Sửa giúp em lỗi này với!

trung2409

Trung Uý
Chả là em chơi cầu lông, tennis suốt 4 năm học đại học nên cổ tay em có xu hướng bẻ ra sau. Hôm nay quay video tập cùng bác Thang2503, thấy cổ tay mình nó cứ bai bai ra, nhìn rất là buồn cười... lỗi này thầy Hiên hỏa châu cũng góp ý rồi, bạn em cũng góp ý rồi, nhưng em thấy sửa sao nó khó quá, nhiều lúc bực kinh người. Có cao thủ nào giúp em được lỗi này không ạ, (8 tháng rồi, em ko thể sửa nổi, nó cứ tự động bẻ tay ra, nhìn thấy bóng là cổ tay tự động bẻ ra đằng sau :((.
(em trộm nghĩ hay đổi sang cách cầm thìa có khi lại ổn, các bác cho em vài cao kiến ạ).
Đa tạ các bác.

son_canloc

Đại Tá
đáng ra mình không bày cho bạn đâu nhưng vì đầu năm mới giúp nhau tí , bạn lấy cái sắt V khoan vít và định vị vào đoạn từ cổ tay vào cùi chỏ cho chặt , còn đoạn từ cổ tay đến ngón tay để nguyên đảm bảo với bạn sẻ khắc phục đc . Còn cách thứ hai , trước khi thực hiện động tác phải nhớ tới cách 1 , hehe chúc bạn thành công không thành t..

trung2409

Trung Uý
đáng ra mình không bày cho bạn đâu nhưng vì đầu năm mới giúp nhau tí , bạn lấy cái sắt V khoan vít và định vị vào đoạn từ cổ tay vào cùi chỏ cho chặt , còn đoạn từ cổ tay đến ngón tay để nguyên đảm bảo với bạn sẻ khắc phục đc . Còn cách thứ hai , trước khi thực hiện động tác phải nhớ tới cách 1 , hehe chúc bạn thành công không thành t..

Cảm ơn bác đã chia xẻ, em đã thử nhưng mỗi lần định khoan vào cổ tay thì lại sợ chảy máu... bác tư vấn cách khác đi

thelanqb

Moderator
đơn giản.
làm động tác lặp đi lặp lại nhiều lần.
làm với tốc độ chậm là được.
Miễn sao cho đúng động tác.
chúc bạn thành công

trung2409

Trung Uý
đơn giản.
làm động tác lặp đi lặp lại nhiều lần.
làm với tốc độ chậm là được.
Miễn sao cho đúng động tác.
chúc bạn thành công
Cảm ơn bác, theo bác có nên xài cái cốt bằng thép không ạ??? cho nó nặng, đỡ phải ngửa cổ tay

son_canloc

Đại Tá
Cách 1 là nói cho vui nhưng cũng rất quan trọng , vì muốn sữa động tác này thì bạn phải tập đc cách 2 ở trên , đó là Suy nghỉ thắng được Hành động thói quen , một ví dụ nhỏ , khi bạn đang buồn bực một chuyện gì đó muốn quên đi mà không quên đc bạn chỉ cần ngồi xếp bằng thả lỏ̉ng người hai ngón cái và trỏ bấm vào nhau gác lên đùi mắt + suy nghỉ tập trung nhìn vào 1 điểm bất kỳ khoảng 3 > 5 phút là ổn ngay ( ngồi thiền ) . Còn trường hợp của bạn thì quá dể phải bỏ qua động tác cho dù bóng bay đến như thế nào mà chỉ tập trung suy nghỉ vào 1 cánh tay đầy máu me , ốc vít không còn giặt áo quần cho vợ đc thì chuyện gì sẽ xảy ra ... hehe thế là sữa được thôi

hermesqn

Trung Uý
sửa kĩ thuật thì có nhiều cái để sửa lắm, cho nên bác phải xác định được hôm nay bác sửa cái j`, và chỉ chú ý sửa cái mà mình cần sửa, đừng có quan trọng lắm cái chuyện bóng vào bàn hay không hoặc ăn thua với người khác. Em thấy cứ tập đánh đều là sửa nhanh nhất, trong lúc sửa động tác thì cần phải thả lỏng và cảm nhận để động tác vào khuôn nữa. Kinh nghiệm sửa kĩ thuật 4 năm trời của e đó. Chúc bác thành công

trung2409

Trung Uý
sửa kĩ thuật thì có nhiều cái để sửa lắm, cho nên bác phải xác định được hôm nay bác sửa cái j`, và chỉ chú ý sửa cái mà mình cần sửa, đừng có quan trọng lắm cái chuyện bóng vào bàn hay không hoặc ăn thua với người khác. Em thấy cứ tập đánh đều là sửa nhanh nhất, trong lúc sửa động tác thì cần phải thả lỏng và cảm nhận để động tác vào khuôn nữa. Kinh nghiệm sửa kĩ thuật 4 năm trời của e đó. Chúc bác thành công
Cảm ơn bạn... điểm yếu của mình là quá lo bóng không vào bàn, nên liên tục theo dõi điều khiển chân tay, nên cổ tay và người nó không đồng bộ, luống cuống.

Trau_CoDoc

Trung Uý
Bác chịu khó tập đôi công chậm & nhanh dần đều. Chú ý đến cái cổ tay 1 chút tập nhuần nhuyễn rồi cũng sửa được thôi ạ.

thelanqb

Moderator
Cảm ơn bác, theo bác có nên xài cái cốt bằng thép không ạ??? cho nó nặng, đỡ phải ngửa cổ tay
tập vợt nặng thì cũng được, nhưng nếu bạn muốn sửa thì nên tập động tác chậm lại ( chậm như rùa ấy), mắt nhìn theo động tác để biết nó sai hay đúng để còn sửa.
cách sửa hay nhất là bạn đánh hướng đi của cánh tay theo chiều mặt vợt, vd: bạn để vợt 45 độ thì khi vung cũng 45 độ, theo hướng vòng cung để tạo ra một mặt phẳng và nhớ là cánh tay có xu hướng khép nách còn cẳng tay thì cứ vung như vậy.
Chúc bạn thành công

XeLu3b@nh

Đại Tá
Dùng vợt săt nặng khoảng 1,5kg đến 2kg, tập động tác giật không bóng, đứng trước gương tầm 3 tháng liên tục, mỗi ngày 1 tiếng, đảm bảo hết liền^^ mà lại còn giật cực mạnh nữa chứ ^^

trung2409

Trung Uý
tập vợt nặng thì cũng được, nhưng nếu bạn muốn sửa thì nên tập động tác chậm lại ( chậm như rùa ấy), mắt nhìn theo động tác để biết nó sai hay đúng để còn sửa.
cách sửa hay nhất là bạn đánh hướng đi của cánh tay theo chiều mặt vợt, vd: bạn để vợt 45 độ thì khi vung cũng 45 độ, theo hướng vòng cung để tạo ra một mặt phẳng và nhớ là cánh tay có xu hướng khép nách còn cẳng tay thì cứ vung như vậy.
Chúc bạn thành công
Xin hỏi, Lân có phải là bạn Lân Rùa ko, cách của bạn rất hay, Hiên lần trước cũng bảo mình như thế, nhưng phàm giờ mình ko có ai đánh chậm với mình, mọi người toàn phang, mình cũng muốn chậm nhưng không thể được, vì quả bóng nó lao như tên vào mình. pó tay, muốn làm người lương thiện mà ko ai cho làm, có khi từ mai phải bắt thằng em vợ nó đánh chậm với mình.
Tặng nó cái cốt và đôi mặt xịn rồi, gạ gẫm mai nó làm máy bắn bóng tốc độ chậm vậy.

trung2409

Trung Uý
Dùng vợt săt nặng khoảng 1,5kg đến 2kg, tập động tác giật không bóng, đứng trước gương tầm 3 tháng liên tục, mỗi ngày 1 tiếng, đảm bảo hết liền^^ mà lại còn giật cực mạnh nữa chứ ^^

mình đang muốn tập đôi công cho ngon đã, chứ ham hố giật rồi lại thành cái quả lai giật, dở ông dở thằng, mình bị 1 time rồi, chẳng lên tay tẹo nào... trò này cứ túc tắc vậy, đánh đến già nên ko ham nhanh... Cảm ơn bạn, mình sẽ vận dụng cách này tập đôi công, đã nhờ làm xong con vợt sắt. Ai có nhu cầu làm vợt sắt pm em nhá...

boll_boll

Moderator
Bác bị lỗi này chỉ cần ôm bàn đánh đôi công vào 1 ô bên phải của đối phương là xong. Mở cổ tay như bác không phải là tật xấu, hiện tại kĩ thuật và chiến thuật của bác chưa cho phép vận dụng "tật mở cổ tay", nếu bác ổn rồi thì lúc đó mở cổ tay ra đánh rất lợi hại đó bác ah. Mở cổ tay ra nhưng bác phải "khóa" nó hơi cứng lại thì mới có tác dụng :D

leqd

Đại Uý
Cách đây 1 năm khi em bắt đầu tập như bác, cổ tay ngọ ngoạy, thầy cũng bắt lăng vợt sắt hàng ngày. Vợt nặng quá nên hết ngọ ngoạy cổ tay, sau chừng 1 tháng mới đỡ hết tật. Trường hợp bác chắc nặng hơn, vì cổ tay bác khỏe :-(.
Lời khuyên của em (theo hướng dẫn của thầy):
- Đừng gò, đừng cắt, đừng giật, đừng đánh trận.... Nói chung cai nghiện hoàn toàn các trò liên quan đến sử dụng cổ tay.
- Khi tập đôi công ban đầu bác chỉ dùng cánh tay (từ vai đến cùi chỏ), không dùng cẳng tay (cẳng tay là đoạn từ cùi chỏ đến cổ tay). Kiểu như lấy cái nẹp mà nẹp cả khuỷu tay và cổ tay lại. Vì cẳng tay gần cổ tay, bác đánh cẳng tay thì cổ tay cũng "ngứa ngáy". Cách tập này sẽ buộc bác phải chuyển động nhiều hơn, nên tập luôn cả chân.
Còn lại như lời các cao thủ trên đã khuyên. Em cũng đã rất kiên trì, tuy ban đầu tiến bộ chậm, nhưng được khen là học bài bản.

Last edited:

trung2409

Trung Uý
Cách đây 1 năm khi em bắt đầu tập như bác, cổ tay ngọ ngoạy, thầy cũng bắt lăng vợt sắt hàng ngày. Vợt nặng quá nên hết ngọ ngoạy cổ tay, sau chừng 1 tháng mới đỡ hết tật. Trường hợp bác chắc nặng hơn, vì cổ tay bác khỏe :-(.
Lời khuyên của em (theo hướng dẫn của thầy):
- Đừng gò, đừng cắt, đừng giật, đừng đánh trận.... Nói chung cai nghiện hoàn toàn các trò liên quan đến sử dụng cổ tay.
- Khi tập đôi công ban đầu bác chỉ dùng cánh tay (từ vai đến cùi chỏ), không dùng cẳng tay (cẳng tay là đoạn từ cùi chỏ đến cổ tay). Kiểu như lấy cái nẹp mà nẹp cả khuỷu tay và cổ tay lại. Vì cẳng tay gần cổ tay, bác đánh cẳng tay thì cổ tay cũng "ngứa ngáy". Cách tập này sẽ buộc bác phải chuyển động nhiều hơn, nên tập luôn cả chân.
Còn lại như lời các cao thủ trên đã khuyên. Em cũng đã rất kiên trì, tuy ban đầu tiến bộ chậm, nhưng được khen là học bài bản.

Cảm ơn bác, nhưng cái đoạn không dùng cẳng tay, bác mô tả rõ hơn được không ạ, thế thì nó là lăng người chứ không phải dùng tay ạ, nếu được bác cho em xin cái video để thị phạm tốt hơn được ko bác, cảm ơn bác.

leqd

Đại Uý
Cảm ơn bác, nhưng cái đoạn không dùng cẳng tay, bác mô tả rõ hơn được không ạ, thế thì nó là lăng người chứ không phải dùng tay ạ, nếu được bác cho em xin cái video để thị phạm tốt hơn được ko bác, cảm ơn bác.

Bác giữ nguyên cổ tay, đồng thời giữ nguyên góc giữa cẳng tay và cánh tay (khoảng hơn 90 độ), giữ nguyên nhé, không chuyển động. Chỉ đánh bóng bằng cách chuyển động cả cánh tay (dùng khớp ở vai). Như vậy toàn bộ cánh tay coi như không chuyển động, muốn đánh trúng bóng, bác sẽ buộc phải di chuyển bằng chân đến điểm thích hợp.
Bác tham khảo video này, vđv này sử dụng chủ yếu hông và khớp ở vai, cánh tay hầu như không đổi. Cánh tay trước chỉ nhấn nhẹ khi chạn bóng, tương tự kiểu như chào nhà binh. Ban đầu bác chỉ tập dùng hông và vai thôi, đừng dùng cánh tay, (để cổ tay khỏi ngứa ngáy), quen rồi mới nhấn nhẹ cánh tay khi chạm vào bóng để đưa bóng đi
[video=youtube;vjWw-xBew2A]http://www.youtube.com/watch?v=vjWw-xBew2A[/video]
Thân ái

Last edited:

hqtuan99

Binh Nhì
Cách này cháu chưa thử bao giờ nhưng bác cứ thử xem sao :D trước cháu học a Hoàng Chốp (Tô Đức Hoàng) học quả giật phải mà cứ vung cả cánh tay chứ ko chịu gập khuỷu tay vào, thế là lấy tay trái giữ khuỷu tay phải lại, sau khoảng 1 tuần thì cũng phần nào hình thành đc động tác :D bác cứ thử lấy tay trái giữ cổ tay phải lại và tập nguội xem ntn :D đây chỉ là ý kiến của cá nhân cháu, có j sai mong các bác thông cảm :D

Bình luận từ Facebook