[Thảo luận] Quá trình lên bóng của chúng ta!

Thảo luận trong 'Nâng cao' bắt đầu bởi damadoko, 28 Tháng năm 2016.

Lượt xem: 3,445

1. Ex_Hai05

Ex_Hai05 Đại Uý

Mua vợt ngày:
    6 Tháng ba 2013
    Đường bóng:
    452
    Chủ thớt là có tố chất tốt & năng khiếu mới lên nhanh được như vậy. Có khi chả cần dạy cũng lên bóng. Giống như mèo lên trình bắt chuột vậy.

2. tiana

tiana Thượng Sỹ

Mua vợt ngày:
    19 Tháng mười hai 2012
    Đường bóng:
    149
    Theo mình nghĩ quy luật tập bóng bàn của mỗi người là nhi đồng-thiếu niên tập 8-7 thi đấu 2-3, thanh niên-trung niên tập 6-5, thi đấu 4-5, cao niên-lão tướng tập 4-3, giao lưu 6-7; sau đó nghĩ hưu và xuất cảnh diện đoàn tụ ông bà!

NTBB and anh lang thang like this.
  3. gachip

gachip Đại Uý

Mua vợt ngày:
    23 Tháng chín 2014
    Đường bóng:
    963
    giật lìu tìu tính tiền làm gì a :D e chuẩn bị bỏ hẳn quả giật trái quay ra 1 càng đây :))

4. vuzdohoi

vuzdohoi Trung Sỹ

Mua vợt ngày:
    6 Tháng chín 2016
    Đường bóng:
    66
    Bài viết hay quá. Chả bù cho mình lẹt đà lẹt đẹt

5. NTBB

NTBB Super Moderators

Mua vợt ngày:
    29 Tháng sáu 2012
    Đường bóng:
    4,282
    Mình năm nay 60t rồi. Chơi bóng bàn theo kiểu ..."đa mục tiêu" (không lấy thi đấu các giải chính thức làm trọng tâm, chỉ tham gia giải phong trào - ví dụ giải ...Gà của diễn đàn), vì thế phương châm của mình trong việc chơi BB rất giống bạn @damadoko ở cái đoạn tô đậm bôi đỏ trên kia. Dù là mục đích lấy mồ hôi làm chính, nhưng giờ hàng tuần mình vẫn dành 2 buổi để tập nhiều bóng với 1 vài người bạn "cùng chí hướng" ở CLB Hồ Ngọc Thuận (tập nhiều bóng còn ra mồ hôi nhiều hơn là giao lưu, hihi!). Và kết quả là - cũng giống chủ thớt - mình rất vui vì thấy lên bóng hẳn với ... chính mình!

tuananh84, tiachop and Trainee like this.
  6. Apis

Apis Thượng Sỹ

Mua vợt ngày:
    2 Tháng mười 2015
    Đường bóng:
    102
    Mình thấy bài viết của bạn hay. Cũng nhiều người như bạn. Mình cũng vậy. Mình có vài góp ý
    _Mình nghĩ bạn gặp trúng 1 HLV không tốt thì cũng đừng nghĩ HLV ai cũng xấu. Cũng nên tìm 1 HLV tốt mà tập, ít nhất là cơ bản.
    _Cốt, mặt vợt là phụ. Ban đầu kiếm cây vợt dán sẵn 200k đánh được là OK. Sau này giật được trái phải, đánh đc bộ chéo thì đầu tư cây 2tr-4tr tùy khả năng kinh tế. Không nên nghe người này nói người kia nói là đổi mút vợt. Có thằng nhỏ mới chơi cứ theo hỏi mình mút gì cốt gì mình chửi cho 1 tăng.
    _Siêng đi giao lưu. Gặp hay dở gì cũng đánh. Gặp trình trên thì mời người ta chai nước để học hỏi.
    _Nếu có giải thì rãnh cứ tham gia, giải làng xã phường cũng được.
    _Tự chọn cho mình lối chơi phù hợp: gò công, đôi công, kê chụp, 1 càng, 2 càng, gần bàn hay xa bàn. Kiên trì theo lối chơi đó.

Trainee thích bài này.
  7. thuynma

thuynma Binh Nhì

Mua vợt ngày:
    27 Tháng tư 2017
    Đường bóng:
    1
    Cảm ơn bác chủ tâm huyết.

Bài viết rất hay, rất sát thực tế.

8. nb.toan

nb.toan Thượng Tá

Mua vợt ngày:
    6 Tháng sáu 2016
    Đường bóng:
    836
    Thằng em này còn may mắn hơn mình. Nghĩ lại chuyện 12 năm trước mà tủi. Giờ sắp tủi tiếp. Haha.

Hóng bài tiếp. Hihi.

9. nb.toan

nb.toan Thượng Tá

Mua vợt ngày:
    6 Tháng sáu 2016
    Đường bóng:
    836
    Tình hình là các Clb tính tiền từng người theo lượt, không theo giờ (nếu có thì hiếm, chắc còn mỗi Clb Lao Động TPHCM). Cho nên ai nấy đều tranh thủ đó mà.

Một vài nhóm giành được bàn là ôm suốt buổi, còn các nhóm đánh độ thì có bàn riêng. Do vậy, ai đi 1 mình, không quen ai (quen sơ sơ thì coi như không quen) thì cầm chắc chuyện ngồi chờ dài cổ.

Ngoài ra, việc tìm bạn tập là việc vô cùng khó khăn. Tìm bạn cùng trình là khó, thuyết phục nó tập với mình càng khó hơn. Nếu gặp người trình cao, dù có cái này cái kia (giả sử thôi), thì được đâu 5' là vô séc và kết thúc luôn; nếu gặp trình thấp thì đi lượm banh nhiều lắm :). Cái này không trách được, mỗi người có lý do riêng mà.

lamtq thích bài này.
  10. Gruba

Gruba Binh Nhất

Mua vợt ngày:
    24 Tháng bảy 2017
    Đường bóng:
    36
    Hay lắm.thank