Thay đổi vợt liên tục

vcbshark

Đại Tá
tinh ủ mưu Tàu đạo mà chưa đủ trình mà. suu tầm gi bac Cá ơi.hihi

Tiếc nhỉ, nhưng đánh Tàu đạo có cái hay của người lọ mọ, tìm hiểu, thử nghiệm, thay đổi, phá bỏ và xây dựng, đấy là một cái thú.

Mình có cái thú nghiên cứu mọi thứ mình thích, nên hợp lắm:p

subasa

Đại Uý
Việc học kiến thức cơ bản là không phải bàn cãi nó là nền tảng để mình biết được cái hay của môn bóng bàn,từ một pha bóng đẹp hay combo cốt+mút mình đang sử dụng nó cũng như một ngôn ngữ chung mà ae bóng bàn trao đổi với nhau,việc ko có kt cơ bản chẳng khác nào mình nói tiếng Ý trong khi đang sang Campuchia du lịch^^.Nhưng vấn đề là luyện kĩ thuật cơ bản đến bao h?xin thưa các bác có những người tố chất tốt trong vài tháng hoặc năm đổ về là đã chinh chiến được trong khi có người tập mấy năm vẫn chưa đâu vào đâu,theo mình thì ở tầm bóng bàn phủi nếu có đk thì nên tập cơ bản 6-8 tháng(trong thời gian này ko nên đánh trận kẻo hỏng tay sau khó sửa),sau đó cọ xát để biết sở trường sở đoản của mình rồi lại tiếp tục tập cơ bản để bổ khuyết và phát huy.
Còn về việc đổi cốt mút thì mình nghĩ cũng nên làm trong khả năng tài chính cho phép,việc tìm ra combo hợp với mình là cần thiết cho chặng đường chinh chiến lâu dài,chưa kể đến các vđ khác như là thú vui trải nghiệm cảm giác mới,tìm tòi,giao lưu ae etc....đến vđv thế giới nền kiến thức cơ bản tốt có thể đánh được tất cả combo vợt nhưng sẽ có một combo mà họ phát huy được tối đa phong độ của mình,ngoài tuyển Việt Nam cả tuyển đánh Sar còn các đội tuyển khác trên TG có mấy khi VĐV của họ sử trùng combo?.Ngay cả tuyển TQ mặc định tất cả FH là H3,vậy mà cốt của mồi người một loại

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Ko cần cnip đâu .bác ở SG mời niên hệ e theo số đt duới chữ ký. Tùy trình mà nàm thủg bia nà mở cmn mắt ngay.
E thì chém Bão cỡ kiện tuớng . bóg bàn trình E fọt cmn fẹt
Mình không ở sài gòn chỉ có ở đó thời sinh viên thôi. giờ thì ở quê nhà tỉnh Kiên Giang và nằm sâu dưới huyện. Nơi không có 1 clb, trình độ thì không biết chỉ có đam mê và mua thiết bị máy bắn và bàn chơi đa số là luyện tập. Và trên topic đây là lời khuyên cho những người cần. còn với bạn nếu cảm thấy không cần thì chỉ cần đọc lướt qua là được rồi . không cần phải thách đố độ với nhau làm gì khi không biết mặt và ở những nơi xa xôi không biết có gặp được không? Còn nếu bạn có nhã ý muốn giao lưu nếu thực lực của bạn có thể hơn được tôi thì bia bọt ko là gì? tôi không phải chạy xa xôi tìm câu lạc bộ kiếm người đánh.

lamtq

Đại Tá
Mình không ở sài gòn chỉ có ở đó thời sinh viên thôi. giờ thì ở quê nhà tỉnh Kiên Giang và nằm sâu dưới huyện. Nơi không có 1 clb, trình độ thì không biết chỉ có đam mê và mua thiết bị máy bắn và bàn chơi đa số là luyện tập. Và trên topic đây là lời khuyên cho những người cần. còn với bạn nếu cảm thấy không cần thì chỉ cần đọc lướt qua là được rồi . không cần phải thách đố độ với nhau làm gì khi không biết mặt và ở những nơi xa xôi không biết có gặp được không? Còn nếu bạn có nhã ý muốn giao lưu nếu thực lực của bạn có thể hơn được tôi thì bia bọt ko là gì? tôi không phải chạy xa xôi tìm câu lạc bộ kiếm người đánh.
oho. tôi nói cáp kèo đánh vui theo trình độ mà, thùng bia giao lưu mà b kêu độ điếc j nghe kinh thế
xin lỗi tôi ko có wen b nên b có mời bia thì đàng hoàng ae uống giao lưu vui vẻ chứ ko thik thì nhìn đã thấy chán rồi ngồi uống với nhau làm đek j mà b nói là j với cả ko là j. bia giao lưu mà b cũng abc. po tay
bye

vcbshark

Đại Tá
oho. tôi nói cáp kèo đánh vui theo trình độ mà, thùng bia giao lưu mà b kêu độ điếc j nghe kinh thế
xin lỗi tôi ko có wen b nên b có mời bia thì đàng hoàng ae uống giao lưu vui vẻ chứ ko thik thì nhìn đã thấy chán rồi ngồi uống với nhau làm đek j mà b nói là j với cả ko là j. bia giao lưu mà b cũng abc. po tay
bye

giọng ông này nó thế @Phạm Việt à, khẩu xà tâm phật, (đ... biết phật thật hay sư hổ mamg nữa:p), bạn chắc mới mes với ông ấy lần đầu. Bỏ qua đi, vui vẻ làm diễn đàn rộng mở mà

vcbshark

Đại Tá
em chỉ sợ bác hợp cán AN thì không đánh được cán khác đâu,em còn có ý định gắn cán Zhang zike lên tất cả các cốt em chơi bác à

UẦY, thế ZJK ALC là cán AN ạ, em không biết, đặt vợt làm theo cán đó mà cứ tưởng FL:p
Tức là em thích cán AN, cứ tưởng cán mới lạ:D

mimi

Binh Nhất
Công nhận 1 điều Ai đã chơi bóng bàn từ 4/lần trên tuần rồi thì cho vàng bắt họ nghĩ chơi cũng là khó, thà bỏ zợ mấy bác ợ! Nghe có vẻ như mê mụi nhưng thằng Table tennis này có thể gây nghiện đấy! Luôn tiện cho mình hỏi có ACE nào dùng cây K kết hợp mặt FH: Rasant Grip + BK Hexer Duro không vậy? Cảm giác quả trái và phải thế nào? Đang hóng đứa em mang nguyên bộ về mà đến tận chiều CN này nó mới đến VN!

Đồng ý với bác ! Bóng bàn có thể gây nghiện
Tuần nào mà không chơi vài hôm là thấy thiếu thiếu trong người nhưng cho vàng SJC thì có thể nghỉ cũng được vì có xeng đi mua mút + cốt

subasa

Đại Uý
UẦY, thế ZJK ALC là cán AN ạ, em không biết, đặt vợt làm theo cán đó mà cứ tưởng FL:p
Tức là em thích cán AN, cứ tưởng cán mới lạ:D
con này gọi là FL em thấy cũng ko thật sự chuẩn lắm,vì phần thân trên của cán lại bè chứ không thon như FL tuy nhiên độ gồ lên ở giữa cán thì lại ko bằng AN chuẩn,em thấy nó là lai của AN và FL ạ:D chả biết gọi là gì nhưng ôm tay là thích rồi:D

xukaka

Đại Tá
Hi chuẩn thầy ơi !
Cốt + mút thử nghiệm có thể khi tập luyện cơ bản đánh thử để lấy cảm giác ! Còn thực chiến thì muốn hiểu được sâu về cốt vợt phải oánh từ 3 tháng đến 6 tháng , mỗi cốt có ưu có nhược điểm riêng nên phải có nhiều time để có thể cảm nhận được , có những cốt thời điểm này mình chưa tích ứng được nhưng đến 1 , 2 năm sau tự nhiên ngộ ra và coi đó là vũ khí hạt nhân chiến lược có thể gắn bó là công cụ hỗ trợ cho mình :)
Tất nhiên trong số này vẫn có rất nhiều ông cảm giác tốt nên họ thay đổi liên tục không sao!
Nhưng theo D9 có 1 chân lý là vũ khí là công nghệ tạo ra để người sử dụng kiểm soát chứ không phải ngược lại :D , kiểm soát ở đây là bằng nền tảng kỹ thuật +kinh nghiệm sự gắn bó cùng cây cốt trong quá trình chinh chiến cùng nó biết nó thiếu hay mạnh cái gì ? ! Như bác langngoi nói qua từng giai đoạn cốt vợt + mặt vợt sẽ thay đổi qua quá trình nâng cao về kỹ thuật cơ bản + khả năng chiến trận !
Thường với phong trào không có hlv , hlv họ là ngừoi nhìn dc khả năng tiếp xúc bóng , cơ địa , chiều cao , khả năng phát lực + nhìn qua thi đấu với nhiều lối đánh để họ áp đat bắt chúng ta có những lộ trình để kiểm soát + khống chế cốt + mút quá trình chiêm nghiệm đó dần dần khi đủ khả năng ta biết ta cần gì + được gì ! ^_^
Nhưng có điều phong trào không nên chơi cốt quá dầy + tốc độ quá cao để tự trao dồi kỹ thuật , bb là môn đoi hỏi rất nhiều năm để rèn luyện trao dồi kỹ thuật , kinh nghiệm trận mạc ! Nên chọn cốt tốc độ vừa phải đo kiểm soát tốt, mặt trung bình trở lên để quá trình đó có thể dễ dàng tạo ma sát giật bóng + tăng sự cảm nhận xoáy + lực để khống chế giao bóng + điều chỉnh khả năng phát lực + xoáy do mình tạo ra cũng như triệt xoáy + lực do đối phương tạo ra khi giật bóng nhất nhất là những pha giao bóng vì nghiệp dư giao đến 90% là sai luật ^_^ thường trong quá trình này với ai cảm giác không tốt độ kiểm soát khi giật bóng trong thi đấu không hiệu quả nhất là nhiều năm không giật được xoáy xuống thì sẽ dần chuyển gai công or gai thủ nhưng chuyển gai công hay thủ cũng là quá trình để người chơi tự kiểm nghiệm thực chiến :)
------------
Chuẩn Men luôn....

Khi tập kỹ thuật cốt càng nảy đánh càng sướng. Bởi vì khi tập đường bóng và lực bóng thường được định hình sẵn nên đánh đều, đánh tập rất thích. Nhưng khi đánh trận đường bóng và lực xoáy khác nhau, bước bộ (bộ chân), lườn khác nhau nên đánh bóng rất dễ bị hỏng. Nhiều lúc mình đây tự hỏi sao quả đấy lại hỏng vô lý thế.
Và khi đánh nhiều mới nghiệm ra 1 điều: có đối phương ngại bóng tốc độ nên mình đánh cốt nhanh lại là điểm mạnh, nhưng khi đánh cốt nhanh lại là điểm yếu với đối phương xử lý xoáy, bởi vì cốt nhanh thì xử lý xoáy kém. Nên hay bị tình huống ĐÁNH ANH A THẮNG NHƯNG ĐÁNH ANH B LẠI THUA (mặc dù nhìn bên ngoài có vẻ ANH A VÀ ANH B TRÌNH NGANG NHAU).

vcbshark

Đại Tá
con này gọi là FL em thấy cũng ko thật sự chuẩn lắm,vì phần thân trên của cán lại bè chứ không thon như FL tuy nhiên độ gồ lên ở giữa cán thì lại ko bằng AN chuẩn,em thấy nó là lai của AN và FL ạ:D chả biết gọi là gì nhưng ôm tay là thích rồi:D

Thông thường đánh trái ít khi nhìn thấy bóng chạm vợt mà chủ yếu là đánh phải mới nhìn thấy.

Nhưng nếu đánh ZJK ALC, cách tạo cán của nó làm 03 điểm gồ xương tay của mình có cảm nhận rất rõ, nên gần như có thể cảm giác được bóng rơi vào phần điểm nào của vợt, em gọi nó là mắt ảo. Ít vợt cho được cảm giác này

subasa

Đại Uý
Thông thường đánh trái ít khi nhìn thấy bóng chạm vợt mà chủ yếu là đánh phải mới nhìn thấy.

Nhưng nếu đánh ZJK ALC, cách tạo cán của nó làm 03 điểm gồ xương tay của mình có cảm nhận rất rõ, nên gần như có thể cảm giác được bóng rơi vào phần điểm nào của vợt, em gọi nó là mắt ảo. Ít vợt cho được cảm giác này
Nhiều bác nói là cán ZJK bè nên khó oánh trái,riêng em thì thấy oánh trái tốt theo thứ tự là Ngon nhất là em ZJK:D rồi đến FL và cuối cùng là ST

phuongnguyen

Đại Tá
Nhiều bác nói là cán ZJK bè nên khó oánh trái,riêng em thì thấy oánh trái tốt theo thứ tự là Ngon nhất là em ZJK:D rồi đến FL và cuối cùng là ST
e dự là doc xong bai nay la ZJK hot hot. dang dinh tim 1 cay ma vay la kho nua roi

archer

Đại Tá
Cán ZJK là FL mà bác, chả AN tí nào, lúc đầu thấy bác nói e cũng tò mò quái lạ ZJK chỉ có FL và ST chứ đâu có AN như TMB :D

archer

Đại Tá
À đây thank a :D
10971375846904zhang alc.jpg

Trainee

Đại Tá
Sau 4 tháng đánh Gatien Pure, cảm giác quả giật của mình kém xoáy so với hồi đánh TMB. Bữa nay cầm cây Sar đánh thấy ko khác nhiều lắm. Haizz, có vẻ đã tìm được nguyên nhân. Lại xem xét đổi cốt :D

Bình luận từ Facebook