Trả giao bóng với kỹ thuật Chiquita

CLBNhaQuan

Binh Nhì
Nếu người giao bóng nhận ra đối phương mạnh về trả giao bóng kiểu Chiquita thì người ta có chịu giao bóng để đối phương dễ dàng trả giao bóng kiểu đó ko ? Chắc chắn là ko rồi. Ví dụ họ sẽ giao chồm nhảy thẳng vào bụng chẳng hạn

Nhân Dân

Binh Nhì
Nếu người giao bóng nhận ra đối phương mạnh về trả giao bóng kiểu Chiquita thì người ta có chịu giao bóng để đối phương dễ dàng trả giao bóng kiểu đó ko ? Chắc chắn là ko rồi. Ví dụ họ sẽ giao chồm nhảy thẳng vào bụng chẳng hạn
Haha, với người có được kỹ thuật khó như cú giật trên bàn này thì giao bóng nhú ra khỏi bàn là họ giật mất bóng đấy bạn. Như các VDV đều biết Zhang Jike rất giỏi cú này nhưng cũng phải giao ngắn vì nếu giao dài hơn là đi nhặt bóng còn mau hơn.
Thật ra, kỹ thuật này rất khó thực hiện nếu không biết những điểm quan trọng như điểm dừng trước khi đánh, điểm chạm trên vợt, độ ngắn cổ tay và biết tính độ lệch ngang do xoáy giao bóng của đối phương.

bachikho

Đại Tá
người nào đã ko ngại xuống ngắn và vẩy đc ngay trên bàn rùi thì liệu người ta có ngại giao chồm nhảy thẳng vào bụng ko hả bác?

songphaisock

Trung Tá

chết ngay và luôn nhé bác .

bachikho

Đại Tá
giật trái bằng cổ tay nhiều hơn cánh tay có lẽ phù hợp hơn với xu hướng bb hiện đại (chú trọng về xoáy chứ ko phải về lực)

doantronghoan

Trung Tá
đẹp và hiệu quả, nói chung là giật trái cổ tay nhiều thì lực ko mạnh bằng quăng cả cánh tay nhưng linh hoạt hơn hẳn
E thì đang gặp khó khăn với quả serve xoáy xuống sâu, dài về bên trái.
Né trái giật phải thì mất vị trí, họ chặn vào bên phải ...cong đít chạy
Cắt sang do cú serve dài nên trả bóng cũng dài...ăn quả giật.
Quả giật trái chưa được lực mạnh nên khổ vậy đấy

traicauvong_bg

Đại Tá
để tập đc một kiểu giao bóng tốn ko ít thời gian đâu ah. nên khi đối phương khai thác đc quả giao bóng sở trường của mình thì coi như xong.hehe. có giao kiểu khác để hạn chế cũng ko phát huy đc tối đa sở trường của mình.

bachikho

Đại Tá
E thì đang gặp khó khăn với quả serve xoáy xuống sâu, dài về bên trái.
Né trái giật phải thì mất vị trí, họ chặn vào bên phải ...cong đít chạy
Cắt sang do cú serve dài nên trả bóng cũng dài...ăn quả giật.
Quả giật trái chưa được lực mạnh nên khổ vậy đấy
kk, vậy là chú mày kém ng ta hẳn 1 bậc rùi chứ sao nữa, đối phó thì có thể giật moi trái (flick ngoài bàn) chờ đôi công hoặc gò ngắn trả lại thôi chứ chắc chả có cách nào khác nhỉ

long thủ

Đại Tá
Cú đánh này trong bàn thì ko thể dùng cẳng tay mà chỉ có cổ tay thôi, vì thế trước khi đánh phải vặn cổ tay vào trong người để lấy lực, sau đó ngắm điểm tiếp xúc trên bóng rồi lắc cổ tay ra tạo ma sát lôi bóng lên.

Đây là kinh nghiệm của em khi tập quả này, bóng sang bên trái tay thì moi lên rất dễ, nhưng sang bên phải thì chưa né sang rồi móc lại vào bàn như mấy cao thủ trong phim được

bachikho

Đại Tá
thật ra né phải flick thì cũng đánh đc nhưng chân thì ko thể nhanh như tụi pro để có thể quay về góc trái bàn chờ sẵn như tụi nó đc
Korbel cầm vợt kiểu tiêu chuẩn (neutral), tụi tàu bây h toàn cầm theo kiểu thiên về BH

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Kỹ thuật này đọc và nghiền ngẫm rút ra 1 kết luận là cố gắng đánh vào điểm ít xoáy nhất của quả bóng, đó cũng là điểm đánh bóng tốt nhất. Hiểu nguyên lý và áp dụng + tập luyện. Dân thường quá lứa lỡ thì như mình chỉ mong hiểu còn tập luyện đành cho các bạn trẻ.

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Cú đánh này trong bàn thì ko thể dùng cẳng tay mà chỉ có cổ tay thôi, vì thế trước khi đánh phải vặn cổ tay vào trong người để lấy lực, sau đó ngắm điểm tiếp xúc trên bóng rồi lắc cổ tay ra tạo ma sát lôi bóng lên.

Đây là kinh nghiệm của em khi tập quả này, bóng sang bên trái tay thì moi lên rất dễ, nhưng sang bên phải thì chưa né sang rồi móc lại vào bàn như mấy cao thủ trong phim được

Em thử làm thế này nhé. Các quả trên bàn ngoài mặt vợt nghiêng cho phù hợp với từng cú đánh, em thử có "cảm giác" rơi vợt xuống mặt bàn rồi bật lên xem( 1 cách lấy đà) lực tác động vào bóng khác hẳn khi em khum vợt đợi sẵn, giống như đá quả bóng phải lấy đá đó.

docmaorg

Đại Tá
Các bác cho e hỏi chút với, quả xoáy xuống, xoáy lên, xoáy lên pha ngang kỹ thuật này khá là rõ để luyện tập và học theo. Chỉ có cú ngang pha bóng xuống thì tâm trục nó nằm nghiêng 1 góc với mặt bàn hướng xuống nên e chưa thể hình dung ra cú đánh, có bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với.

Bình luận từ Facebook