Trả giao bóng với kỹ thuật Chiquita

tudoi2010

Binh Nhì
Hy vọng bài viết nầy có ích, tôi thực sự đuối vì cố phiên dịch nó từ tiếng nhật
(Mọi hình ảnh và bài viết tiếng nhật lấy từ Tạp Chí World Table Tennis (world-tt.com) số tháng 3/2013, bài số 130)[/B]
chinguyen san ! ohaiyo godai matsu
anata wa nihon no go ga yoyu detsu
Arigato

hermesqn

Trung Uý
+++ Bạn ơi! Chủ topic viết rõ ràng thế rồi mà. Nếu bạn vẫn chưa hiểu mình xin mạo muội giải thích thêm 1 tí cho dễ hiểu nhé: Bạn cứ hình dung khi xoáy đơn thuần (không tính xoáy lắc, chuội...) thì quả bóng xoay quanh 1 trục giống như bánh xe đạp quay quanh 1 trục. 1 điểm trên xích đạo quay mà chủ topic nói giống như điểm trên bánh xe, 1 điểm trên trục xoáy giống như 1 điểm trên trục bánh xe. Như vậy trong cùng 1 khoảng thời gian, 1 điểm trên bánh xe đạp quay quanh trục được 1 vòng quay thì 1 điểm trên trục bánh xe đạp cũng quay được 1 vòng quay. Tuy nhiên quãng đường mà 1 điểm trên bánh xe sẽ đi được (1 vòng bánh xe) nhiều hơn quãng đường mà 1 điểm trên trục xe đi được (1 vòng trục xe). Do vậy vận tốc của điểm trên bánh xe sẽ lớn hơn vận tốc của điểm trên trục bánh xe (vận tốc = quãng đường/thời gian). Mà vận tốc quay và độ xoáy tỉ lệ với nhau.Từ đó dẫn đến độ xoáy của điểm trên bánh xe (hoặc trên xích đạo) lớn hơn độ xoáy của điểm trên trục quay. Vì thế khi ta đánh bóng, nếu ta đánh vào các điểm càng gần các điểm trên xích đạo thì càng bị ảnh hưởng nhiều xoáy của đối phương tạo ra. Nếu ta đánh vào các điểm càng gần trục xoáy (xa các điểm ở xích đạo) thì càng ít chịu ảnh hưởng bởi xoáy của đối phương tạo ra. Lý thuyết là như vậy thôi, còn phụ thuộc vào lối đánh của từng người, kỹ thuật và cảm giác bóng của từng người nữa bạn ạ. Một số lời chia sẻ, hi vọng sẽ giúp ích cho bạn nhé!
Ví dụ bằng trái địa cầu cho dễ hình dung bạn :d

tosiosHD

Đại Tá
Ví dụ bằng trái địa cầu cho dễ hình dung bạn :d

+++ Ví dụ bằng trái địa cầu thì chủ topic đã nói ở trên rồi mà. ở đây mình chỉ mô tả cụ thể hơn bằng 1 mặt cắt đi qua tâm quả địa cầu (tâm quả bóng) và trùng với chiều xoáy của bóng. Như vậy mặt cắt đó sẽ là 1 hình tròn, và mình quan niệm hình tròn đó là cái bánh xe đạp cho mọi người dễ hình dung thôi mà.

tosiosHD

Đại Tá
Co nghia la bong xoay the nao cung danh vao goc 3h hoac 9h ha bac
+++ Haha. Phải tùy vào tính chất xoáy của quả bóng sang bàn mình mà điểm 3h hoặc 9h ở tình huống này sẽ khác với điểm 3h hoặc 9h ở tình huống khác. Bạn cứ hình dung nếu bóng xoáy thuần túy và đi thẳng từ bàn đối phương sang bàn mình thì trục quay sẽ là 3h và 9h. Nhưng nếu là bóng xoáy ngang thì trục quay khi đó không phải là 3h và 9h nữa. Nhất là khi nó lại là xoáy ngang xuống, ngang lên... thì mình phải hình dung ra đâu ra trục quay. Đừng cứng nhắc điểm 3h và 9h bạn nhé!

doantronghoan

Trung Tá
Mình thuận tay phải. Đối với bóng xoáy xuống thực hiện quả này thành công.
Nhưng với bóng xoáy ngang trái, phải thực hiện rất khó khăn.
Thứ nhất: Quỹ đạo bóng ko thẳng như xoáy xuống mà lắc ngang, gây khó khăn cho việc tiếp xúc với trục bóng.
Thứ hai: Với người thuận tay phải khi thực hiện quả này thì tạo xoáy từ trái qua phải, như vậy khi đối thủ thực hiện cú serve xoáy phải thì bóng dễ ra ngoài.
Nên với xoáy ngang trái, phải ngắn thì mình chỉ nghiêng vợt ngược xoáy, dài thì giật.
Đôi lời ...có gì ko đúng các Bác bỏ qua nghe.

hermesqn

Trung Uý
Co nghia la bong xoay the nao cung danh vao goc 3h hoac 9h ha bac

Giờ giấc làm chi cho nó rối hả bạn, cứ đánh vào gần 2 cực của trái đất là ít bị ăn xoáy nhất thôi. Chứ mà đã ko nhìn đc chiều xoáy của bóng thì mấy giờ cũng chết :v, bạn này chắc đọc k kĩ hoặc chưa nắm đc tinh thần của bài viết rồi =.="

NDB55

Thượng Tá
Cám ơn bạn Chinguyen, nhờ có bản dịch mà nhiều người hiểu rõ hơn về kỹ thuật Chiquita. Thực ra ở VN có nhiều người tự nhiên dùng quả này thấy có hiệu quả nên hay dùng nhưng họ không biết là kỹ thuật gì và tại sao có hiệu quả như vậy. Giá như bác nào có bản dịch cách trả giao bóng của nước ngoài để chống lại quả giao bóng: xoa đầu bóng và đục chọi không tung của VN thì hay quá. Này nhé: để bóng trong lòng bàn tay khum, mặt vợt để sát phía trên quả bóng bất ngờ thò cả 2 tay vào trong bàn rồi “ làm việc” hi hi..- bóng đi xoáy gần lưới mà chẳng thể phân biệt đâu là quỹ đạo đâu là trục xoay cả. Nếu người đỡ nhăm nhăm tiến vào dung kỹ thuật Chiquita liền ăn ngay một quả đục chọi ( cũng không tung bóng) vào giữa bụng hoặc nách phải …bình thường thì có thể đõ được nhưng lúc trận đấu căng thẳng thi…. pó tay chấm com.!

caivantruong

Binh Nhất
Các bác cho hỏi.Trả giao bóng theo kỹ thuật Chiquita thì thích hợp với các loại xoáy nào?
1.Xoáy ngang thì trục ko xoay vuông góc với mặt bàn vậy phải vuốt đầu bóng phải ko
2.Xoáy xuống thì xem video quốc tế thấy họ ít dụng kỹ thuật này để trả mà chỉ gò và đẩy thì phải
3.Quả ngang xuống và ngang lên có vẻ hay được sử dụng trong bóng phủi nhiều nhất thì quả này trục ko xoay ở đâu và đánh vào điểm nào vậy?

NDB55

Thượng Tá
Các bác cho hỏi.Trả giao bóng theo kỹ thuật Chiquita thì thích hợp với các loại xoáy nào?
1.Xoáy ngang thì trục ko xoay vuông góc với mặt bàn vậy phải vuốt đầu bóng phải ko
2.Xoáy xuống thì xem video quốc tế thấy họ ít dụng kỹ thuật này để trả mà chỉ gò và đẩy thì phải
3.Quả ngang xuống và ngang lên có vẻ hay được sử dụng trong bóng phủi nhiều nhất thì quả này trục ko xoay ở đâu và đánh vào điểm nào vậy?
Theo mình nghĩ để thực hiện trả giao bóng theo kỹ thuật Chiquita cần phải có phản xạ và cảm giác bóng thật tốt. Khi cườm tay ( cổ tay) và đầu vợt đã ở sát quả bong thì bất kỳ xoáy kiểu gì cũng bị hoá giải. Từ cườm tay đến đầu vợt sẽ là bán kính của một trục xoay có tốc độ lớn hơn nhiều so với tốc độ vòng xoay của quả bóng có bán kính của trục xoay nhỏ hơn .

chinguyen

Đại Uý
Anh caivantruong có clip minh họa quả tikita hay quá. Sắp tới tôi sẽ góp 1 bài viết phân tích chi tiết các cú đánh của Ma long, trong đó có quả nầy. Mong sẽ hoàn chỉnh hơn cho anh em tham khảo

caivantruong

Binh Nhất
Clip trên mình post chủ yếu là xoáy ngang xuống
[video=youtube;QqGJA2lqrzE]http://www.youtube.com/watch?v=QqGJA2lqrzE[/video]
ở clip này 0:05 Ma Lin phát bóng xoáy xuống Ma Long xoáy cổ tay bên sườn phải bóng góc 8h
Mình sẽ tìm video đỡ xoay ngang để up tiếp cho cả nhà cùng thành pro với kỹ thuật này

caivantruong

Binh Nhất
[video=youtube;ByUX0mOVjwg]http://www.youtube.com/watch?v=ByUX0mOVjwg[/video]
Trong video này mình nhận thấy với xoay ngang, xoáy xuống của Zhang jike, Ma Long ít khi sử dụng kỹ thuật Chiquita để trả có lẽ vì không an toàn.Mình thấy tốt nhất cứ ngang xuống và ngang lên anh em hay sử dụng kỹ thuật này.Mình đánh nhiều và cũng cảm nhận đỡ những quả xoáy ngang xuống và ngang lên rất thích hợp.còn xoáy ngang và xuống thì cứ gò và đẩy.
Đây là ý kiến cá nhân mong anh em góp ý,thảo luận.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Có xoáy ngang là dùng quà này rất hay ! còn xoáy xuống thì cũng được nhưng ko an toàn cảm giác bóng không tốt dễ bị rúc lưới ! xoáy lên đẩy luôn ! ai hướng dẫn kỹ thuật chặt bóng trên bàn để trả giao bóng luôn cho xôm đi !

bachikho

Đại Tá
chúng ta vẫn thấy ZJK là đại diện tiêu biểu nhất cho cú flick BH nhưng ít ai biết rằng người đc coi là cha đẻ của cú đó chính là Petr Korbel (cái tên chiquita là do ông gọi lần đầu tiên):

[video=youtube;xmwA6yg7cDY]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=xmwA6yg7cDY[/video]

chinguyen

Đại Uý
Thanks bạn bachikho về thông tin nầy
chúng ta vẫn thấy ZJK là đại diện tiêu biểu nhất cho cú flick BH nhưng ít ai biết rằng người đc coi là cha đẻ của cú đó chính là Petr Korbel (cái tên chiquita là do ông gọi lần đầu tiên)
Nhưng có lẽ quả nầy ra đời sau quả trái chuối bên phải, xem video sau để thấy sức mạnh của những quả đánh xoáy ngang bên FH, đặc biệt trong những cú đánh đôi công để dồn đối thủ sang 1 phía

[video=youtube;MQuR6lMJnLU]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=MQuR6lMJnLU[/video]

bachikho

Đại Tá
post của bác chả ăn nhập j với topic cả, đang bàn về cú chiquita thì bác lôi cú giật FH xoáy ngang vào làm j vậy, bó tay

Bình luận từ Facebook