Tập luyện cùng máy bắn bóng ROBO PONG 1050 tại Lào Cai

hoantopas

Đại Tá
ÚI... Ngoài LaoCai đầu tư ghê, chả bù cho Anh Em ở Sapa, đông người chơi nhưng chả có lấy một Câu Lạc bộ Nào? tập luyện thì không, cứ đến là đánh trận, thắng thì ở lại chơi tiếp, thua thì out... hic hic thế thì bao giờ mới lên tay được. :confused:

tlccuong

Binh Nhất
ÚI... Ngoài LaoCai đầu tư ghê, chả bù cho Anh Em ở Sapa, đông người chơi nhưng chả có lấy một Câu Lạc bộ Nào? tập luyện thì không, cứ đến là đánh trận, thắng thì ở lại chơi tiếp, thua thì out... hic hic thế thì bao giờ mới lên tay được. :confused:

Ngày xưa mình cũng làm ở Sa Pa 2 năm đấy, trên đó cũng có nhiều cao thủ đấy chứ..như chú Hùng Văn hóa, chú Đắc Trung, Hào (bây giờ chuyển sang Tenis rồi), anh Hải huyện đội...nói chung so với các huyện ở tỉnh Lào Cai như thế là mạnh rồi, thời mình đi làm trên đó cả huyện còn chẳng có chỗ nào kê bàn bóng cả, đi đánh năm đó huyện Sa Pa được nhất đồng đội nam, nhất đơn nam..lúc liên hoan tổng kết giái thấy các lãnh đạo Văn hóa - Thể thao Sa Pa hứa hẹn là đợt này xây nhà kê bàn bóng, mở lớp năng khiếu ..v.v... tuy nhiên sau đó rơi vào...im lặng tuyệt đối, chán!

Dũng Gai

Moderator
Ngày xưa mình cũng làm ở Sa Pa 2 năm đấy, trên đó cũng có nhiều cao thủ đấy chứ..như chú Hùng Văn hóa, chú Đắc Trung, Hào (bây giờ chuyển sang Tenis rồi), anh Hải huyện đội...nói chung so với các huyện ở tỉnh Lào Cai như thế là mạnh rồi, thời mình đi làm trên đó cả huyện còn chẳng có chỗ nào kê bàn bóng cả, đi đánh năm đó huyện Sa Pa được nhất đồng đội nam, nhất đơn nam..lúc liên hoan tổng kết giái thấy các lãnh đạo Văn hóa - Thể thao Sa Pa hứa hẹn là đợt này xây nhà kê bàn bóng, mở lớp năng khiếu ..v.v... tuy nhiên sau đó rơi vào...im lặng tuyệt đối, chán!

Hì, năm đó chú lấy Dũng Từ Sơn không thì chắc đi với bộ ba: Ngội Gai + Chính Út + Dũng Truội rồi.

hoantopas

Đại Tá

Thế ah, trước Anh làm ở đâu? Em có biết Bác Trung, giờ Bác ý vẫn chơi, đợt vừa rồi giải Huyện đơn nam bác Trung thua ku em Hiền ^^. còn Bác Hùng văn hóa thì đang dạy bọn Em bóng bàn Cơ Bản ( mới được một tháng hihi )

hoantopas

Đại Tá
Cái vấn đề này là muôn thủa thôi Anh à

tlccuong

Binh Nhất
Thế ah, trước Anh làm ở đâu? Em có biết Bác Trung, giờ Bác ý vẫn chơi, đợt vừa rồi giải Huyện đơn nam bác Trung thua ku em Hiền ^^. còn Bác Hùng văn hóa thì đang dạy bọn Em bóng bàn Cơ Bản ( mới được một tháng hihi )

Mình tên Cường, trước ở trên Sa Pa làm ở Ngân hàng Nông nghiệp huyện Sa Pa, bây giờ vẫn làm ở Ngân hàng Nông nghiệp nhưng chuyển ra ngoài Lào Cai rồi...bạn cứ hỏi chú Hùng, chú Đắc Trung, anh Hảo văn hóa là biết mình ngay vì ngày xưa đi đánh (năm 2000, 2001) anh Hảo làm đoàn trưởng mà, chú Hùng thì cùng đội...

tlccuong

Binh Nhất
Hì, năm đó chú lấy Dũng Từ Sơn không thì chắc đi với bộ ba: Ngội Gai + Chính Út + Dũng Truội rồi.

Thì năm đó các bác về đánh cho đội Địa chính, toàn cao thủ nhất nhì Lào Cai cả nên bọn em phải tính chứ, em đánh tiên phong làm 2 trận, còn Dũng Từ Sơn chốt trận thứ yếu là ăn chặt rồi...chứ lúc đó ở Sa Pa ngoài em ra thì còn ai tiếp chiêu được với đội hình của các bác?

hoantopas

Đại Tá
Chú làm du lịch topas mà chả biết anh Dũng Gai là anh nào thì buồn thật. Em cứ hỏi Phong - Green Sa Pa Tour thì biết anh nhé.
Em biết chứ, Anh Dũng Phó Giám Đốc Sở Du Lịch, Em hay nghe Anh Trung kể về Anh lắm, Anh Trung bảo Anh chơi Bóng Bàn giỏi lắm mà lại dùng vợt gai, chính vì thế nên Anh ý mới học theo Anh chơi vợt Gai mà. Em thì Em mới chơi Bóng Bàn thôi Anh à, chưa chơi tốt lắm nhưng được cái Đam Mê hihi

Dũng Gai

Moderator
Thì năm đó các bác về đánh cho đội Địa chính, toàn cao thủ nhất nhì Lào Cai cả nên bọn em phải tính chứ, em đánh tiên phong làm 2 trận, còn Dũng Từ Sơn chốt trận thứ yếu là ăn chặt rồi...chứ lúc đó ở Sa Pa ngoài em ra thì còn ai tiếp chiêu được với đội hình của các bác?
Thực ra năm đó chú Nghĩa lừa thuê Bác Chính, ông Ngội và Anh đánh cho Đội Sở Địa chính. Anh nhớ là anh mới cầm cái mặt chuội được gần 1 năm nhưng đánh cũng thuộc dạng hung hăng lắm rồi.

Duongapaco

Đại Tá
Câu lạc bộ bóng bàn APT đang có ý định trang bị máy tập bóng để cho anh chị em trẻ tập luyện, nhưng chưa biết nên mua loại nào thì phù hợp, các bác sành về máy tập bóng xin tư vấn cho CLB với nhé. Thanks

Ma Cao

Trung Uý
Câu lạc bộ bóng bàn APT đang có ý định trang bị máy tập bóng để cho anh chị em trẻ tập luyện, nhưng chưa biết nên mua loại nào thì phù hợp, các bác sành về máy tập bóng xin tư vấn cho CLB với nhé. Thanks

E sẽ có 1 bài viết về viec tập với máy, để giúp A có quyết định sáng suốt. A chờ E vài ngày nhé

NTBB

Super Moderators
Mình đã và đang tập với MBB, và có tìm hiểu một số loại máy thì thấy có 1 vài nhận xét thế này:

1. Một MBB hoàn chỉnh thường có các tính năng sau:
+ Tạo bóng xoáy lên / thay đổi độ xoáy
+ Tạo bóng xoáy xuống / thay đổi độ xoáy
+ Tạo bóng ko xoáy (ít xoáy)
+ Tạo bóng xoáy ngang lên hay xoáy ngang xuống
+ Tạo điểm rơi thay đổi theo chiều dài bàn / theo chiều ngang bàn
+ Mô phỏng các cú giao bóng.
+ Thay đổi tần số phát bóng (tức số quả bóng bắn ra trong 1 phút)
+ Có các chương trình bắn bóng khác nhau được cài đặt sẵn / có thể tự đặt chương trình và nhớ vào bộ nhớ của máy.
Tóm lại là đầy đủ option cho mình tập bóng.

2. Tùy tính năng (phức tạp hay đơn giản) mà máy nhiều tiền hay ít tiền.

3. Máy của các hãng nước ngoài thường có phần điều khiển hiện đại hơn máy VN tự chế (có thể có bảng điều khiển dạng bấm nút bàn phím, có thể là dạng xoay núm chiết áp, hoặc điều khiển từ xa...).

4. Có máy 1 nòng, có máy 2 nòng. Máy 2 nòng đương nhiên là phối hợp các loại bóng (xoáy, kiểu xoáy, điểm rơi...) tốt hơn.

4. Về nguyên lý bắn bóng để tạo điểm rơi thay đổi, thường có 2 loại:
+ Loại nòng cố định nhưng điều khiển được các lá lái bóng (ở đầu ra của nòng) để bóng chuyển hướng đến điểm rơi đã được đặt (chẳng hạn như loại máy Oukei của TQ).
+ Loại nòng có thể xoay theo phương ngang và bóng bắn trực tiếp đến điểm rơi đã được cài đặt trước.
Theo nhận xét của NTBB thì loại bóng bắn thẳng ra từ nòng "thật" hơn là bóng sau khi chạm tấm lái hướng rồi mới bay đến điểm rơi.

Đại loại về MBB là như vậy.

Về chất lượng và độ bền thì phải dùng lâu mới biết. Ở TPHCM, hiện mình thấy một số CLB trang bị MBB do bác An TPHCM chế tạo, thấy hoạt động rất ổn định, đặc biệt là hầu như không có hiện tượng kẹt bóng (dĩ nhiên là dùng bóng chất lượng đảm bảo, ko bị móp méo). Bác An cũng có nhiều loại máy với tính năng khác nhau tương ứng với giá tiền khác nhau. Hay trên diễn đàn mình thấy video hoạt động của MBB do anh Hiepasc chế tạo cũng tốt đấy chứ.

Vài ý để bác Yên tham khảo.

(À, mình vẫn còn giữ bản dịch cataloge hướng dẫn sử dụng MBB Oukei TW-2700-S9 2 nòng, bác Yên có muốn tham khảo thì cho mình địa chỉ mail, mình gửi cho)

Last edited:

Ma Cao

Trung Uý
Mình đã và đang tập với MBB, và có tìm hiểu một số loại máy thì thấy có 1 vài nhận xét thế này:

1. Một MBB hoàn chỉnh thường có các tính năng sau:
+ Tạo bóng xoáy lên / thay đổi độ xoáy
+ Tạo bóng xoáy xuống / thay đổi độ xoáy
+ Tạo bóng ko xoáy (ít xoáy)
+ Tạo bóng xoáy ngang lên hay xoáy ngang xuống
+ Tạo điểm rơi thay đổi theo chiều dài bàn / theo chiều ngang bàn
+ Mô phỏng các cú giao bóng.
+ Thay đổi tần số phát bóng (tức số quả bóng bắn ra trong 1 phút)
+ Có các chương trình bắn bóng khác nhau được cài đặt sẵn / có thể tự đặt chương trình và nhớ vào bộ nhớ của máy.
Tóm lại là đầy đủ option cho mình tập bóng.

2. Tùy tính năng (phức tạp hay đơn giản) mà máy nhiều tiền hay ít tiền.

3. Máy của các hãng nước ngoài thường có phần điều khiển hiện đại hơn máy VN tự chế (có thể có bạng điều khiển dạng bấm nút bàn phím, có thể là dạng xoay núm chiết áp, hoặc điều khiển từ xa...).

4. Có máy 1 nòng, có máy 2 nòng. Máy 2 nòng đương nhiên là phối hợp các loại bóng (xoáy, kiểu xoáy, điểm rơi...) tốt hơn.

4. Về nguyên lý bắn bóng để tạo điểm rơi thay đổi, thường có 2 loại:
+ Loại nòng cố định nhưng điều khiển được các lá lái bóng (ở đầu ra của nòng) để bóng chuyển hướng đến điểm rơi đã được đặt (chẳng hạn như loại máy Oukei của TQ).
+ Loại nòng có thể xoay theo phương ngang và bóng bắn trực tiếp đến điểm rơi đã được cài đặt trước.
Theo nhận xét của NTBB thì loại bóng bắn thẳng ra từ nòng "thật" hơn là bóng sau khi chạm tấm lái hướng rồi mới bay đến điểm rơi.

Đại loại về MBB là như vậy.

Về chất lượng và độ bền thì phải dùng lâu mới biết. Ở TPHCM, hiện mình thấy một số CLB trang bị MBB do bác An TPHCM chế tạo, thấy hoạt động rất ổn định, đặc biệt là hầu như không có hiện tượng kẹt bóng (dĩ nhiên là dùng bóng chất lượng đảm bảo, ko bị móp méo). Bác An cũng có nhiều loại máy với tính năng khác nhau tương ứng với giá tiền khác nhau. Hay trên diễn đàn mình thấy video hoạt động của MBB do anh Hiepasc chế tạo cũng tốt đấy chứ.

Vài ý để bác Yên tham khảo.

A. NTBB da trang bi cho A. Yen cac kien thuc ve may Ban Bong. Nhung A. NTBB chua noi len tam quan trong cua MBB de nguoi doc quyet dinh co nen mua hay khong. De E viet cho

NTBB

Super Moderators
A. NTBB da trang bi cho A. Yen cac kien thuc ve may Ban Bong. Nhung A. NTBB chua noi len tam quan trong cua MBB de nguoi doc quyet dinh co nen mua hay khong. De E viet cho

He He ! Vì thấy bác Yên chỉ hỏi "chọn loại nào?", có nghĩa là "đã quyết định mua" nên NTBB bỏ qua phần "tầm quan trọng của ...". Nếu đ/c Ma cao tinh ý thấy NTBB đã U60 mà còn tập với máy thì đương nhiên là ..."quan trọng" rùi, hihi !!!

Chúc ngày cuối tuần vui vẻ! (Mà NTBB ko biết là đã gặp đ/c lần nào chưa (!?)

Duongapaco

Đại Tá
Xin cảm ơn anh NTBB và Ma Cao đã có những ý kiến hết sức bổ ích cho CLB APT trong việc quyết định đầu tư máy tập bóng bàn cho mọi người cùng tập. Mình đang xem máy của USA loại 16 T thấy cũng hiện đại, nhưng một số anh em lại bảo nên mua loại 21 T cho khủng luôn, có người lại bảo chỉ cần mua loại mấy triệu thôi là OK rồi, thành ra lăn tăn tý

Ma Cao

Trung Uý
He He ! Vì thấy bác Yên chỉ hỏi "chọn loại nào?", có nghĩa là "đã quyết định mua" nên NTBB bỏ qua phần "tầm quan trọng của ...". Nếu đ/c Ma cao tinh ý thấy NTBB đã U60 mà còn tập với máy thì đương nhiên là ..."quan trọng" rùi, hihi !!!

Chúc ngày cuối tuần vui vẻ! (Mà NTBB ko biết là đã gặp đ/c lần nào chưa (!?)

Chau thi gap chu Ut kg duoi 10 lan roi, o Tam Rau, CLB P7 cua chu Giot, roi D3, nhung E nho be qua, kg dam lam quen voi Chu. Hehe. Nhung Bac hoi Ma Cao la ai thi cac CLB tren deu biet

Bình luận từ Facebook