả ấy và giờ mình đã khắc phục được. Tập luyện như bạn nói về sau sẽ có nhiều ý tưởng trả bóng quả này. Lúc thì đánh ngay, lúc thì lùi hẳn lại 1 bước, chờ bóng xuống hẳn rồi nhẹ nhàng cắt vào chỗ hiểm, qua vài lần làm đối phương tự chết, giờ mình lại thích họ giao thế. :D
Quan trọng là thả lỏng và tự tin, không còn tâm lý sợ thì phương án xử lý sẽ đa dạng và quái dị hơn.

thành đề

Đại Uý
Ý kiến này rất hay. Mình cũng đã từng sợ quả ấy và giờ mình đã khắc phục được. Tập luyện như bạn nói về sau sẽ có nhiều ý tưởng trả bóng quả này. Lúc thì đánh ngay, lúc thì lùi hẳn lại 1 bước, chờ bóng xuống hẳn rồi nhẹ nhàng cắt vào chỗ hiểm, qua vài lần làm đối phương tự chết, giờ mình lại thích họ giao thế. :D
Quan trọng là thả lỏng và tự tin, không còn tâm lý sợ thì phương án xử lý sẽ đa dạng và quái dị hơn.
Rút kinh nghiệm từ bản thân mà bác hehe. Giờ e cũng không còn tâm lý sợ giao bóng nữa, quả nào e bí e lại càng thích đối phương giao nhiều để tập xử lý

chilinh141

Trung Uý
Rút kinh nghiệm từ bản thân mà bác hehe. Giờ e cũng không còn tâm lý sợ giao bóng nữa, quả nào e bí e lại càng thích đối phương giao nhiều để tập xử lý
Đó là do các bác đánh với tâm lý ko sợ thua, học hỏi là chính.
Còn nếu muốn thắng luôn lại là chuyện # nha. Chỉ có 1 con đường thôi: phải trả thật ác.

Trainee

Đại Tá
Bị đánh vào điểm này thì mệt, chứ giao bóng vào đây thì có gì đâu nhỉ!!! Một chút kỹ thuật cơ bản của đòn trái kiểu Châu Á là xong. Vấn đề quan trọng là đọc đúng bóng và dùng combo vợt kiểm soát tốt, đừng ham xoáy quá, nhanh quá, đánh sướng quá, mút đắt tiền quá.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Không hiểu trình chủ thớt thế nào, nhưng có thể né đánh bằng quả thuận (giật phải hay trái).

thành đề

Đại Uý
Đó là do các bác đánh với tâm lý ko sợ thua, học hỏi là chính.
Còn nếu muốn thắng luôn lại là chuyện # nha. Chỉ có 1 con đường thôi: phải trả thật ác.
Thế bác phải đi va vấp nhiều các kiểu giao bóng vào rồi hãy đánh độ. Bác phải đi hỏi cách khống chế quả giao tức là đối thủ cũng nhận ra điểm yếu của bác và đang khai thác nó. Bị gây sức ép ngay từ quả giao bóng tức là trình kém hơn rồi, đánh kiểu gì chả thua

Bình luận từ Facebook