Thế nào là quả giao bóng truội (hay chuội), và cách để thực hiện quả giao bóng này

luuthangctm

Đại Tá
Hiện mình đang chơi miếng Giant Dragon Soft Anti, sở trường là toàn lừa đối phương, ăn trộm điểm bằng quả chuội nên cũng xin có một chút ý kiến thế này.

1. Thế nào là quả chuội:

Cái này mình cơ bản đồng ý với ý kiến bạn A Tủn. Chuội theo mình là quả bóng đi nhanh và không hề xoáy (không phải là pha chút xoáy xuống mà là không hề xoáy). Vì bóng đi nhanh, không xoáy nên khiến đối phương rất khó đỡ, khó tạo ma sát (bóng chạm mặt vợt là rúc lưới ngay).

2. Cách tạo quả chuội:

- Để quả bóng không xoáy thì khi giao bóng, cố gắng tạo lực xuyên tâm (nếu coi mặt cắt quả bóng như cái đồng hồ thì hướng lực lý tưởng là hướng xuyên từ 3h-->9h như bạn A Tủn đã chia sẻ).
- Với quả giao bóng, bạn cứ tạm chia mặt bàn (bên người giao bóng) làm 3 phần (đường chia song song với lưới), điểm rơi đầu tiên bao giờ cũng ở phần 1/3 gần người giao bóng nhất. Như vậy, quả bóng bao giờ cũng đi nhanh và nhiều lực hơn (bóng dài).
- Trong các tình huống khác, như mình thì thường dùng Anti đấm (gõ) ngang bóng, với mút thường thì rất khó vì bề mặt có nhiều xoáy (mình không có kĩ thuật đấm chuội khi dùng mút láng - anh em nào biết cùng chia sẻ). Đối phương của mình giật lại quả ấy thường bóng chỉ lên cao được 1/2 lưới.:) (Cách đối phó mình sẽ nói ở phần dưới).

3. Cách đối phó với quả chuội:

- Cái này thì mình rút kinh nghiệm từ thực tế chiến đấu thôi. Như mình oánh Soft Anti thì chủ yếu dùng quả kê chặn giảm lực. Bạn chơi mút thì cố gắng né giật vì quả này thường là bóng đi dài và nhanh (lưu ý là phải tạo thật nhiều masat).

4. Giao lưu và thử nghiệm:

- Anh em nào muốn giao lưu với trường phái bóng chuội này xin alo số 0973.999.680 (khu vực Hà Nội).

Xin cám ơn.

Last edited:

luuthangctm

Đại Tá
Đây là link tham khảo để giao quả chuội (lưu ý điểm bóng tiếp bàn đầu tiên bên người giao và tốc độ)

[video=youtube;4lQP33tJJfg]http://www.youtube.com/watch?v=4lQP33tJJfg&feature=relmfu[/video]

Và đây là clip tham khảo quả giật đối phó với bóng chuội.

[video=youtube;8yzVAIphJKg]http://www.youtube.com/watch?v=8yzVAIphJKg[/video]

Nguồn youtube.com

kmfirecat

Thượng Sỹ
Hic Hic

uh trước giờ mình nghĩ là quả đó đó, bóng đi rất nhanh và có xu hướng hơi chìm. Còn mình có nghĩ sai ko thì ko biết :(
Quả này thì mình gặp nhiều rùi, đa phần đối thủ đánh mặt hơi xịt, k nhất thiết phải mặt anti mà là cách đưa vợt vào bóng thui. Khi gặp quả này mình thường hay cắt xiết lại, nếu cao thủ thì có thể giật lại đc. Nói chung là quả giao bóng kiểu j thì độ khó cũng phụ thuộc vào trình độ của người giao bóng và người đỡ bóng thui.

Trau_CoDoc

Trung Uý
Quả này thì mình gặp nhiều rùi, đa phần đối thủ đánh mặt hơi xịt, k nhất thiết phải mặt anti mà là cách đưa vợt vào bóng thui. Khi gặp quả này mình thường hay cắt xiết lại, nếu cao thủ thì có thể giật lại đc. Nói chung là quả giao bóng kiểu j thì độ khó cũng phụ thuộc vào trình độ của người giao bóng và người đỡ bóng thui.

Giao quả này không nhất thiết mặt vợt phải xịt đâu bác. Em đánh toàn mặt nảy mà giao vẫn ngon. Phi ầm ầm. Cũng nhiều cao thủ chết quả này của em. Bác Hà YB cách đây 1 năm chấp em 6 quả. Khi đó trình em non hơn bây giờ nhiều mà thỉnh thoảng vẫn chết quả này như thường. Quả này thích hợp cho lối đôi công hoặc giật bóng lỏng. Sử lý quả này không tốt rất dễ rúc lưới...

dragonlinh

Thượng Sỹ
ok bạn, để mình phân tích lại 2 điều thắc mắc của bạn nhé. Điều thứ nhất, mình đã nhấn mạnh là phải tập luyện thật nhuyễn kỹ thuật bật trái cổ tay đờ mi, ở đây thành công hay ko hoàn toàn quyết định bởi cổ tay khỏe hay ko, chắc chắn nếu đỡ quả chuội mà động tác đưa ra có sự tham gia của khuỷu tay với biên độ dài thì tụt lưới là 100%, mà đại đa số mọi người trong trường hợp này lại hay làm như thế. Chỉ cần cổ tay bật lên thẳng đứng ma sát bóng ở múi 2h, ko nên dùng FH vì sau đó đối phương sẽ điều bóng về góc trống bẻ gãy bộ của bạn, nên bạn cần tỉnh táo cân bằng kỹ thuật hai càng, đừng quá nhiệt tình di chuyển đánh phải, sẽ làm đối phương phát hiện càng trái của bạn lép vế. Và khi bật trái cổ tay động tác phải gọn, khuỷu tay ko đóng góp nhiều và biên độ hoạt động của cổ tay phải ngắn.
Vấn đề thứ 2, bạn đang hiểu sai nguyên lý giao bóng chuội. Để giao qua chuội, điểm rơi đầu tiên của bóng phải sát mép bàn, và lực chấn xuống bàn phải mạnh hơn giao bóng nặng, cứ tưởng tượng mặt bàn là mặt hồ, quả bóng là miếng gạch, nếu giao bóng nặng thì miếng gạch sẽ nhảy 2,3 lần trên mặt nước, còn chuội thì xuống thẳng đáy luôn, hình dung vậy cho dễ. Khi giao bóng, tiếp xúc tại múi 3 h đồng thời vào lực chấn mạnh xuống bàn, bóng sẽ phi nhanh và lao tịnh tiến
và trở thành quả giao chuội.

Thanks. Bác giải thích như thế này dễ hiểu. Nưung em vẫn thắc mắc, em tra từ "chuội" trong từ điển mà ko có. Em vẫn chưa hiểu nghĩa của từ "chuội".
Quả này giao thích nhất trong mấy trường hợp:
- đối thủ đứng lệch trái, giao bòm phát sang góc phải bàn. Bạn đi nhặt bóng.
- giao về phía cuối bàn bên trái, nhưng gặp phải tay nào có bộ chân nhanh, hoặc cổtay như Zhang jike, wang hao thì cũng khốn đốn.
- giao xóc vào nách của bạn, bạn đỡ lên thường cao (như chuyền 2). Đòm.

a Tủn

Binh Nhì
Thanks. Bác giải thích như thế này dễ hiểu. Nưung em vẫn thắc mắc, em tra từ "chuội" trong từ điển mà ko có. Em vẫn chưa hiểu nghĩa của từ "chuội".
Quả này giao thích nhất trong mấy trường hợp:
- đối thủ đứng lệch trái, giao bòm phát sang góc phải bàn. Bạn đi nhặt bóng.
- giao về phía cuối bàn bên trái, nhưng gặp phải tay nào có bộ chân nhanh, hoặc cổtay như Zhang jike, wang hao thì cũng khốn đốn.
- giao xóc vào nách của bạn, bạn đỡ lên thường cao (như chuyền 2). Đòm.
bạn nên đơn giản hóa vấn đề một chút, ko cần chia nhiều trường hợp làm j, đơn giản là cảnh giới cao nhất của mọi kỹ năng...cứ nhìn tư thế đỡ giao bóng của đối phương như thế nào, để ý xem đối phương đặt vợt thủ thế ở đâu, giao thẳng về vị trí ấy. lý giải nhé, quả giao chuội kỵ nhất là người có cảm giác ma sát tốt, nên bạn phi bóng thẳng vào vị trí đặt vợt của họ, theo bản năng họ sẽ đưa ra kê chặn nhiều hơn là xoay lườn kéo ma sát nên khả năng thành công khá cao, nếu giao vị trí khác có thể đối phương sẽ tỉnh táo lấy đà kéo xoáy an toàn, và thế là toi cơm, nhưng quả này trong chiến thuật thuộc nhóm " ăn cắp trứng gà" nên sử dụng ít thôi, quăng ra vào lúc khó lường nhất thì thành công sẽ cao.
còn về từ "chuội" là từ mượn, ko thuộc từ điển bóng bàn, ý nghĩa ban đầu dùng để gọi loại mút ko ma sát, đã chai vì dùng quá lâu...vì mút chuội ko thể tạo bóng xoáy nên động tác giao bóng có giống xoáy lên thế nào thì khi đỡ vẫn bị tụt lưới, sau này chuyển sang dùng chung với loại bóng phi nhanh ko xoáy.

thanhthekit

Thượng Sỹ
e thấy , quả bóng chuội là quả bóng đi nhanh , thẳng , k xoáy hoặc có 1 ít xoáy xuống thôi , họ giao quả này là hay muốn dồn mình vào thế đôi công, kênh lên thì ăn bạt , e thì hay đỡ theo kiểu cứ vuông vợt mà cào vào quả bóng , bóng sang chuội giả , còn quả nào có chân có tay thì cứ giật bạt thôi ......

suong0105

Thượng Sỹ
Theo em là quả bóng trơ, bóng nhanh, sang trái, đỡ không khéo thường tụt, nhưng để người ta phang lại thì mình chỉ có đi họp ạ

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Để đối phó với quả này các bác cứ tăng ma sát, giảm lực là OK. Đối phương giao chuội sang trái tôi oánh trái, sang phải giật phải. Nếu tính số quả vào bàn thì 7/10 :D:D:D:D:D:D:D:D

Đa phần người đỡ hỏng quả giao bóng chuội không phải do không biết đỡ mà do tính bất ngờ của nó như: bị giao vào góc trống (trong khi luôn nghĩ đối phương sẽ giao vào bên trái của mình). Tưởng đối phương giao xoáy lồng nên ép đầu bóng (nhưng thực tế bóng chuội không có xoáy) vv... Nói chung, quả này thư thoảng giao để tạo bất ngờ, nếu các bác lạm dụng quả này thì giao xong dễ bị ăn đòn lắm :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Gà Ri

Đại Uý
" Chuội " chắc là bắt nguồn từ " chuội thuội luội ". Có thể hình dung là trôi đi, trượt đi

Quả này gặp người cắt tốt thì ko phát huy đc tác dụng. Gặp người vẩy trái tốt hay giật phải tốt cũng khó ăn ngay. Chỉ bắt nạt đc 1 số hạng D yếu thôi

bachikho

Đại Tá
nếu nghĩ chuội = nhanh + ko xoáy thì chưa chính xác rùi, nếu xem Lâm gai phát thì sẽ thấy còn có cả chuội = nhanh + hơi xuống nữa kia (hôm xem đánh BK giải DN tại HP, đối thủ của Lâm gai gặp quả này đỡ tụt lưới liên tục mặc dù bóng đi vẫn rất nhanh)

Bình luận từ Facebook