Thiết bị hỗ trợ nhặt bóng tự chế .

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Trong quá trình áp dụng máy bắn bóng vào huấn luyện cho các bạn mới tập nhận thấy một vấn đề là mỗi lần hết bóng phải đi gom nhặt bóng rất mệt, thấy các bạn cứ đùn cho nhau đi nhặt. Mình nhặt mấy chục quả cúi lên cúi xuống đau lưng quá ! và thế là cái máu chế ... lại lên.

Chia sẻ cùng các bạn thiết bị nhặt bóng bàn cực shock ! Khuyến khích tự làm, bí lắm mới nhờ Hiệp nhé. Sản phẩm chỉ được tặng kèm cho những bạn mua máy dòng cao cấp của Hiệp !

Bước 1 - Chuẩn bị nguyên vật liệu : ( dự kiến chi phí khoảng 50k)
1 - Ống nhựa PVC ( ống dẫn nước ) fi 48 loại C1 ( mỏng nhất, rẻ tiền nhất ) = 1,5m
2 - Băng dính ( nên dùng loại băng dính điện mầu đen )
3 - Săm xe máy đã qua sử dụng loại nhỏ

Bước 2 - Lắp ghép ( dự kiến mất khoảng 30p)
1 - Cắt ống cho phẳng đẹp 2 đầu
2 - Cắt một đoạn ngắn = 4 cm, tiếp đó cắt rời ra để có thể lồng vào ống
3 - Cắt một đoạn săm xe khoảng 5cm, lồng vào 1 đầu ống sao cho còn thừa lại 1cm. Săm xe bé hơn ống lên đầu sẽ co lại bé hơn bóng có nhiệm vụ giữ bóng khỏi bị rơi ra.
4 - Lấy đoạn ống 4cm đã cắt rời lồng bên ngoài sao cho che được lớp săm xe là OK
5 - Lấp băng dính điện quấn xung quanh để giữ cho chặt và đẹp.

Bước 3 - Hoàn thiện ( mất khoảng 20k và 15 phút
1 - Lấy Sơn hoặc giấy dán đề can dán phủ 1 lớp bên ngoài.
2 - trang trí cho đẹp.

Bước 4 - Thao tác sử dụng trong thực tế. ( Video clip )

Last edited:

pingg

Trung Uý
Trong quá trình áp dụng máy bắn bóng vào huấn luyện cho các bạn mới tập nhận thấy một vấn đề là mỗi lần hết bóng phải đi gom nhặt bóng rất mệt, thấy các bạn cứ đùn cho nhau đi nhặt. Mình nhặt mấy chục quả cúi lên cúi xuống đau lưng quá ! và thế là cái máu chế ... lại lên.

Chia sẻ cùng các bạn thiết bị nhặt bóng bàn cực shock ! Khuyến khích tự làm, bí lắm mới nhờ Hiệp nhé. Sản phẩm chỉ được tặng kèm cho những bạn mua máy dòng cao cấp của Hiệp !

Bước 1 - Chuẩn bị nguyên vật liệu : ( dự kiến chi phí khoảng 50k)
1 - Ống nhựa PVC ( ống dẫn nước ) fi 48 loại C1 ( mỏng nhất, rẻ tiền nhất ) = 1,5m
2 - Băng dính ( nên dùng loại băng dính điện mầu đen )
3 - Săm xe máy đã qua sử dụng loại nhỏ

Bước 2 - Lắp ghép ( dự kiến mất khoảng 30p)
1 - Cắt ống cho phẳng đẹp 2 đầu
2 - Cắt một đoạn ngắn = 4 cm, tiếp đó cắt rời ra để có thể lồng vào ống
3 - Cắt một đoạn săm xe khoảng 5cm, lòng vào 1 đầu ống sao cho còn thừa lại 1cm.
4 - Lấy đoạn ống 4cm đã cắt rời lồng bên ngoài sao cho che được lớp săm xe là OK
5 - Lấp băng dính điện quấn xung quanh để giữ

... Còn tiếp, mời các bạn đón xem
làm cái vợt lưới nhặt nhanh hơn rất nhiều, kiếm cái móc áo bằng nhôm, bẻ thành hình chữ nhật rối khâu lưới xung quanh, gắn vào một cái que, cái này kết hợp với cái ống của bác thì có thể nhặt bóng ở mọi ngóc ngách

khanhcfc

Thượng Tá
Bên tầu họ chế rất hay..... Lấy cái rổ nhựa hình vuông cho miệng úp xuống dưới. Khía o miệng rổ để đan dây cao su nhỏ hơn quả bb 1 chút. Khoét cái đít rổ để lấy bóng ra ... Buộc cái cán để cầm cho đỡ phải cúi.... Thế là đi đến đâu chụp đến đấy.... Một Phát cả chục quả.

archer

Đại Tá
Bên tầu họ chế rất hay..... Lấy cái rổ nhựa hình vuông cho miệng úp xuống dưới. Khía o miệng rổ để đan dây cao su nhỏ hơn quả bb 1 chút. Khoét cái đít rổ để lấy bóng ra ... Buộc cái cán để cầm cho đỡ phải cúi.... Thế là đi đến đâu chụp đến đấy.... Một Phát cả chục quả.
Cách này mới thông minh nè :)

o3ma

Đại Tá
Cách này mới thông minh nè :)
Chỗ a chơi vẫn dùng cái này để gom bóng. Dùng 1 vật hình trụ như thùng sơn nhựa loại bé (2 hay 3 lít gì đó...hoặc đồ khác tương tự, hai đầu thủng như ống nhựa) rồi khoan mấy cái lỗ sau buộc dây chun (nhanh đứt) hoặc dây cước (bền hơn) thành các hàng dây song song nhỏ hơn đường kính quả bóng tí ti rồi gắn thêm cái cán dài hơn 1m (cầm đi thao tác vừa tầm tay, ko phải cúi lưng) và rồi đầy thì lại đổ ra rổ. Đơn giản, hiệu quả hơn cái ống nhựa kia nhiều. Giống như cái bác @khanhcfc nói.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Các bạn có nhiều ý kiến khá hay nhưng mỗi thiết bị có cái hay của nó ! cái nhặt được nhiều cùng lúc thì làm mất công hơn, dễ hỏng hơn,.. nhược điểm là không nhặt được bóng ở những khe nhỏ, thiết bị lớn,... trong khi thiết bị này dễ dàng hơn nhiều từ khâu chế tạo đến làm đẹp, bảo quản, lại dễ dàng thực hiện việc lấy bóng ở những khe nhỏ, gầm bàn, lại dễ cầm, hiệu quả không kém.

Mời các bạn xem Video nhé !

Sơn Hoá Nt

Thượng Sỹ
Bạn có thể nói kĩ hơn đc không , ví dụ như nó hoạt động ntn và bạn có thể nói kĩ công đoạn làm đc không , bạn nói chung chung quá nên mình chưa rõ lắm về qui trình làm , cám ơn bạn !!!

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Bạn có thể nói kĩ hơn đc không , ví dụ như nó hoạt động ntn và bạn có thể nói kĩ công đoạn làm đc không , bạn nói chung chung quá nên mình chưa rõ lắm về qui trình làm , cám ơn bạn !!!

Như bài viết đầu tiên . Bạn cần chuẩn bị những vật liệu như Hiệp đã viết. Đến công đoạn lắp ráp thì bạn lồng cái săm xe vào ống. Ống to hơn cái săm xe lên khi lồng vào sẽ tạo cho đầu ống đó nhỏ lại thành 1 vách ngăn có khả năng đàn hồi, nó giữ được bóng không bị rơi ra. Khung ôm bên ngoài vừa làm nhiệm vụ giữ cho cái săm xe không bị tuột, hỏng còn nhiệm vụ hướng bóng vào giữa,..

Trắng Đen

Thượng Tá
Làm cái vợt hình chữ nhật, cán bằng cây trúc, hợặc ống nước, gọng chữ nhật bằng dây kẽm cỡ cây đũa chừa râu dài ra đê cuộc vào cán. Giống loại vợt cá kiểng hoặc mấy tay câu cá ấy, nhưng to tầm 0,4 -0,6m ấy bác. Miệng vợt hợp với cán một góc 110 độ sao cho gần như cái hốt rác ấy.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Xuất phát từ nhu cầu rất cần thiết tại các bàn tập bóng bàn nên mới có topic này nếu có thể mong các bạn cùng chia sẻ video, hình ảnh thiết bị này lên cho anh xem cùng biết ,... Đỡ đau lưng , cúi, cúi nhặt mệt lắm

hermesqn

Trung Uý
Chế cái đầu chụp bóng to hơn đi a, cái này nhặt bóng trong góc rất tiện, nhưng nhặt nhiều thì gom bóng lại hốt tay vẫn lợi hơn. Xem clip thì e thấy bên Tàu có cái đồ gì để lùa bóng hay lắm.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Chế cái đầu chụp bóng to hơn đi a, cái này nhặt bóng trong góc rất tiện, nhưng nhặt nhiều thì gom bóng lại hốt tay vẫn lợi hơn. Xem clip thì e thấy bên Tàu có cái đồ gì để lùa bóng hay lắm.

Đây là một trong những ý tưởng thôi em, còn nhiều cái hay hơn nữa mà mọi người đã làm, quan trọng là dụng cụ nào cũng giúp được cho người tập, chế tạo đơn giản, hiệu quả. Cái anh hướng dẫn làm nhặt mỗi lượt được 30 quả, không phải cúi xuống là tạm ổn, những cái to thích hợp ở không gian rộng, số lượng bóng nhiều.

Chia sẻ cùng anh em, ai thấy phù hợp thì tự chế nhé ! ai có biết thông tin những dụng cụ khác mong anh em chia sẻ hình ảnh, video cho mọi người nhé !

Bình luận từ Facebook