Thay đổi vợt liên tục

Thay đổi vợt liên tục. Là lý do biện luận cho sự thất bại và trình độ kỹ thuật nghèo nàn. Khuyên ACE chỉ thay đổi vợt khi vợt đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn. Đừng chạy đua vũ trang còn chiến lược phát triển bản thân thì không có.
Mình thì trình gà thôi, thỉnh thoảng cũng đánh bb mang tính chất thể thao, giải trí, nâng cao sk sau cả ngày làm việc căng thẳng. Trung bình là 3buoi/1tuan, mỗi buổi 1,5 h, Mình đã chơi bóng bb được 5 năm và đã qua tay 4 chiếc vợt, mục đích mình thay đổi là hoàn thiện những kỹ thuật của mình còn thiếu và thêm cảm nhận mới về các dòng vợt, bản thân mình thấy cái này nên làm (thay đổi để hoàn thiện hơn). Theo bạn thì thay đổi liên tục là như thế nào? (1 tuần 1 vợt hay là cứ thua là thay vợt mới?). Mình nghỉ đa phần những người thay đổi vợt là nghiệp dư (những người đam mê, yêu thích bóng bàn), vậy lợi ích của thay đổi vợt là gì ? . Đó là được cảm nhận vợt mới (rất sướng nhá), cảm nhận những kỹ thuật mới mà vợt mới mang lại, nâng cao thêm kiến thức về vợt bóng bàn phục vụ cho chém gió :D hii (kể cả chuyên nghiệp nếu không chơi qua cũng không biết hết được đâu nhé) và có thể là góp phần kích cầu phát triển kinh tế thị trường bóng bàn nữa nhá. Tóm lại việc thay đổi vợt là do bản thân người chơi quyết định vì mỗi người có rất nhiều lý do riêng cho sự thay đổi của mình. thân:)

pkhuyenthoai

Đại Tá
Vợt như là kiếm mà ngày xưa ít khi nào người ta mang nhiều kiếm theo bên mình. Chỉ một cây bảo kiếm phiêu bạc giang hồ là làm nên chuyện (vui thôi nha mấy bác, có chém thì nhẹ tay)

tosiosHD

Đại Tá
Miền Bắc và miền Trung đang rất rét. Topic này a e chém gió được 6 trang rồi mà vẫn rét! Thôi thì mỗi người 1 quan điểm, 1 điều kiện, 1 hoàn cảnh, 1 trình độ, 1 mục đích...khác nhau; phân bua đúng hay sai, nên hay ko nên cho rạch ròi thì khó lắm! A e chém gì thì chém, nhưng dùng bàn phím thì nên nhẹ tay 1 chút, ko nên căng thẳng quá mất hoà khí chung!
Với quan điểm của tôi, mọi thứ chỉ là tương đối thôi, chẳng có gì là đúng đắn tuyệt đối cả!!! Haha!

Daoky09

Đại Tá
+ Cụ này mà mua mút dán vào tất cả số cốt trên, sau đó đi đánh bóng bàn mỗi séc dùng 1 cốt thì đối phương xin thua vì ko biết đâu mà lần???
Bạn giỏi thật đấy! mình không có nhiều cốt như @xukaka chỉ có 15 cái với 30 mặt khác nhau, mỗi ngày chơi một cái, đúng là đối phương không biết đằng nào mà lần. Tuy nhiên mục đích của mình chỉ là tăng hiểu biết cộng với đam mê thôi.

xukaka

Đại Tá
Bạn giỏi thật đấy! mình không có nhiều cốt như @xukaka chỉ có 15 cái với 30 mặt khác nhau, mỗi ngày chơi một cái, đúng là đối phương không biết đằng nào mà lần. Tuy nhiên mục đích của mình chỉ là tăng hiểu biết cộng với đam mê thôi.
....
Do sở thích sưu tầm là chình và cũng khám phá hiểu biết và đam mê như bạn. Nhưng cũng phải thừa nhận được chơi nhiều cây cảm giác mới lạ khác nhau và cũng tự đánh giá được ưu và nhược điểm mỗi cây khác nhau. Còn khi để chơi một cây thì cần có thời gian làm quen và thích nghi nên chắc cũng ít ai đổi liên tục mà gần có thời gian làm quen. Hiện tại mình hài lòng dòng ALC hơn cả.

Daoky09

Đại Tá
....
Do sở thích sưu tầm là chình và cũng khám phá hiểu biết và đam mê như bạn. Nhưng cũng phải thừa nhận được chơi nhiều cây cảm giác mới lạ khác nhau và cũng tự đánh giá được ưu và nhược điểm mỗi cây khác nhau. Còn khi để chơi một cây thì cần có thời gian làm quen và thích nghi nên chắc cũng ít ai đổi liên tục mà gần có thời gian làm quen. Hiện tại mình hài lòng dòng ALC hơn cả.
Mình thích dòng ZLC hơn cả, dòng ALC chơi thì tuyệt hay rồi nhưng nhanh mêt lắm ( có thể do KT và SK ).

backhand-ghost

Đại Tá
Thay đổi vợt liên tục. Là lý do biện luận cho sự thất bại và trình độ kỹ thuật nghèo nàn. Khuyên ACE chỉ thay đổi vợt khi vợt đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn. Đừng chạy đua vũ trang còn chiến lược phát triển bản thân thì không có.
em rất phục bác nhé. Nói thật là ý kiến của bác đưa ra nó không hoàn toàn đúng nhưng nó cũng không sai nhiều lắm. Tóm lại là nó dễ dàng gây tranh cãi ^_^ bác đúng là bá đạo.
Bác đừng giận nhé, em biết là bác kiến thức hết sức vừa phải thôi, nhưng tại bác quên mất diễn đàn là chỗ đông người nên bác hơi "mạnh dạn" quá. Anh em có người thì không thích lắm, nhưng em thì lại khoái kiểu của bác, em thấy bác rất trong sáng và vô tư. Em nói thật.
Bác cứ để anh em tranh luận tiếp nhé, thi thoảng bác cứ comt thật vô tư theo đúng ý của bác cho em, để anh em lại sôi lên và tiếp tục "cãi cọ". Em thề với bác chủ thread là topic này sẽ nóng đến tháng 12 năm 2018 hoặc có thể hơn vì sẽ ko bên nào chịu bên nào cả. ^_^
Cái này khó. :D

Last edited:

huymdt

Thượng Tá
...Khuyên ACE chỉ thay đổi vợt khi vợt đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn. Đừng chạy đua vũ trang còn chiến lược phát triển bản thân thì không có.
Đọc lại ý chủ thớt thì thắc mắc vấn đề nhỏ là "đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn"! Ai có khả năng đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn lên tiếng em xem thử ạ!? Em trình gà mà quả nào vung tay hợp lý cũng vào chứ chưa nói đúng kỹ thuật (đúng kỹ thuật e phải trên vung tay hợp lý 1 bậc nhỉ :D).

Trainee

Đại Tá
Đọc lại ý chủ thớt thì thắc mắc vấn đề nhỏ là "đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn"! Ai có khả năng đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn lên tiếng em xem thử ạ!? Em trình gà mà quả nào vung tay hợp lý cũng vào chứ chưa nói đúng kỹ thuật (đúng kỹ thuật e phải trên vung tay hợp lý 1 bậc nhỉ :D).
Tất nhiên, vung tay hợp lý chỉ là một phần của đánh đúng kỹ thuật thôi.
Nói rộng ra thì đánh đúng kỹ thuật nó quá rộng, vì thế nào là đúng kỹ thuật. Thực sự kỹ thuật để làm gì, để cho bóng nó vào bàn theo ý muốn chứ không phải là để đẹp, do đó đánh đúng kỹ thuật là sẽ vào bàn thôi. Đánh đúng mà không vào bàn là vì họ không định đánh vào bàn, ka ka.

Giờ các bác xem cha cao kều trong clip này đánh có "đúng kỹ thuật" không?

attack01

Đại Uý
Mình thì trình gà thôi, thỉnh thoảng cũng đánh bb mang tính chất thể thao, giải trí, nâng cao sk sau cả ngày làm việc căng thẳng. Trung bình là 3buoi/1tuan, mỗi buổi 1,5 h, Mình đã chơi bóng bb được 5 năm và đã qua tay 4 chiếc vợt, mục đích mình thay đổi là hoàn thiện những kỹ thuật của mình còn thiếu và thêm cảm nhận mới về các dòng vợt, bản thân mình thấy cái này nên làm (thay đổi để hoàn thiện hơn). Theo bạn thì thay đổi liên tục là như thế nào? (1 tuần 1 vợt hay là cứ thua là thay vợt mới?). Mình nghỉ đa phần những người thay đổi vợt là nghiệp dư (những người đam mê, yêu thích bóng bàn), vậy lợi ích của thay đổi vợt là gì ? . Đó là được cảm nhận vợt mới (rất sướng nhá), cảm nhận những kỹ thuật mới mà vợt mới mang lại, nâng cao thêm kiến thức về vợt bóng bàn phục vụ cho chém gió :D hii (kể cả chuyên nghiệp nếu không chơi qua cũng không biết hết được đâu nhé) và có thể là góp phần kích cầu phát triển kinh tế thị trường bóng bàn nữa nhá. Tóm lại việc thay đổi vợt là do bản thân người chơi quyết định vì mỗi người có rất nhiều lý do riêng cho sự thay đổi của mình. thân:)

Mình đồng ý với quan điểm bác này. Thật ra có người bảo đổi vợt liên tục thì trình độ không tăng, cái này đúng. Nhưng đổi vợt dễ hơn đổi kỹ thuật nên nhiều khi đổi trúng vợt hợp với kỹ thuật của mình thì thấy đánh tự tin hẳn (ví dụ rơ bạt đổi cốt off+ thấy ngon hơn off). Mở rộng ra hơn thì cuộc đời chỉ là những trải nghiệm. Nên nếu có điều kiện thì cứ trải nghiệm...ví dụ nhiều người đi du lịch chỉ thích ở 1 chỗ tốt hợp lý nhất, có người thì thích thay đổi nhiều chỗ. Ai chơi bb chẳng mong được đánh qua dòng super zlc, nittaku Hozl Seieben nếu có người cho mượn chơi vài tuần....vì nói cho cùng cái cảm giác vợt mỗi người mỗi khác, nghe người ta kể làm sao chính xác được (bởi thế mới có người khen vợt này hay mà người khác lại khen xịt)....Có nhiều bác chơi ở clb thấy mình đánh khá (hoặc giỏi nhất) nên dễ vào bẫy nâng quan điểm của mình lên thành chân lý, nhưng sự thật cay đắng lắm bác ạ, sự thật là bước ra gặp chuyên nghiệp thiếu niên 12-13 tuổi nó đánh cho ba má nhìn không ra...mà những người chuyên nghiệp họ còn chẳng nâng quan điểm, mình nghiệp dư nâng làm gì....càng học nhiều càng khiêm tốn không phải vì rèn được tính khiêm tốn, mà là nhận ra cái mình tưởng đúng, chân lý hóa ra chưa hẳn đúng, cái kỹ thuật mình thần tượng, anh này anh kia mình thần tượng bị thằng nhóc 12 tuổi nó đập cho tan nát....nên biết nhiều tự nhiên khiêm tốn thôi....quan trọng nhất đừng lấy kinh nghiệm bản thân phán xét người khác, khuyên nhau thì được vì khuyên là để tham khảo chứ không áp đặt....Đôi lời chia sẻ......nhân tiện bác nào có nhiều kiếm xịn ở SG mà rảnh cho em xem và thử với :)

tosiosHD

Đại Tá
Mình đồng ý với quan điểm bác này. Thật ra có người bảo đổi vợt liên tục thì trình độ không tăng, cái này đúng. Nhưng đổi vợt dễ hơn đổi kỹ thuật nên nhiều khi đổi trúng vợt hợp với kỹ thuật của mình thì thấy đánh tự tin hẳn (ví dụ rơ bạt đổi cốt off+ thấy ngon hơn off). Mở rộng ra hơn thì cuộc đời chỉ là những trải nghiệm. Nên nếu có điều kiện thì cứ trải nghiệm...ví dụ nhiều người đi du lịch chỉ thích ở 1 chỗ tốt hợp lý nhất, có người thì thích thay đổi nhiều chỗ. Ai chơi bb chẳng mong được đánh qua dòng super zlc, nittaku Hozl Seieben nếu có người cho mượn chơi vài tuần....vì nói cho cùng cái cảm giác vợt mỗi người mỗi khác, nghe người ta kể làm sao chính xác được (bởi thế mới có người khen vợt này hay mà người khác lại khen xịt)....Có nhiều bác chơi ở clb thấy mình đánh khá (hoặc giỏi nhất) nên dễ vào bẫy nâng quan điểm của mình lên thành chân lý, nhưng sự thật cay đắng lắm bác ạ, sự thật là bước ra gặp chuyên nghiệp thiếu niên 12-13 tuổi nó đánh cho ba má nhìn không ra...mà những người chuyên nghiệp họ còn chẳng nâng quan điểm, mình nghiệp dư nâng làm gì....càng học nhiều càng khiêm tốn không phải vì rèn được tính khiêm tốn, mà là nhận ra cái mình tưởng đúng, chân lý hóa ra chưa hẳn đúng, cái kỹ thuật mình thần tượng, anh này anh kia mình thần tượng bị thằng nhóc 12 tuổi nó đập cho tan nát....nên biết nhiều tự nhiên khiêm tốn thôi....quan trọng nhất đừng lấy kinh nghiệm bản thân phán xét người khác, khuyên nhau thì được vì khuyên là để tham khảo chứ không áp đặt....Đôi lời chia sẻ......nhân tiện bác nào có nhiều kiếm xịn ở SG mà rảnh cho em xem và thử với :)
Kiếm bạn đang cầm trong tay là xịn rồi, ko cần thử kiếm cùn khác đâu. Haha.

attack01

Đại Uý
Kiếm bạn đang cầm trong tay là xịn rồi, ko cần thử kiếm cùn khác đâu. Haha.

Đã trải nghiệm thì không quan trọng kiếm xịn hay cùn bác ạ....bác có đưa em cây 1-2tr mà bác thấy hay thì em cũng muốn thử....thử để biết chứ không phải đổi vợt.....à trước em cũng đánh BFleet đấy, cây đó cũng còn mới và tốt lắm nhưng em nhường lại rẻ cho 1 bác khác để cây vợt nó sống bác ah...bỏ tủ cất vợt nó mất linh hồn...:(....còn vợt innerforce zlc này em tự tay em lựa 1 buổi bên Japan nên em quý nó lắm...kỷ niệm mà :)

QuangHung

Đại Tá
oho. tôi nói cáp kèo đánh vui theo trình độ mà, thùng bia giao lưu mà b kêu độ điếc j nghe kinh thế
xin lỗi tôi ko có wen b nên b có mời bia thì đàng hoàng ae uống giao lưu vui vẻ chứ ko thik thì nhìn đã thấy chán rồi ngồi uống với nhau làm đek j mà b nói là j với cả ko là j. bia giao lưu mà b cũng abc. po tay
bye
giọng ông này nó thế @Phạm Việt à, khẩu xà tâm phật, (đ... biết phật thật hay sư hổ mamg nữa:p), bạn chắc mới mes với ông ấy lần đầu. Bỏ qua đi, vui vẻ làm diễn đàn rộng mở mà
Like mạnh :D:D:D

thanglong78

Thượng Tá
:Dbro @Phạm Việt mở cái topic này như trêu ngươi đội hình của bác @lamtq @vcbshark @thanglong78 @docmaorg ....bro khiếp thật, em ko dám trêu vào đội này đâu, toàn hổ báo, nát xương đấy.
:D:D:D
Chú viết để câu like cho nó nhanh lên chức Đại tá à.. :D ... he he.. nói thế chứ mình cũng tranh thủ viết thêm ít bài cho thăng quan tiến chức chức trước Tết âm lịch... Nghe giang hồ đồn lương Đại tá tầm 10 củ/tháng..

huymdt

Thượng Tá
Mình chỉ phấn đấu kiếm cái lon thiếu tá, mai mốt đi thổi kèn như bài thơ này cho nó nhàn!
Đầu đường Đại tá bơm xe
Giữa đường Thượng tá bán chè đậu đen
Cuối đường Trung tá bán kem
Trong làng Thiếu tá thổi kèn đám ma
Đại úy ra chợ buôn gà
Trung úy về nhà, theo đít con trâu
Hỏi rằng Thiếu úy đi đâu
Ba lô lộn ngược xuôi tàu Bắc - Nam.

Bao giờ Trung Quốc tràn sang
Chúng tôi xin lại sẵn sàng tòng quân!
;) ;) ;)

phuongnguyen

Đại Tá
Mình chỉ phấn đấu kiếm cái lon thiếu tá, mai mốt đi thổi kèn như bài thơ này cho nó nhàn!
Đầu đường Đại tá bơm xe
Giữa đường Thượng tá bán chè đậu đen
Cuối đường Trung tá bán kem
Trong làng Thiếu tá thổi kèn đám ma
Đại úy ra chợ buôn gà
Trung úy về nhà, theo đít con trâu
Hỏi rằng Thiếu úy đi đâu
Ba lô lộn ngược xuôi tàu Bắc - Nam.
Bao giờ Trung Quốc tràn sang
Chúng tôi xin lại sẵn sàng tòng quân!
;) ;) ;)
thế là a e mình đang buôn gà à. thế mà k biết : Gà đây , gà móng đỏ đây...

Trainee

Đại Tá
Tất nhiên, vung tay hợp lý chỉ là một phần của đánh đúng kỹ thuật thôi.
Nói rộng ra thì đánh đúng kỹ thuật nó quá rộng, vì thế nào là đúng kỹ thuật. Thực sự kỹ thuật để làm gì, để cho bóng nó vào bàn theo ý muốn chứ không phải là để đẹp, do đó đánh đúng kỹ thuật là sẽ vào bàn thôi. Đánh đúng mà không vào bàn là vì họ không định đánh vào bàn, ka ka.

Giờ các bác xem cha cao kều trong clip này đánh có "đúng kỹ thuật" không?

& và hơn 1 nhiều em có hỏi chỗ no chỗ kia về "đúng kt" của Eric boggan mà chả bác nào thèm í oé :D. Hì, em tưng tửng rồi, nhưng liều nói câu : em và nhiều lắm ấy bác cỡ trình dưới Đ.K.Quốc, Đinh Quang Linh ko so được với lão ấy đâu. Thậm chí anh Quốc nhà ta về thành tích cũng cần ngưỡng mộ...

Bình luận từ Facebook