Swedish Open 2018: 29th October - 4th November 2018

conduongs

Đại Tá
Vâng, rất may là còn có em Ito này. Ito vừa rất cố gắng khi thắng ngược Liu Shiwen 4-3. Một trận đấu nhiều kịch tính nhưng nó đã cứu giải đấu năm nay. Một giải đấu mà tàu mang toàn bộ binh hùng, tướng khỏe đến giải đấu. Người ta vẫn nói nếu TQ được đăng kí 20 vđv 1 giải thì gần như ko còn cơ hội cho các nước khác. Tàu nhìn chung là quá khỏe.

Một lần nữa xin chúc mừng Ito Mina và giải Swedish Open 2018 đã ko có 1 vòng bán kết nữ toàn tàu.

Ovtcharov nữa, cố lên nào.
Bác lại ăn cửa của ITo rồi

conduongs

Đại Tá
Ito Mima chơi trận chung kết quá khủng khiếp. Đêm ác mộng của Zhu Yuling
Xem cái cách các VĐV non China vô địch mới thấy nó quý giá và vất vả như thế nào. Phải vượt qua chướng ngại vật là môt hàng rào các lớp VĐV chi na từ tú kết, bán kết, chung kết.
Giống như em Miu mấy mùa trước vô địch châu Á.
Nhưng nhìn lại thấy cách em ITo mima này lên ngôi vô địch thuyết phục hơn rất nhiều so với em Miu, các trận đấu áp đặt được lối chơi lên các VĐV chi na, lối chơi rõ nét, cách đánh phong cách riêng ( hay lối chơi không lẫn với các VĐV khác) ( ví dụ như em Miu hay Isikawa cũng vẫn là lối đánh bóng giật hai càng, lối chơi này khó ăn được các VĐV China khi sở trường của họ quá nhuyễn ở lối chơi này). ở em ITO lối chơi có nét riêng, nếu sang trái thay vì giật đôi công mà em ấy chuyển sang đấm trái luôn, với cự ly gần bàn( lối đánh em ITO không xa bàn)
như vậy rất khó cho đối phương đôi công cùng, hoặc là phải bợ bóng lên hoặc lại phải tăng ma sát mới đưa bóng sang được, như vây rất thuận tiện cho những quả đấm trái sấm sét tiếp.
Với quả phải của em ITO. Không đứng xa bàn để giật đôi công, mà em này giật moi, xoáy nếu đối phương ko đemi được mà lùi ra xa giật lại sẽ tạo điều kiền để em ấy giật bạt, và quả tiếp theo là bạt hết tầm tay.
Có lẽ qua em ITO này các đội tuyển nữ các nước cũng cần nghiên cứu lại lối chơi cho đội mình( theo mình thấy cứ giật đều hai càng ko có cửa với VĐV trung quốc)

Coban_laNentang

Đại Uý
Xem cái cách các VĐV non China vô địch mới thấy nó quý giá và vất vả như thế nào. Phải vượt qua chướng ngại vật là môt hàng rào các lớp VĐV chi na từ tú kết, bán kết, chung kết.

vâng, như giải năm nay cả nam và nữ TQ đều mang gần như trọn bộ thành phần tốt nhất. Nên vô địch như Ito Mima là 1 chiến tích ko thể quên.

Nhưng nhìn lại thấy cách em ITo mima này lên ngôi vô địch thuyết phục hơn rất nhiều so với em Miu, các trận đấu áp đặt được lối chơi lên các VĐV chi na, lối chơi rõ nét, cách đánh phong cách riêng ( hay lối chơi không lẫn với các VĐV khác) ( ví dụ như em Miu hay Isikawa cũng vẫn là lối đánh bóng giật hai càng, lối chơi này khó ăn được các VĐV China khi sở trường của họ quá nhuyễn ở lối chơi này). ở em ITO lối chơi có nét riêng, nếu sang trái thay vì giật đôi công mà em ấy chuyển sang đấm trái luôn, với cự ly gần bàn( lối đánh em ITO không xa bàn)
như vậy rất khó cho đối phương đôi công cùng, hoặc là phải bợ bóng lên hoặc lại phải tăng ma sát mới đưa bóng sang được, như vây rất thuận tiện cho những quả đấm trái sấm sét tiếp.
Với quả phải của em ITO. Không đứng xa bàn để giật đôi công, mà em này giật moi, xoáy nếu đối phương ko đemi được mà lùi ra xa giật lại sẽ tạo điều kiền để em ấy giật bạt, và quả tiếp theo là bạt hết tầm tay.

em nghĩ Miu hay Ito vô địch đều có cái hay của nó. Bác cần nhớ Miu vô địch trên đất TQ thì nó giá trị thế nào. Giải đó TQ cũng toàn hàng khủng. Đúng là ko áp đặt được lỗi chơi như Ito nhưng cũng làm em gái TQ khóc sướt mướt.
Hôm qua trận đánh với Zhu em thấy Ito nó áp đảo toàn dieenjj, đúng như báo tây đưa là "no chance to blink". Sướng thật. Bao h giải nam có cầu thủ nào làm dc thế nhỉ?

Có lẽ qua em ITO này các đội tuyển nữ các nước cũng cần nghiên cứu lại lối chơi cho đội mình( theo mình thấy cứ giật đều hai càng ko có cửa với VĐV trung quốc)
phải chờ vài giải nữa xem thế nào. Vì như em Miu ấy, vụt sáng và đang vụt tắt dần đều ấy.

Ito cố lên.

hungvotdoc

Thượng Tá
Cách đánh thì đúng là phải như vậy thì mới mong là chủ được các tình huống, đặc biệt là trước các cao thủ TQ vốn cực nhanh rồi. Vẫn biết là như thế nhưng để thực hiện được như vậy thì là cả một vấn đề. Ở đây, ITO đã làm được một cách thuyết phục. Tôi xem lại các Clip tứ kết, bán kết và chung kết mà thấy cực kỳ phấn khích. Chắc chẳng riêng gì tôi mà cả thế giới bóng bàn cũng đều có tâm trạng như vậy. Tôi có cảm giác ITO đã luyện thành một loại "nội công tâm pháp" nào đó và thi triển trong các trận vừa qua: các bạn có thể thấy sắc thái tâm lý cực kỳ ổn định, tập trung, mặt mũi tỉnh bơ, lạnh lùng, không thể hiện trong mọi tình huống, không "xô xê", không tiếc nuối...bộ pháp thì nhún nhảy liên tục, làm đối phương chóng mặt, thủ pháp thì cực nhanh, ra đòn sớm, hành trình ngắn...làm cho tôi liên tưởng đến "triệt quyền đạo" của Lý Tiểu Long (chỉ khác là không hú thôi). Không biết mọi người có thấy thế không nhỉ?

conduongs

Đại Tá
Cách đánh thì đúng là phải như vậy thì mới mong là chủ được các tình huống, đặc biệt là trước các cao thủ TQ vốn cực nhanh rồi. Vẫn biết là như thế nhưng để thực hiện được như vậy thì là cả một vấn đề. Ở đây, ITO đã làm được một cách thuyết phục. Tôi xem lại các Clip tứ kết, bán kết và chung kết mà thấy cực kỳ phấn khích. Chắc chẳng riêng gì tôi mà cả thế giới bóng bàn cũng đều có tâm trạng như vậy. Tôi có cảm giác ITO đã luyện thành một loại "nội công tâm pháp" nào đó và thi triển trong các trận vừa qua: các bạn có thể thấy sắc thái tâm lý cực kỳ ổn định, tập trung, mặt mũi tỉnh bơ, lạnh lùng, không thể hiện trong mọi tình huống, không "xô xê", không tiếc nuối...bộ pháp thì nhún nhảy liên tục, làm đối phương chóng mặt, thủ pháp thì cực nhanh, ra đòn sớm, hành trình ngắn...làm cho tôi liên tưởng đến "triệt quyền đạo" của Lý Tiểu Long (chỉ khác là không hú thôi). Không biết mọi người có thấy thế không nhỉ?
một fan của chưởng pháp đây

hungvotdoc

Thượng Tá
một fan của chưởng pháp đây
Nghe có vẻ hài hước nhưng thử ngẫm nhé: LTL cũng nhún nhảy, nhún nhảy, làm cho đối phương hoa mắt chóng mặt. Cảm giác thả lỏng thư giãn nhưng kỳ thực rất tập trung, chờ đối phương ra đòn là phản đòn chớp nhoáng "triệt hạ" nơi ra đòn của đối thủ. ITO cũng vậy: nhún nhảy liên tục, mặt lạnh tanh không cảm xúc. Khi đối phương ra đòn thì gần như ITO phán đoán trước được tình huống ra đòn sớm nhịp kiểu như đờmi rất nhanh với hành trình rất ngắn của cổ tay nhưng có độ "gằn" nhất định nên bóng đi nhanh mạnh cộng với điểm bóng linh hoạt nữa làm cho đối thủ luôn giật mình bị động và xử lý hỏng. Thế nên tôi mới liên tưởng đến "Triệt quyền đạo" là như vậy, chứ mình cũng không phải là dân võ thuật hay fan võ thuật gì cả.

conduongs

Đại Tá
phải chờ vài giải nữa xem thế nào. Vì như em Miu ấy, vụt sáng và đang vụt tắt dần đều ấy.

Ito cố lên.[/QUOTE]
ở đây mình không nói sự vụt sáng, điểm rơi phong độ có thể là nhất thời rồi vụt tắt cũng là bình thường. Nhưng mình muốn nói đến lối đánh: Nếu các đội tuyển nữ luyện hai càng thì không có cửa với VĐV china rồi, một số tuyển hương sang lối đánh trái dùng mặt gai để thủ rồi phải công cũng không làm khó được VĐV china ( thực tế đã chứng mình các mùa giải rồi, lối đánh này không khắc chế được các VĐV china).
còn với lối đánh của em ITO này cũng dùng bên trái mặt gai công, nhưng nhìn cách em ấy sử dụng gai rất linh hoạt: từ việc dạo đầu trận đấu vẫn dạo bằng bên gai, không phải đổi mặt để dạo, vẫn giật trái đều, không có cắt, ngoài ra còn tận dụng tối đa ưu thế mặt gai là khi giật lên rồi thay vì đôi công em ấy sẽ đấm trái luôn: đòn hai này mới thật sự tận dụng ưu thế mặt gai khiến khả năng đôi công trái của VĐV china giảm đáng kế. Buộc đối phương phải bợ bóng sang hoặc đánh nhịp chậm lại tăng ma sát, và đó là cơ hội để ITO tiếp tục đấm trái ác hơn. thực tế trận chung kết cho thấy rõ như vậy. Đó là lý do mà các tuyển nữ cần nghiên cứu khi đánh với VĐV china.
chúc em ấy giữ phong độ tốt hơn nữa để ăn luôn Grand Final ( khó đây). Mhiều trận em ấy dẫn 10-6 rồi vẫn để thua ngược. Dù sao cũng chúc mừng em ấy, chúc mừng team Japan luôn đổi mới lối đánh mới lạ

hungvotdoc

Thượng Tá
Mắt BH em ấy dùng đây
Mặt này chơi gần như mút, dễ điều khiển, không dị lắm. Đúng là quan trọng vẫn là kỹ thuật của tay người điều khiển. Cháu nó chơi gai là để tăng hiệu quả cú đánh, còn mình chơi gai là để khắc phục điểm yếu của kỹ thuật - Thảo nào hoàn toàn khác nhau.....

ga mo

Đại Tá
Seamaster ITTF World Tour Platinum Austrian Open sắp diễn ra rồi, Bác nào chuyên mở topic làm cái để bình luân cho vui nào
Ma Long vẫn thấy đăng ký dự giải, hy vọng là ku bình phục chấn thương, giữ được phong độ, chúng ta sẽ được xem trận chung kết ML-FZD. ML nằm nhánh dưới, nếu không có bất ngờ nào thì ML sẽ đụng Boll ở TK, XX ở BK.
Vòng gửi xe đã đánh hôm qua, China đưa nguyên đội hình đánh ở Thụy Điển tuần trước sang đánh ở Áo, đủ 13 chú. Zhou Kai là người đầu tiên bị loại do thua thằng Kenta, Wang Chuqin nối bước Zhou sau khi thua 1 chú của Ấn Độ. Xu Fei tiếp tục giữ phong độ là thua ngay vòng đầu gửi xe, lần này là thua Chen Chien An (thằng Chen này tuần trước cũng đánh bại thằng Chuqin). China chỉ còn 10 chú và chắc chắn sẽ mất tiếp 2 trong 3 chú do đụng độ lẫn nhau ở vòng gửi xe. Zhou Qihao vẫn giữ phong độ của tuần trước, tuy nhiên, để có được suất ở vòng đấu chính thì sẽ phải vượt qua ông già gân Samsonov ở trận cuối vòng loại. Nhà đương kim vô địch Czech mở rộng Zeng Peifeng sẽ phải đụng độ Yu Ziyang ở vòng gửi xe thứ 3, nếu qua được nhiều khả năng sẽ lại gặp Zhou Yu, tuần trước bị Zhou Yu luộc rồi. Thằng Mattias Falck tuần trước vào đến BK, chỉ chịu thua FZD thì lần này thất thủ ngay trận đầu tiên trước tay vợt ít tên tuổi Kozul Deni của Slovenia.

ga mo

Đại Tá
Giải Austria Open, vậy là vòng gửi xe đã xong, đúng như dự đóan, Zhou Qihao đã gặp ông già gân ở trận cuối và đã vượt qua Sam 4-2. nhiều cao thủ bị loại, Karlsson Kristian nối gót Mattias sau khi thua Lin Yun-Ju, Chen Chien An thua thằng Bỉ, Gauzy bại trận trước 1 tay vợt HQ không có tên tuổi Hwang Minha, Jeoung Youngsik thua Stoyanov của Ý, Lim Jong Hoon cũng thất bại trước Shibaiev, Jeong Sangeun cũng rơi đài sớm vì thua ku Ấn độ, đây là bất ngờ lớn nhất của vòng gửi xe, Kenta vòng trước loại được Zhou Kai, vòng 3 thua Liu Dingshuo, Zeng Peifeng phục hận thành công trước Zhou Yu để có suất vào vòng chính, China vẫn có 4 người vượt qua vòng loại gồm LJK, Zhou Qihao, Liu Dngshuo và Zeng Peifeng.
Tình hình bốc thăm vòng đấu chính đem lại chút lợt thế cho LJK khi ku này rơi vào nhánh của Ovt, nhiều khả năng là sẽ có 1 suất BK cho LJK, Ovt lần trước thua Zhou Qihao, lần này ngay trận đầu tiên phải gặp Lin Yun-Ju, nếu qua được thì đụng ngay LJK. Xui nhất là Liu Dinghuo, tuần trước vào vòng đấu chính gặp ngay FZD, lần này lại đụng ngay XX vòng đầu tiên. Zeng Peifeng rơi vào nhánh của Boll. Ma Long đã chính thức rút lui, vậy nếu Zeng giữ phong độ, qua được Boll thì sẽ có cơ hội lớn vào BK.
Tổng hợp các suất ở vòng đấu chính như sau:
CHN: 8 (kể cả ML đã rút lui), JPN: 7, GER: 4, KOR: 3, AUT: 2, TPE: 2, Ý, Anh, BĐN, Brasil, HKG và Ấn độ: mỗi quốc gia có 1 suất.

gik271

Thượng Tá
Giải Austria Open, vậy là vòng gửi xe đã xong, đúng như dự đóan, Zhou Qihao đã gặp ông già gân ở trận cuối và đã vượt qua Sam 4-2. nhiều cao thủ bị loại, Karlsson Kristian nối gót Mattias sau khi thua Lin Yun-Ju, Chen Chien An thua thằng Bỉ, Gauzy bại trận trước 1 tay vợt HQ không có tên tuổi Hwang Minha, Jeoung Youngsik thua Stoyanov của Ý, Lim Jong Hoon cũng thất bại trước Shibaiev, Jeong Sangeun cũng rơi đài sớm vì thua ku Ấn độ, đây là bất ngờ lớn nhất của vòng gửi xe, Kenta vòng trước loại được Zhou Kai, vòng 3 thua Liu Dingshuo, Zeng Peifeng phục hận thành công trước Zhou Yu để có suất vào vòng chính, China vẫn có 4 người vượt qua vòng loại gồm LJK, Zhou Qihao, Liu Dngshuo và Zeng Peifeng.
Tình hình bốc thăm vòng đấu chính đem lại chút lợt thế cho LJK khi ku này rơi vào nhánh của Ovt, nhiều khả năng là sẽ có 1 suất BK cho LJK, Ovt lần trước thua Zhou Qihao, lần này ngay trận đầu tiên phải gặp Lin Yun-Ju, nếu qua được thì đụng ngay LJK. Xui nhất là Liu Dinghuo, tuần trước vào vòng đấu chính gặp ngay FZD, lần này lại đụng ngay XX vòng đầu tiên. Zeng Peifeng rơi vào nhánh của Boll. Ma Long đã chính thức rút lui, vậy nếu Zeng giữ phong độ, qua được Boll thì sẽ có cơ hội lớn vào BK.
Tổng hợp các suất ở vòng đấu chính như sau:
CHN: 8 (kể cả ML đã rút lui), JPN: 7, GER: 4, KOR: 3, AUT: 2, TPE: 2, Ý, Anh, BĐN, Brasil, HKG và Ấn độ: mỗi quốc gia có 1 suất.
ĐÚng là Malong đã rút lui. Có thể nó chấn thương thật. Nhưng thú thật trừ khi ngã cầu thang (ngã thang máy?) hay nó ngã thế nào chứ em đánh trâu vật chưa bao h bị chấn thưwong cả?

nghỉ thì Malong còn cơ hội vào WTF ko bác nhỉ?

btw: bác Bachikho mở topic mới rồi. Bác nào trả lời câu hỏi của e thì ở đây, còn lại ta sang cái mới chém cho nó khí thế.

Bình luận từ Facebook