Thắc mắc về cốt vợt bướm không hộp

longqin

Đại Uý
Có một số bác thương gia buôn bán đồ cốt vợt butterfly mới xách tay từ jp về nhưng vợt không có hộp. Em có thắc mắc là vợt hãng sx ra đều phải có hộp đúng khg ạ. Vậy taij sao các bác ý lại thiếu hộp. Và giá thì cũng rẻ hơn.
bác nào thông hiểu giải thích giúp em

Trainee

Đại Tá
Có một số bác thương gia buôn bán đồ cốt vợt butterfly mới xách tay từ jp về nhưng vợt không có hộp. Em có thắc mắc là vợt hãng sx ra đều phải có hộp đúng khg ạ. Vậy taij sao các bác ý lại thiếu hộp. Và giá thì cũng rẻ hơn.
Nếu đúng (ko láo nháo) thì bỏ hộp ra sẽ không bị tính là hàng brandnew, mang qua cửa khẩu đơn giản, .... thuế má ko bị đánh.
Còn có những cây láo nháo thì là ng bán chủ động bỏ hộp đi, và nói dối là hàng Nội địa, ....

dammebongban

Trung Uý
Nếu đúng (ko láo nháo) thì bỏ hộp ra sẽ không bị tính là hàng brandnew, mang qua cửa khẩu đơn giản, .... thuế má ko bị đánh.
Còn có những cây láo nháo thì là ng bán chủ động bỏ hộp đi, và nói dối là hàng Nội địa, ....
Nói chung là phải có hộp nếu là cốt mới.
Nếu cốt mới ae mua thì phải có hộp. Nếu ko hộp ae tự gánh rủi ro.
VÌ 1 ĐIỀU NẾU CÓ HỘP THÌ SHOP BÁN SẼ ĐC GIÁ HƠN, KO CÓ HỘP BÁN RẺ HƠN( thế tội gì phải bán rẻ)

longqin

Đại Uý
Nói chung là phải có hộp nếu là cốt mới.
Nếu cốt mới ae mua thì phải có hộp. Nếu ko hộp ae tự gánh rủi ro.
VÌ 1 ĐIỀU NẾU CÓ HỘP THÌ SHOP BÁN SẼ ĐC GIÁ HƠN, KO CÓ HỘP BÁN RẺ HƠN( thế tội gì phải bán rẻ)
Tất nhiên là họ bán khá rẻ bác ạ, ví dụ cốt vis chỉ khoảng 3 củ ạ

Daoky09

Đại Tá
Thực tế, chú gửi vợt không có hộp từ Nhật về ( 1 cái ) qua hải quan nó vẫn đánh thuế cháu à ( nó bóc cả thùng hàng ra, cái gì nó cũng đánh thuế kể cả khăn mặt cũ dùng để bọc lót, và nó tính thuế theo cảm tính. Nó bảo nếu không đồng ý thì nó trả lại bên Nhật. Hic ).

LMC

Trung Tá
Thực tế, chú gửi vợt không có hộp từ Nhật về ( 1 cái ) qua hải quan nó vẫn đánh thuế cháu à ( nó bóc cả thùng hàng ra, cái gì nó cũng đánh thuế kể cả khăn mặt cũ dùng để bọc lót, và nó tính thuế theo cảm tính. Nó bảo nếu không đồng ý thì nó trả lại bên Nhật. Hic ).
khoai phết chú nhỉ.

longqin

Đại Uý
Như vậy có vẻ hàng không hộp là dạng không rõ nguồn gốc, vì cốt vợt dễ làm nhái hơn cái vỏ hộp có tem mã vạch, các bác thương gia vẫn quảng cáo là hàng xách tay nội địa, khg biết sao nữa!

Trainee

Đại Tá
Vậy chắc Hải quan VN hả chú, còn phía HQ Nhật thì không hộp có lẽ sẽ được giảm hoặc đại thể tính là hàng đã qua sử dụng, cháu nhớ là thế!

lion

Đại Tá
Một phần có thể là như vậy (mua hàng Take, xé cái tem bạc đi, bỏ hộp đi là thành nội địa ngay, nói sao chả được), nhưng cũng có thể là hiện tại chi phí vận chuyển còn cao, cây vợt tính cả trọng lượng và kích thước nên nếu có thể bỏ hộp đi sẽ tiết kiệm được chi phí tương đối, giúp hạ giá thành sản phẩm.

Năm 2020, em chào hàng vlxd cho dự án xây club trượt tuyết ở Mỹ, tiền vlxd có 660K Obama mà tiền cước vận chuyển số hàng lên đến 770K Obama rồi.

lion

Đại Tá
Vậy chắc Hải quan VN hả chú, còn phía HQ Nhật thì không hộp có lẽ sẽ được giảm hoặc đại thể tính là hàng đã qua sử dụng, cháu nhớ là thế!
Đưa hàng từ Nhật Bản về Việt Nam có nhiều cách như chính thức (hai bên ký hợp đồng thương mại, giao dịch qua ngân hàng, xuất nhập khẩu, hải quan thuế vụ hai bên kiểm tra chuẩn đét…), xách tay, nhập lậu, gửi kèm hàng khác…nhiều kiểu để che mắt hải quan, trốn thuế, giúp giảm giá bán hoặc bán bằng đến cao hơn giá hàng khác cùng loại để có lợi nhuận cao hơn…

Hải quan Việt Nam có những quy định riêng (theo pháp luật) về những mặt hàng cũ cấm nhập khẩu (chính thức) như đồ điện tử, y tế, điện lạnh, gia dụng, cao su (săm lốp), xe đạp, xe máy…và cốt vợt bóng bàn cũ không nằm trong danh mục hàng cũ bị cấm này nên về lý mà nói có thể nhập khẩu chính thức hoặc nhập dạng xách tay đều không bị cấm. Có điều nếu nhập dạng chính thức thì vướng thủ tục lằng nhằng, phát sinh nhiều chi phí nên đa số là gửi về qua dịch vụ chuyển phát nhanh cho nhanh gọn, tiết kiệm, giảm chi phí.

Phía Nhật Bản (hay nước xuất hàng) thì dĩ nhiên họ cổ suý cho việc nước ngoài mua đồ cũ vì họ vừa bán được hàng, vừa thu được thuế phí, vừa đẩy rác ra ngoài lãnh thổ quốc gia mình.

SARDIUS2017

Thượng Sỹ
Theo mình hiểu thì có thể các bạn ấy ko lấy hộp về để cước phí vận chuyển cho nó rẻ! Nhưng nếu là đúng mua từ Shop Japan chụp hộp từng cây và gửi ảnh cho khách xem lại thế là thoải mái nhất

lion

Đại Tá
Theo mình hiểu thì có thể các bạn ấy ko lấy hộp về để cước phí vận chuyển cho nó rẻ! Nhưng nếu là đúng mua từ Shop Japan chụp hộp từng cây và gửi ảnh cho khách xem lại thế là thoải mái nhất
Chi phí thuê mặt bằng và nhân công bên Nhật rất cao, vì vậy có rất ít cửa hàng mở shop như tại Việt Nam, họ chủ yếu bán online, vì vậy không thể đến shop chụp ảnh chứng minh (tiền đi lại chụp hình đôi khi đắt ngang tiền cốt), còn nếu mua online thì giá cả, tên shop có đấy nhưng trưng ra thì lại sợ mất mối, hoặc lộ giá thì ae lại cho là ăn dầy ăn mỏng lôi thôi lắm. Người chơi muốn dùng đồ (cũ) không hộp phải hiểu điều này và học cách chấp nhận.

longqin

Đại Uý
Chi phí thuê mặt bằng và nhân công bên Nhật rất cao, vì vậy có rất ít cửa hàng mở shop như tại Việt Nam, họ chủ yếu bán online, vì vậy không thể đến shop chụp ảnh chứng minh (tiền đi lại chụp hình đôi khi đắt ngang tiền cốt), còn nếu mua online thì giá cả, tên shop có đấy nhưng trưng ra thì lại sợ mất mối, hoặc lộ giá thì ae lại cho là ăn dầy ăn mỏng lôi thôi lắm. Người chơi muốn dùng đồ (cũ) không hộp phải hiểu điều này và học cách chấp nhận.
Cốt mới không hộp mà bác

lion

Đại Tá
Cốt mới không hộp mà bác
Nếu là người buôn bán thì họ hiểu tâm lý người dùng, có người dễ dãi, có người khó tính đòi hoá đơn, đòi hộp còn thực ra hoá đơn với hộp nhận về cũng không làm gì, bỏ đi ngay, tuy nhiên đó là quyền của người mua, không ai ý kiến gì. Về phía người bán thì kích thước 1 cái hộp có thể tương đương 2-3 cây cốt, họ phải tìm cách tối ưu chi phí để tăng lợi nhuận.

Nếu là người bán nghiệp dự, hiểu như là ae đi công tác hay đi chơi mua về vài cây thì họ có khách quen nhờ hoặc tự mua, nhưng nếu cho mấy cây đó nguyên hộp vào vali thì chỗ đâu để những thứ khác giá trị và cần mua về hơn nhiều. Vì vậy thường ae sẽ bỏ hộp hoặc ai cẩn thận thì tháo ra cho mỏng rồi về gấp lại bán cho anh em. Mà đã là người có tiền đi Nhật mua đồ thì ae cũng nên dành cho họ sự tôn trọng và không nên đòi hỏi hoá đơn với hộp làm gì. Em nói thật cây cốt vợt có vài ba triệu bạc, lãi lờ gì vài trăm, của một đồng, công cả nén. Nếu là em gặp bác nào đòi hỏi kể cả trả giá gấp đôi em cũng không thèm bán cho!

Em cũng hay đi công tác Nhật Bản, thi thoảng có mua giầy mang về dùng hoặc mua giúp ae, nhưng em đều nói trước rất rõ ràng các thông tin như giá cả thì em cho xem giá online của shop (tiền hàng + cước chuyển hàng về cho mình), giầy về thì bỏ hộp cho tiết kiệm không gian hành lý, OK em mua giúp, không thì thôi.

lion

Đại Tá
Việc đánh thuế thì em nói thêm chút cho ae hiểu nhé. Nếu ae sang Nhật theo dạng ngắn ngày (visa 3 tháng) thì sẽ được hưởng quyền mua hàng miễn thuế trực tiếp ngay tại shop khi mua hàng (tổng tiền hàng được miễn thuế nhiều hơn 5,000 Yên) hoặc ra đến sân bay khai báo hàng đã mua và được hoàn thuế tại sân bay.

Ngày trước thì tuỳ shop mà có nơi tính sẵn thuế vào giá bán sản phẩm, có nơi không khiến việc tính toán hoàn thuế cho khách mua khi về nước tại sân bay khá rắc rối. Vì thế, sau này chính phủ Nhật quy định phải tính thuế vào tất cả hàng hoá bán trực tiếp hoặc online. Vì vậy, nếu là mua trực tiếp thì thường ae đưa hộ chiếu (gắn visa ngắn hạn) ra để họ trừ thuế cho luôn, ra sân bay khỏi lằng nhằng mất thời gian. Nếu không trừ thuế ngay mà muốn hoàn thuế sau thì phải làm việc đó tại sân bay. Em thì làm theo cách đầu tiên cho nhanh gọn, ra sân bay là đi lang thang, ngắm nọ ngắm kia, tranh thủ ăn cái gì đó trước khi về nước cho đỡ nhớ, tội gì xếp hàng kiểm đếm lôi đồ trong vali với hoá đơn ra cho mệt, mà vớ vẩn mất hoá đơn thì con rắc rối nữa.

Hàng mới mua online hay trực tiếp tại shop đều có hộp, nhưng vì tối ưu không gian hành lý mà ae có thể cân nhắc bỏ hộp đi, hàng chưa dùng (dán mút, dánh thử hay chưa đánh thử đều coi là đã qua sử dụng) vẫn có thể được coi là hàng brand new. Ae có thể thấy hiện nay không có cái hộp đựng cốt vợt bóng bàn nào có dán tem cả (hộp đựng hộp quả bóng bàn thì còn có tem). Về văn hoá dán tem thì Việt Nam mới láo nháo, nhiều khi cái có tem chưa chắc đã xịn, cái không tem mới lại là xịn.

Tóm lại, nếu thích mua hàng nội địa thì nên chọn người bán uy tín, hàng còn hộp, có hoá đơn chứng minh thì tốt, không có thì thôi, cố tình đòi mà người bán vì nhiều lý do (tích cực) không đưa ra được (dù là hàng nội địa thật) thì chỉ có cách lượn tìm người bán khác đạt được các yêu cầu của mình thôi.

Bình luận từ Facebook