Tác dụng của cốt vợt RUNG - KHÔNG RUNG???

tosiosHD

Đại Tá
Chào anh em!
Cuối tuần rồi, làm cái topic cho anh em chém gió tí nhỉ?
Thực ra mà nói cốt nào chẳng rung, chỉ có điều là rung ít hay rung nhiều thôi, trừ khi đó là cốt sắt. Mình cũng từng trải nghiệm 1 số cốt từ rung ít tới rung nhiều rồi, và thấy cũng nhiều bạn nói về vấn đề rung của cốt rồi. Vì vậy mình muốn tạo topic này để các cao thủ về cốt vợt phân tích, chia sẻ kinh nghiệm giúp anh em xem tác dụng của cốt rung và không rung là như thế nào? Nó ảnh hưởng tới lối đánh, lối chơi, cách phối hợp combo của anh em như thế nào?
Đương nhiên mỗi người sẽ có những câu trả lời khác nhau, xin mọi người cùng comment bình luận để tất cả hiểu rõ hơn về đặc tính rung, không rung của cốt.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ!!!

tosiosHD

Đại Tá
....... nói rộng ra thì vô chừng lắm bạn tosios àh.....
Thì bạn cứ nói rộng ra đi để anh em hiểu sâu hơn. Tóm tắt như vậy thì ngắn gọn quá. Vớt cốt rung và không rung nên phối hợp combo thế nào? Nói rộng nữa đi bạn?

drsan

Thượng Tá
lực từ quả bóng của đối phương tác động vào vợt sẽ làm cho cốt nhận toàn bộ lực của quả bóng, thời gian bóng bay đến vào vợt cũng là thời điểm người chơi phát lực và xảy ra hiện tượng lực đối lưc và quả bóng lực đến kém hơn bị bắn ngược lại - nguyên lý lực và phản lực. (nếu lực và trọng lực của bóng mạnh hơn lực phát ra từ người đánh thì...vợt bay ra sau) sau đó cốt vợt nhận được lực từ quả bóng và sẽ đàn hồi như kiểu vản nhảy. cốt rung cho cảm giác tốt nếu bạn sử dụng giật bóng vì khi giật bóng mặt vợt chỉ tiếp xúc vớt quả bóng giống như đường tiếp tuyến nên khi cốt rung sẽ tạo phản lực theo chiều song song với mặt vợt và sẽ mượn được lực từ quả bóng

drsan

Thượng Tá
nếu cách chơi của tosiosHD là chơi chuyên về thủ tầm trung, giật moi chọn cốt rung một chút/ điều quan trọng là biết phát lực để khi lực phát ra từ tay truyền sang cốt vợt nó sẽ tạo ra một nguồn lực dự trữ ở 1/3 phía ngoài của vợt, khi chạm vào bóng cũng là lúc cốt vợt như cây cung bị kéo căng và bật ra ma sát vào bóng thì độ xoáy và vút bóng sẽ tốt

tosiosHD

Đại Tá
combo của vợt rung hay không rung còn phụ thuộc vảo lối chơi tosiosHD@ ah
+ Cảm ơn bạn chia sẻ!
Lối chơi của mình là giật moi xoáy, giật xoáy, giật điểm rơi, ít giật xung và bạt. Vậy phối hợp combo thế nào với Tosios và Barwell fleet cho hợp lý nhỉ? Bạn tư vấn được không?

drsan

Thượng Tá
lối chơi của bạn thiên về kiểm soát bóng, bạn chọn mặt AURUSS hoặc blitz loại trung bình dộ cứng khoảng 40

drsan

Thượng Tá
bạn chơi mút mềm hơn cũng được nhưng khi bạn muốn phát lực để dứt điểm khi những pha bóng càn dứt khoát sẽ là khó ăn điểm của đốt phương!

tosiosHD

Đại Tá
lối chơi của bạn thiên về kiểm soát bóng, bạn chọn mặt AURUSS hoặc blitz loại trung bình dộ cứng khoảng 40
+ OK. Aurus và Blitz 2010 mình đang chơi mà. Hiện tại mình đang chơi Target pro, hexerHD, Evolution EL... Bạn thấy mấy mút đó kết hợp với cốt rung, ko rung tốt chứ?

haboll

Đại Uý
sao em không cảm nhận được độ rung của vợt nhỉ @@ e nghe khái niệm rung lâu lắm rồi mà em đánh e chẳng cảm nhận được
Trước e chơi amutart, bây giờ e đang đánh vis

tosiosHD

Đại Tá
sao em không cảm nhận được độ rung của vợt nhỉ @@ e nghe khái niệm rung lâu lắm rồi mà em đánh e chẳng cảm nhận được
+ Bạn cầm Amultart đánh vài quả, sau đó cầm NA đánh vài quả, sẽ thấy sự khác biệt ngay.

Em thử cùng 1 loại mặt vợt, cốt vợt thì đổi, và đánh đều để cảm nhận. Cách nữa là lấy bàn tay cầm giữ nhẹ 2 bên cạnh vợt, gõ nhẹ lên đầu ấy. Sẽ cảm giác được. ( nhớ cầm nhẹ bằng 2 ngón tay và gõ nhẹ nhé không là đi bệnh viện đấy):)

Xahata

Trung Sỹ
Em cũng đang rất quan tâm với vấn đề này. Lâu nay em dùng combo1: Nexy Sahara + Calibra Sound LT, với lối đánh phòng thủ phản công. Tuần rồi có thử combo2 mới: Maplewood (pro) + Calibra Sound LT. Em thấy Maplewood rung quá, đánh ko kiểm soát được như ý muốn. Mong các Bác tư vấn giúp.

Hungdshp

Đại Uý
Chào anh em!
Cuối tuần rồi, làm cái topic cho anh em chém gió tí nhỉ?
Thực ra mà nói cốt nào chẳng rung, chỉ có điều là rung ít hay rung nhiều thôi, trừ khi đó là cốt sắt. Mình cũng từng trải nghiệm 1 số cốt từ rung ít tới rung nhiều rồi, và thấy cũng nhiều bạn nói về vấn đề rung của cốt rồi. Vì vậy mình muốn tạo topic này để các cao thủ về cốt vợt phân tích, chia sẻ kinh nghiệm giúp anh em xem tác dụng của cốt rung và không rung là như thế nào? Nó ảnh hưởng tới lối đánh, lối chơi, cách phối hợp combo của anh em như thế nào?
Đương nhiên mỗi người sẽ có những câu trả lời khác nhau, xin mọi người cùng comment bình luận để tất cả hiểu rõ hơn về đặc tính rung, không rung của cốt.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm và chia sẻ!!!
Em tuy ko đc học hành gì nhưng cũng xin phép mạo muội đc nói lên quan điểm cá nhân. Theo em thì có ví dụ nho nhỏ thế này cho bác dễ hiểu. " Có một người đá trái bóng da vào một bức tường, bác là người đứng đằng sau bức tường, tay bác chạm vào bức tường đó sẽ cảm nhận thấy có độ rung khi quả bóng va chạm vào tường. Dù là ko nhìn thấy bóng hay người đá bóng nhưng bác vẫn có thể biết thời điểm nào bóng chạm tường, lực nhiều hay ít, và tinh ý có thể phát hiện bóng rơi vị trí nào của bức tường". Đấy là tường mỏng như tường nhà mình thôi chứ dày như tường thành thì em cũng chịu. Có cho Ronaldo sút cũng ko chắc biết anh ta có sút bóng vào tường hay là ko :D. Vài ngu ý ae tiếp tục chém :D.

drsan

Thượng Tá
mình thấy em roxon 450 ghép cốt cứng cũng được đó Tosios, mới đầu dán vào cảm thấy khó chơi lột ra cho đi 1 mặt. để lâu sau dán lại vào cốt Zhangjike ALC thấy xịt quá, dán vào con sadius thấy bạt, giật cũng tạm được nhưng bóng đi thẳng không xoáy, dán sang con treiber z đánh thấy ổn hơn

drsan

Thượng Tá
+ OK. Aurus và Blitz 2010 mình đang chơi mà. Hiện tại mình đang chơi Target pro, hexerHD, Evolution EL... Bạn thấy mấy mút đó kết hợp với cốt rung, ko rung tốt chứ?
bạn chơi phòng thủ, giật moi xoáy, giật xoáy, giật điểm rơi, ít giật xung và bạtt thì cốt rung hay không rung không có ý nghĩa nhé!

Bình luận từ Facebook