Topic dành cho những người sưu tầm cốt vợt

Ttfan2012

Đại Tá
Mình lâu lâu lại nhớ cây đàn khi xưa đã từng đánh nên up ảnh cây kiếm giống cây kiếm cũ của mình lên khoe nhỉ:

Last edited:

Mark V

Đại Uý
E xin góp vui vài cái cán trong bộ sưu tập của người bạn, tất cả đều nguyên bản và cực đẹp . Nếu các bác kết em nào thì cũng có thể rước về ngay, mặt mũi của từng em sẽ đc post trong nay mai . Để tránh pha loãng trong topic này bác nào thích thì liên lạc theo số : 01636619213.

View attachment 7325 View attachment 7326 View attachment 7326 View attachment 7328 View attachment 7328

Không mê SD nhưng nhin cái mớ này cũng sôi máu mắt
Phải công nhận hoành tráng quá

Thachdaigia

Trung Uý
có bác nào cho mình biết tenor kết hợp với mút gì hợp nhất không, vừa mới vất vả khiêng được 1 em, đánh thử 1 buổi quá chuối. cám ơn các bác trước nhé.

Red Arc

Đại Tá
có bác nào cho mình biết tenor kết hợp với mút gì hợp nhất không, vừa mới vất vả khiêng được 1 em, đánh thử 1 buổi quá chuối. cám ơn các bác trước nhé.
Thử cái này xem có phê kg anh? FH: Target Ultim 50 độ, BH: Target Force 42,5 độ, phê lòi phèo luôn...

Mark V

Đại Uý
Hỏi thế thì chịu rồi bác ơi. Bác phải cho tý thông tin về lối đánh của bác nữa chứ
Theo mình cốt này thuần gỗ nên tránh mấy cái xốp dẻo, cứ lấy mấy em độ cứng trung bình mà chơi thôi. Còn nếu trình cao tay lụa và lực điền thì cứng mềm xơi tuốt:)
Em đề cử FH: Ten 05FX/G-1 BH: Baracuda/Andro Impuls

Thachdaigia

Trung Uý
cảm ơn chú Sơn, cảm ơn bác Mark V nhé, tôi qua về phải tháo khớp tay ra đại tu dầu mỡ lại, đánh thử 1 buổi mà nhừ cánh tay. theo bác Mark V kết hợp calibra spin or MarkV được không bác??? kiểu chơi của mình là tấn công ôm bàn và xa bàn đối giật nhé. thank.

bantaylua

Đại Uý
Bác cứ đánh markV thì chả thấy thích cái vợt nào đâu. Hì.
Chuyển sang mút bọt khí thế hệ mới đi, cốt kô hay cũng thành hay liền à.

xukaka

Đại Tá
Cách đây hơn 15 năm mút markV thịnh hành và đình đám ghê, hồi đó cốt Tamca cacbon + markV trở nên thịnh hành. Mà cũng phải hồi đó bóng nhỏ hơn bây giờ đi nhanh hơn, chứ bóng bây giờ mà dùng markV bóng đi bì bì mất sức.

Ttfan2012

Đại Tá
Ngày hôm nay mình xin phép được giới thiệu thêm một cây kiếm nữa trong bộ sưu tập Thất kiếm của mình, đó là cây Yasaka Malin Extra Offensive (tương chuyền là Mã Lâm-một trong những người có quả giao bóng hay nhất tuyển QG TQ đang sử dụng cây này) cán FL trọng lượng 89g với lớp gỗ ngoài là Walnuts. Đây là cây kiếm được nhiều người (nhất là các bác mê Tàu đạo) đánh giá là cốt vợt hợp với mặt Tàu nhất. Riêng cá nhân mình thì thấy đây là cây vợt rất hợp với mặt Tàu (H3, TG3, TG2) và cho những quả giật FH rất khó chịu vì cường độ xoáy và quỹ đạo rất bất lường. Tuy nhiên, không hiểu sao nhưng khi đánh BH thì mình thấy quả giật trái không được uy lực và ổn định lắm (mặc dù đây là cây vợt khá rung và kiểm soát rất tốt). Nhưng cũng có thể do mặt vợt mình sử dụng (mình đã từng sử dụng Rakza 7 soft, Sriver G3 cho BH của cây YEO này). Tóm lại qua trải nghiệm cây vợt YEO này (khoảng 2 tháng) mình thấy đây là cây vợt đánh rất hay với mặt Tàu tuy nhiên, nó sẽ hợp với lối đánh một càng (giật và tấn công chủ yếu ở bên FH và bên BH chỉ chặn đẩy, đấm bóng là chính).

Last edited:

Ttfan2012

Đại Tá
Nhân dịp Ma Long xuất sắc vượt qua Ovt người Đức để đưa TQ lên ngôi vô địch WTTTC 2014, mình xin phép giới thiệu nốt cây kiếm cuối cùng trong bộ sưu tập "Thất kiếm" của mình, đó là cây DHS 506 Special với cán DHS Hurricane Long III cán FL nặng 89g với lớp gỗ ngoài là Limba. Được thiết kế trên cơ sở hoàn thiện cây TG506 mà trước kia Ma Long đã từng sử dụng, cây 506 special có cảm giác cho người ta thấy người Trung Quốc vẫn là những nghệ nhân bắt trước khá sáng tạo. Cây 506 special (trước đó là TG506, Long 2, Long 3) đều được thiết kế trên cơ sở cấu tạo của cây vợt kinh điển của hãng Stiga đó là Clipper CR cán đặc. Điểm đặc biệt nhất của cây 506 special mà mình thấy được sau khi đã đánh qua cây Clipper CR bản Pro, TG506 và Long 2 đó là sự kiểm soát tốt và cán cầm rất thích hợp với việc chuyển từ FH sang BH và ngược lại. Mình đã đánh cây này với combo giống như Ma Long đã từng đánh (FH: H3Neo pro blue; BH: Ten 64) và combo FH:TG2Neo và BH: Sriver G3 và thấy cây này rất hợp với mặt Tàu và đặc biệt là cho đường giật FH xoáy và quỹ đạo bóng đi rất dị. Bên BH đánh khá thuận tiện (giật trái, flick, đấm bóng có cảm giác rất tốt). Nếu so sánh với các cây Long II, Clipper CR thì cây này có tốc độ thấp hơn một chút nhưng đánh BH là thuận tiện và an toàn hơn rất nhiều. Nếu so sánh với cây TG506 thì có điểm khác nhau một chút là quả giật bên FH ổn định hơn và xoáy dị hơn một chút. Đấy là những gì mình cảm nhận được sau hơn 2 tháng đánh cây này xin gửi các bạn tham khảo.

Last edited:

Mark V

Đại Uý
cảm ơn chú Sơn, cảm ơn bác Mark V nhé, tôi qua về phải tháo khớp tay ra đại tu dầu mỡ lại, đánh thử 1 buổi mà nhừ cánh tay. theo bác Mark V kết hợp calibra spin or MarkV được không bác??? kiểu chơi của mình là tấn công ôm bàn và xa bàn đối giật nhé. thank.

Calibra mình chưa dc thử, nhưng đừng dây vào Mark V vì thời oanh liệt của em nó nay đã mất cái "oanh" chỉ còn lại chữ "liệt"

Nhân tiện có lần bác hỏi "sao mình lấy nick là Mark V" thì cũng xin thưa rằng: vào năm 1985-1986, mình chỉ ao ước có đủ tiền để mua 1 miếng MarkV ở chỗ chị Bích-Hằng đường Lê lợi, nhưng tại thời điểm đó giá 1 miếng MarkV tương đương với 2 chỉ vàng và tương đương với 4 tháng lương của bà già mình. Ak, vậy cái nick để nhắc lại một thời chơi bb với cốt Thiên Tân + mút Đường sắt mà mơ có môt ngày mua dc MarkV

Chúc cuối tuần cả nhà nhiều bia

Bình luận từ Facebook