Tokyo Olympics 2020 (24/7 ~ 06/8)

quan221212

Đại Uý
Đúng thế, tớ cũng đang gia cát dự là Mã Long sẽ ăn nốt cái WCh 2021. Nhanh thôi, còn có 3 tháng 16 ngày nữa là đến rồi.
Mình hy vọng được xem 1 trận CK nữa giữa Fan Zhen Dong và ML một lần cuối, để thử xem cu em có thể đường đường chính chính ăn ông anh trai 1 giải chính thức hay không? (Năm 2019 thấy Fan có vẻ áp đảo Long 1 khoảng thời gian cuối năm nhưng rồi đâu lại vào đấy thì phải ;) ?)

Trainee

Đại Tá
Mình hy vọng được xem 1 trận CK nữa giữa Fan Zhen Dong và ML một lần cuối, để thử xem cu em có thể đường đường chính chính ăn ông anh trai 1 giải chính thức hay không? (Năm 2019 thấy Fan có vẻ áp đảo Long 1 khoảng thời gian cuối năm nhưng rồi đâu lại vào đấy thì phải ;) ?)
Hồi 2019 Ma Long chấn thương, Năm nay đánh còn hay hơn cuối 2019 và nửa đầu 2020

LangThang

Đại Uý
May là hoãn do covid nên ML có thời giạn phục hồi.
JUN của Nhật giải này cũng hay và có công lớn, kết thúc giải thì cu cậu cũng tuyên bố rút lui rồi (do mắt có vấn đề)

lion

Đại Tá
Ovt giải này đánh hay tợn, làm cho ML và Fan trầy da tróc vẩy mới thắng đc. Cách đây mấy năm mình đã nghĩ Ovt xuống phong độ ở bên kia sườn do của sự nghiệp rồi, thật quá bất ngờ
Chắc nhờ dùng cây vợt mới ạ :)

Lamberte

Trung Uý
Giải năm nay Ma Long đánh hay, vô địch Olimpic là quá xứng đáng, ko có gì phải bàn cãi, nhưng mọi người có đồng ý với em, một phần là do Fan chơi ko tốt, nếu ko muốn nói là sa sút. Nói ra các bác lại bảo em chém gió nhưng thật ra, Đông béo bộc lộ sự sa sút (ko giống như Fan các giải trước thềm Olimpic) ngay từ trận gặp Youngsik. Sau giải năm nay, nhiều lời khen giành cho Long quá trời, em thì thấy Fan có 1 số vấn đề.
- Đối giật: nếu nói là đối giật thì Fan đối giật chẳng sợ ai, nếu ai chịu khó theo dõi FZD từ năm 2017 thì thấy Fan dù thắng hay thua khi đối giật Fan rất mạnh, kể cả Malong nhiều khi đối giật cũng ko ăn nổi, ai hay xem highlight những pha đối giật giữa Fan-Ma, phải đến 60% Fan giành phần thắng, dù kỹ thuật ko bằng nhưng Fan có sức của tuổi trẻ, nên chỉ 2-3 quả qua lại là Fan lấy được thế chủ động, và dồn được đối phương ra xa bàn, Xuxin đối giật hay thế nhưng cứ gặp Fan mà đối giật thì chỉ 2-3 quả là phải chuyển sang lốp. nhưng giải năm nay Fan đối giật rất kém, thường xuyên bị thua, trận chung kết với Ma Long cảm giác Fan như là người nhiêu hơn 9 tuổi chứ ko phải Long.
- Di chuyện nặng nề: chắc các bác phải đồng tình với em là giải năm nay Fan di chuyển quá nặng nề, đây chính là lý do tại sao Fan giải này rất ít flick trái, Fan đã chậm hơn rất nhiều. Các VĐV khi di chuyển tốt, lối chơi nhịp nhang thì dù chạy nhiều nhưng đường bóng sáng, bộ chân linh hoạt, càng chơi càng khỏe, nhưng giải này mọi người để ý Fan rất nhanh mệt, phải vặn lườn, phải đánh ở thế bóng sát người rất nhiều, nhìn rất nặng nề, rõ ràng nhất là trận bán kết với LinYJ và chung kết với MaLong, Long hơn tới 9 tuổi mà sau 6 sec Đông như k còn thở nổi. Thời gian trước, Fan thường xuyên khai thác được những khoảng trống của Long, nhưng giải này Fan toàn bị khai thác lại, chính là vì Fan di chuyển kém hơn trước nhiều.
- Quả trái sa sút nghiêm trọng: nếu nói Fan đánh trái hay nhất chưa chắc đúng, nhưng quả trái của Fan thì thật sự chẳng sợ ai, quả BH chính là quả thương hiệu của Fan, giải này Fan đánh trái hỏng quá nhiều, trận chung kết với Long, sec 6 quan trọng thế mà Fan giật trái hỏng liền mấy quả, cũng may là các đối thủ của Fan trước trận Chung kết cũng đánh hỏng nhiều, riêng trận bán kết đơn với LinJY ở sec 7, 11 quả Fan ăn thì có đến 8 quả là Lin đánh hỏng (Lin tự đánh hỏng chứ ko phải Đông dồn ép để Lin đánh lỗi), Fan chỉ tự mình kết liễu đối phương được có 3 quả thôi. Đây ko phải là phong cách thường lệ của Fan.
- Tay run một cách lạ thường khi giao bóng: quả này thì ai ko phải dân bóng bàn cũng nhìn thấy, từ ngày cầm cây Viscaria, Fan tay rất run khi giao bóng, và có cảm giác rất tâm lý khi vào trận, bắt nhịp trận đấu cực kỳ chậm. Vấn đề của Fan là trước đây nửa năm khi còn cầm cây Stiga, Fan ko hề bị như vậy. :)
Theo em, Fan muốn trở lại phong độ như xưa, việc đầu tiên là phải giảm cân trước :)

noobteam

Trung Uý
Giải năm nay Ma Long đánh hay, vô địch Olimpic là quá xứng đáng, ko có gì phải bàn cãi, nhưng mọi người có đồng ý với em, một phần là do Fan chơi ko tốt, nếu ko muốn nói là sa sút. Nói ra các bác lại bảo em chém gió nhưng thật ra, Đông béo bộc lộ sự sa sút (ko giống như Fan các giải trước thềm Olimpic) ngay từ trận gặp Youngsik. Sau giải năm nay, nhiều lời khen giành cho Long quá trời, em thì thấy Fan có 1 số vấn đề.
- Đối giật: nếu nói là đối giật thì Fan đối giật chẳng sợ ai, nếu ai chịu khó theo dõi FZD từ năm 2017 thì thấy Fan dù thắng hay thua khi đối giật Fan rất mạnh, kể cả Malong nhiều khi đối giật cũng ko ăn nổi, ai hay xem highlight những pha đối giật giữa Fan-Ma, phải đến 60% Fan giành phần thắng, dù kỹ thuật ko bằng nhưng Fan có sức của tuổi trẻ, nên chỉ 2-3 quả qua lại là Fan lấy được thế chủ động, và dồn được đối phương ra xa bàn, Xuxin đối giật hay thế nhưng cứ gặp Fan mà đối giật thì chỉ 2-3 quả là phải chuyển sang lốp. nhưng giải năm nay Fan đối giật rất kém, thường xuyên bị thua, trận chung kết với Ma Long cảm giác Fan như là người nhiêu hơn 9 tuổi chứ ko phải Long.
- Di chuyện nặng nề: chắc các bác phải đồng tình với em là giải năm nay Fan di chuyển quá nặng nề, đây chính là lý do tại sao Fan giải này rất ít flick trái, Fan đã chậm hơn rất nhiều. Các VĐV khi di chuyển tốt, lối chơi nhịp nhang thì dù chạy nhiều nhưng đường bóng sáng, bộ chân linh hoạt, càng chơi càng khỏe, nhưng giải này mọi người để ý Fan rất nhanh mệt, phải vặn lườn, phải đánh ở thế bóng sát người rất nhiều, nhìn rất nặng nề, rõ ràng nhất là trận bán kết với LinYJ và chung kết với MaLong, Long hơn tới 9 tuổi mà sau 6 sec Đông như k còn thở nổi. Thời gian trước, Fan thường xuyên khai thác được những khoảng trống của Long, nhưng giải này Fan toàn bị khai thác lại, chính là vì Fan di chuyển kém hơn trước nhiều.
- Quả trái sa sút nghiêm trọng: nếu nói Fan đánh trái hay nhất chưa chắc đúng, nhưng quả trái của Fan thì thật sự chẳng sợ ai, quả BH chính là quả thương hiệu của Fan, giải này Fan đánh trái hỏng quá nhiều, trận chung kết với Long, sec 6 quan trọng thế mà Fan giật trái hỏng liền mấy quả, cũng may là các đối thủ của Fan trước trận Chung kết cũng đánh hỏng nhiều, riêng trận bán kết đơn với LinJY ở sec 7, 11 quả Fan ăn thì có đến 8 quả là Lin đánh hỏng (Lin tự đánh hỏng chứ ko phải Đông dồn ép để Lin đánh lỗi), Fan chỉ tự mình kết liễu đối phương được có 3 quả thôi. Đây ko phải là phong cách thường lệ của Fan.
- Tay run một cách lạ thường khi giao bóng: quả này thì ai ko phải dân bóng bàn cũng nhìn thấy, từ ngày cầm cây Viscaria, Fan tay rất run khi giao bóng, và có cảm giác rất tâm lý khi vào trận, bắt nhịp trận đấu cực kỳ chậm. Vấn đề của Fan là trước đây nửa năm khi còn cầm cây Stiga, Fan ko hề bị như vậy. :)
Theo em, Fan muốn trở lại phong độ như xưa, việc đầu tiên là phải giảm cân trước :)
Giờ Fan giống người hơn. Không còn là máy bắn bóng nữa.

lamtq

Đại Tá
Tốc độ của KoKi nhanh mà, Flack không sở trường giật phải, chỉ giật một đòn đến đòn sau quay ra bạt ngay, mặt trái dùng gai nên khi giật trái lại càng cần có thời gian để giật, mà tốc độ của koki thì thanh rồi, cả hai yếu tố trái phải của Flack đều không có đất diễn nên thua nhanh
có lộn ko e. Falck trái là RakX. gai Rak Po phải nhé

lion

Đại Tá
Em thì thấy Fan ZhenDong cũng đã có sự chuẩn bị nội dung đơn, đồng đội tiền Olympic bằng các giải đấu nội bộ nhiều, chế độ tập luyện cũng được duy trì bởi HLV riêng nên cơ bản phong độ không kém đi, người ngợm cũng gọn hơn so với mấy năm trước nhiều. VĐV chuyên nghiệp đang ở thời kỳ đỉnh cao rất có ý thức với sức khỏe, đặc biệt nó còn là kỷ luật, là tương lai, không ai dám lơ là vi phạm. Ae thử nhìn Ronaldo thì thấy, đây là tấm gương vô cùng mẫu mực về đời sống thể thao chuẩn mực, VĐV bóng bàn tầm cỡ thế giới tin rằng họ cũng có ý thức như vậy.

Trở lại trận CK thì em thấy:
- Đây là trận CK đầu tiên, Fan ZhenDong dĩ nhiên tâm lý, trong khi đó Ma Long đã no nê danh hiệu, và dù có giành HCB thì khả năng giành HCV đồng đội cũng rất cao, đương nhiên Ma Long vẫn là tay vợt xuất sắc nhất mọi thời đại, đó là điểm tựa tâm lý cực kỳ thuận lợi cho Ma Long.
- Về chiến thuật, em thấy Ma Long đã ý thức rất sâu sắc quả trái của Fan ZhenDong, đặc biệt sợ quả tấn công xoáy và mạnh về góc xa bên phải hoặc đôi công trái và bị đẩy bóng dọc biên của Fan ZhenDong (ae nếu xem lại CK Mens WorldCup 2020 thì thấy Ma Long đã bị thua ngược vì những đòn này, sau đó tại CK Grand Finals Ma Long đã thay đổi chủ động tấn công, đôi công trái chiếm tiên cơ nên đã khuất phục được Fan ZhenDong). Vì vậy, hầu hết mọi quả phát bóng của Ma Long nếu về góc xa bên trái của Fan ZhenDong thì chủ yếu là nhanh xuống để Fan ZhenDong không có nhiều thời gian điều chỉnh phản công, ngược lại Ma Long có thời gian xoay người tấn công (chuyên môn gọi là quả thứ 3). Còn lại, Ma Long toàn phát bóng xoáy ngang xuống rất nặng về góc gần bên phải (thuận tay của Fan ZhenDong) làm Fan ZhenDong không thể giật, flick...đại loại là vị trí khó tấn công nhất, buộc phải cò cưa và Ma Long có đủ thời gian setup (gọi nôm na là cài cắm) để buộc Fan ZhenDong rơi vào thế bất tiện, phải đánh theo ý Ma Long. Nhờ vậy, Ma Long đã dẫn séc 1 rất sâu, và đó là lý do tại sao Ma Long trung thành với chiến thuật chặt chẽ này từ đầu đến cuối trận và Fan ZhenDong dưới nhiều sức ép tâm lý, không thể phát huy lợi thế đã rơi vào trạng thái mất tự tin. Sau trận đấu, Fan ZhenDong cũng phải thừa nhận điều đó.

Trận CK không có nhiều pha bóng cởi mở như 2 trận BK hay trận tranh HCĐ, nhưng em thấy học hỏi được rất nhiều từ chiến thuật của trận CK này, nhắc lại là chiến thuật tuyệt vời. Mourinho từng nói: "Nếu bạn thắng 10-0, bạn sẽ hủy diệt một trận đấu. Nhưng nếu bạn thắng 10 trận với tỉ số 1-0, bạn sẽ hủy diệt cả giải đấu!", quan trọng nhất là chiến thắng, đặc biệt là chiến thắng trong một trận đấu cực kỳ quan trọng!

LangThang

Đại Uý
(giờ vn) 5:30pm (vtv5,6) 5:45pm (htv tt)
Truyền hình trực tiếp Lễ bế mạc Olympic Tokyo

Đề nghị loại bỏ các môn bóng chày, bóng bầu dục vì VN k chơi mà cũng k thèm xem

Last edited:

conduongs

Đại Tá
Chính xác! BH mút, FH gai.
Thầy ơi Flack đánh không cố định mặt gai bên nào thầy ah, xoay vợt liên tục, để gai bên trái nhiều hơn. cái này có diễn đàn bóng bàn nước ngoài nói rồi, lâu em không tìm lại bài nữa, cái khó của Flack là vậy nếu đánh bóng tốc độ chậm Flack chiếm ưu thế ngay

P.Nam

Binh Nhì
Thầy ơi Flack đánh không cố định mặt gai bên nào thầy ah, xoay vợt liên tục, để gai bên trái nhiều hơn. cái này có diễn đàn bóng bàn nước ngoài nói rồi, lâu em không tìm lại bài nữa, cái khó của Flack là vậy nếu đánh bóng tốc độ chậm Flack chiếm ưu thế ngay
falck chỉ xoay lúc giao bóng thôi ạ tự falck cũng chia sẻ là forehand lúc dùnh mút anh ấy không tạo đc nhiều xoáy, chỉ thi thoảng phải đối giật phải xa bàn falc mới dùng mút để móc qua thoi ạ

conduongs

Đại Tá
falck chỉ xoay lúc giao bóng thôi ạ tự falck cũng chia sẻ là forehand lúc dùnh mút anh ấy không tạo đc nhiều xoáy, chỉ thi thoảng phải đối giật phải xa bàn falc mới dùng mút để móc qua thoi ạ
Flack vẫn dùng mặt gai để giao bóng bạn nhé do đánh được cả gai bên FH và BH nên Flack xoay vợt rất linh hoạt, đó mới là điều làm nên một Flack hay như hiện tại bạn ah

P.Nam

Binh Nhì
Flack vẫn dùng mặt gai để giao bóng bạn nhé do đánh được cả gai bên FH và BH nên Flack xoay vợt rất linh hoạt, đó mới là điều làm nên một Flack hay như hiện tại bạn ah
em xem falck khá nhiều thi thoảng cũng thấy falck xoay mút sang phải gai sang trái nhưng mà hầu hết là giải pháp tình thế, mà mấy trận hồi wttc 2019 với quatar open 2019 là 2 giải em thấy falck đánh hay nhất thì lại kh thấy xoay quá nhiều

Bình luận từ Facebook