thời gian bóc mặt vợt

tosiosHD

Đại Tá
Sau bao lâu thì nên dán lại mặt vợt? Cái này phụ thuộc vào tần suất chơi bóng và chất lượng, tính chất cú đánh và cảm giác của từng người. Có người 1-vài tháng, có người 1-vài tuần là bóc mút dán lại rồi. Nói chung là khi thấy mút bị bong, tróc, hoặc độ nảy bề mặt vợt cảm giác ko đồng đều, 1 số chỗ chai chai, lì lì...thì nên bóc mút dán lại!

winner9x

Binh Nhất
Tiện e hỏi, bóc mút có nên lột lớp keo cũ ko, e thấy mẫy bác chỗ e ko lột lớp cũ cứ thế quét keo vào xong dán thôi.

pkhuyenthoai

Đại Tá
Tiện e hỏi, bóc mút có nên lột lớp keo cũ ko, e thấy mẫy bác chỗ e ko lột lớp cũ cứ thế quét keo vào xong dán thôi.
Siêng thì lột, sẽ chất lượng hơn, không lột keo cũ cũng được, nhưng vợt sẽ dày lên, đánh cảm giác không đều. Khuyên: nên lột

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long

Nếu như không tính việc bong tróc, nảy không đều...etc..... Tầm 2 tháng bạn bóc dán 1 lần đối với keo sữa để tránh việc bị ẩm cốt vợt cũng như ảnh hưởng đến chất lượng cú đánh. Hiện giờ keo sữa rất rẻ và dán được nhiều lần nên khuyên bạn dùng loại này (Leoviz, Rồng Việt). Đối với tăng lực, tầm 4 ngày đến 1 tuần bạn dán lại 1 lần, vì loại này tính chất của nó là làm mềm và dãn mặt vợt để tăng lực cho cú đánh, tầm 2-3 ngày là công dụng "tăng lực" hết tác dụng, mặt vẫn bị kéo căng trong khi lớp lót đã "cứng" lại chứ không còn mềm như trước nữa, lúc này mặt đánh rất "bì", ai cũng có thể cảm nhận được nhất là những người giật ma sát chuẩn, lúc này nếu đánh lâu sẽ rất hại mút vợt.

Còn việc bóc keo cũ hay không thì câu trả lời là có nhưng đó là khi đã quét tầm 3-5 lớp keo cũ, đối với keo sữa, khi quét keo, bạn chỉ cần quét 1 lớp duy nhất lên mặt, 1 lớp lên cốt rồi dán, các lần sau chỉ quét lên cốt rồi dán luôn chứ không cần quét lên mặt nữa, cứ như thế tầm 5 lớp là lột keo. Keo tăng lực thì không nên lột nhiều, cứ để tầm 6-7 lớp thì lột một thể.

miziru

Thượng Tá
Em là thằng bóc dán vợt chả theo định kỳ nào, khi thì vừa dán đã bóc , khi thì 2-3 tháng, keo em dùng tăng lực, keo sữa, có khi cả 2 kết hợp .
Em có ý kiến thế này :
+ Về cảm giác : lúc mới dán thì ít nhiều mặt vợt cũng bị căng ra hơn do tay chúng ta ép hoặc dùng chai, ống lăn đè thì đều hơn cộng với độ dính của keo lúc mới dán tốt hơn nên cho ta một cảm giác thật thà hơn chứ không "bồm bộp" như là dán keo lâu ngày. Ngoài ra, nếu các bác dùng keo tăng lực thì cảm giác mới và cũ cũng rõ ràng và nhanh chóng hơn đấy ạ, vì mặt vợt co ngót trở lại sau vài ngày, liên kết mút và cốt lại càng bị thay đổi nhiều.
+ Trên thực tế : keo lúc mới dán ( trong vòng vài ba ngày) mà bóc ra thì keo vẫn xen vào các thớt gỗ trên cốt tạo liên kết chặt chẽ hơn, càng ngày những liên kết này càng mất đi và keo trở về dần với mút vợt. Lúc này bóc dễ dàng hơn là lúc mới dán. Em chưa để trong thời gian quá lâu ( lâu hơn nửa năm, 1 năm hay vài năm ) nên chưa biết có khó bóc hay không. Nhưng nếu em bóc lúc vừa mới dán so với 3 tháng sau mới bóc thì lúc sau 3 tháng bóc khá dễ dàng.
Về tác dụng của keo sữa ( còn keo tăng lực thì ai cũng biết rồi bác nhé ) : tương truyền 1 số loại keo sữa dán vào thì nảy hơn hoặc xịt hơn ( có bác còn bảo là bám xoáy hơn ) nhưng em dùng 3 loại keo sữa rồi thấy không khác nhau là mấy. Điều này nhờ bác nào hiểu biết kiểm nghiệm và lý luận, em ko đủ khả năng. Ngoài ra, mút dán lâu ngày ko bóc để dán lại đánh có cảm giác không thật, "bồm bộp" , tiếng ko đanh bằng lúc mới dán.
Khoảng thời gian dán lại keo thì tùy vào nhu cầu mỗi người thôi ạ. Hôm qua vừa dán, hôm nay có mút mới muốn test chẳng lẽ lại thôi, chờ sau nửa tháng nữa :D . Những nếu ko thật sự "ham muốn" và cần thiết thì em nghĩ khoảng nửa tháng dán lại một lần là ổn , tại vì sao ?
Thứ nhất, bóc sớm thì mút và cốt vẫn liên kết khá chặt, dễ tước gỗ hơn, các bác có thể bóc dán liên tục để kiểm nghiệm công nghệ chống tước gỗ của một số cốt được quảng cáo :D . Thứ hai, nếu để thời gian quá dài mà lại chơi nhiều thì tất nhiên là cảm giác sẽ ko thật thà bằng mới dán. Cũng tùy thôi ạ, em nhạy cảm thì thấy thế, chứ mấy bô lão ở clb của em 1 năm chắc dán lại 1-2 lần, vẫn chiến tốt, gò, cắt, kê, chặn, bạt ...vẫn ngon ơ . Chả thấy ai ý kiến gì.

tosiosHD

Đại Tá
....Nhưng nếu em bóc lúc vừa mới dán so với 3 tháng sau mới bóc thì lúc sau 3 tháng bóc khá dễ dàng.....

......Thứ nhất, bóc sớm thì mút và cốt vẫn liên kết khá chặt, dễ tước gỗ hơn, các bác có thể bóc dán liên tục để kiểm nghiệm công nghệ chống tước gỗ của một số cốt được quảng cáo .....
Suy luận của bạn khá logic, nhưng thực tế mình gặp 1 số trường hợp mút mới dán vào đánh 1-2 buổi bóc ra dễ hơn sau khi đánh khoảng 1-2 tháng đấy. Có khi nào lại giải thích theo khía cạnh " khi chơi lâu hơn, lực tác dụng của bóng vào mút và keo sẽ ép chặt hơn mút, keo với cốt, làm cho mút dính chặt vào cốt hơn" bạn nhỉ?

dokhoa33

Đại Tá
cho e hỏi keo sữa để khoảng 2 tuần dễ bóc hơn tránh bị tước gỗ, hay để khoảng 2 tháng bóc ra dễ hơn ko bị tước gỗ.

miziru

Thượng Tá
Suy luận của bạn khá logic, nhưng thực tế mình gặp 1 số trường hợp mút mới dán vào đánh 1-2 buổi bóc ra dễ hơn sau khi đánh khoảng 1-2 tháng đấy. Có khi nào lại giải thích theo khía cạnh " khi chơi lâu hơn, lực tác dụng của bóng vào mút và keo sẽ ép chặt hơn mút, keo với cốt, làm cho mút dính chặt vào cốt hơn" bạn nhỉ?
Em nghĩ không phải do lực ép mạnh hơn do thời gian lâu không bóc, mà chính là do chất dính ở keo bị lão hóa, cứng lại nhưng vẫn nằm trong các thớ gỗ chứ không bị kéo lại mặt vợt, do cứng, mất độ đàn hồi, dẻo nên lúc bóc ra khó khăn hơn.
Cụ thể khi mới dán không được thời gian bao lâu bóc ra thì thấy lớp keo bị kéo dãn ra thành sợi, giữa mặt và cốt, nhưng để lâu sẽ mất đi hiện tượng này, ko thấy dạng sợi keo dù khó bóc hay dễ bóc.

tosiosHD

Đại Tá
cho e hỏi keo sữa để khoảng 2 tuần dễ bóc hơn tránh bị tước gỗ, hay để khoảng 2 tháng bóc ra dễ hơn ko bị tước gỗ.
Thực sự nó còn phụ thuộc vào tính chất lớp gỗ ngoài cùng của cốt vợt. Mình đã từng dán keo sữa Leoviz cho cốt NA, Barwell fleet của mình. Sau 1 thời gian bóc mút ra khỏi cốt, lớp keo dính chặt vào bề mặt cốt, nếu bóc ko cẩn thận là bị tước gỗ ngay. Nhưng cũng cốt ấy, keo ấy khi dán mút trải nghiệm, hôm trước dán, 1 hoặc 2 hôm sau bóc ra dán mút khác vì ko hợp thì lại thấy bóc ra rất dễ dàng bạn ạ.

tosiosHD

Đại Tá
Em nghĩ không phải do lực ép mạnh hơn do thời gian lâu không bóc, mà chính là do chất dính ở keo bị lão hóa, cứng lại nhưng vẫn nằm trong các thớ gỗ chứ không bị kéo lại mặt vợt, do cứng, mất độ đàn hồi, dẻo nên lúc bóc ra khó khăn hơn.
Cụ thể khi mới dán không được thời gian bao lâu bóc ra thì thấy lớp keo bị kéo dãn ra thành sợi, giữa mặt và cốt, nhưng để lâu sẽ mất đi hiện tượng này, ko thấy dạng sợi keo dù khó bóc hay dễ bóc.
Cũng có thể là như thế, vấn đề này chỉ có chuyên gia hoặc nhà sản xuất keo mới giải thích chính xác được. Nhưng đúng là có trường hợp, cốt càng đánh càng dễ bị bong tróc mút ra khỏi cốt, trường hợp khác cốt càng đánh thì càng khó bóc mút ra khỏi cốt. Thế mới hay chứ!

dokhoa33

Đại Tá
Thực sự nó còn phụ thuộc vào tính chất lớp gỗ ngoài cùng của cốt vợt. Mình đã từng dán keo sữa Leoviz cho cốt NA, Barwell fleet của mình. Sau 1 thời gian bóc mút ra khỏi cốt, lớp keo dính chặt vào bề mặt cốt, nếu bóc ko cẩn thận là bị tước gỗ ngay. Nhưng cũng cốt ấy, keo ấy khi dán mút trải nghiệm, hôm trước dán, 1 hoặc 2 hôm sau bóc ra dán mút khác vì ko hợp thì lại thấy bóc ra rất dễ dàng bạn ạ.
e chỉ thấy khi keo sữa để lâu mà lột rất hay bị chết keo bóc rất khó, còn keo mới lột rất dễ. Có lẽ ko nên để keo quá lâu mới lột, chết keo ăn vào cốt có khi rất dễ bị tước gỗ.

tosiosHD

Đại Tá
e chỉ thấy khi keo sữa để lâu mà lột rất hay bị chết keo bóc rất khó, còn keo mới lột rất dễ. Có lẽ ko nên để keo quá lâu mới lột, chết keo ăn vào cốt có khi rất dễ bị tước gỗ.
Đúng vậy, mình cũng đồng quan điểm này với bạn. Trái ngược hẳn với bạn @miziru nói ở trên nhỉ?

miziru

Thượng Tá
Cả 2 trường hợp là bóc sớm quá và để lâu quá đều dễ tước bác ạ.

dokhoa33

Đại Tá
Nếu bạn nói bóc sớm quá mà dễ tước là sai thực tế hoàn toàn! Mình đã có trường hợp vừa dán mút xong, nhìn ko cân đối, ko thích, bóc ra dán lại ngay. Lúc đó bóc rất dễ dàng.
e cũng thử mút thay liên tục nhiều lúc vừa dán sau bóc ra luôn cũng thấy dễ ko vấn đề j! Keo cũng rất dễ lột( e cũng pha thêm chút nước vào keo để loãng tỉ lệ) keo mỏng và rất dễ bóc!

miziru

Thượng Tá
Nếu bạn nói bóc sớm quá mà dễ tước là sai thực tế hoàn toàn! Mình đã có trường hợp vừa dán mút xong, nhìn ko cân đối, ko thích, bóc ra dán lại ngay. Lúc đó bóc rất dễ dàng.
Em có 3 cây vợt dán xong > lỗi > bóc ra luôn là bị tước , không phải lần nào cũng bị tước nhưng khả năng bị tước là cao hơn

Bình luận từ Facebook