So sánh giữa Xiom Omega IV pro và Stiga Calibra LT Soud...

Trau_CoDoc

Trung Uý
E đang đánh Butterfly KeyShot Light. BH: Xiom Omega II. Lối đánh bên FH là giật chuẩn, ma sát quả đầu và tăng lực những quả tiếp theo. Sau khi thử bên FH: Xiom Omega IV pro và Stiga Calibra LT Soud. Thì e có cảm giác Calibra LT Soud có độ nảy và ma sát kém hơn so với Omega IV pro. Chỉ đc cái là nhẹ hơn Omega IV pro 1 chút. Có phải vì Calibra LT Soud mềm nên khi kết hợp với KeyShot không hợp = Omega IV pro. Hay bởi vì em đã đánh quen FH: Omega IV pro nên giờ chuyển sang Calibra LT Soud nên như vậy. Hay vì Calibra soud ko thích hợp với lối đánh của e nhỉ? Ace có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút đỉnh nhé. Mới mua Calibra LT Soud tets thử mấy hôm mà cảm thấy không đc bằng Omega IV pro mặc dù giá thành cao hơn. Thông số 2 mặt thì gần như tương đương nhau chỉ khác độ xoáy Omega 89 - Stiga 87 Hic...:(

Last edited:

HungGL

Đại Tá
đánh quen dòng Pro của Xiom rồi thì đúng là chuyển mặt khắc sẽ cảm thấy như bạn là đúng rồi!! nói chung đã đánh đc Pro thì cứ đánh thôi, vừa rẻ mà chất lượng!!

Trau_CoDoc

Trung Uý
tại mình muốn thay đổi chút. và lại thông số cũng gần như nhau nên muốn đổi qua Stiga cho nhẹ bớt chút. ai dè cứ bị tụt tụt. Ko đc hay như Xiom IV pro. híc

thuongtihar

Thượng Sỹ
tại mình muốn thay đổi chút. và lại thông số cũng gần như nhau nên muốn đổi qua Stiga cho nhẹ bớt chút. ai dè cứ bị tụt tụt. Ko đc hay như Xiom IV pro. híc

Cốt mềm kết hợp với mặt mềm thì rất khó để có thể phát huy uy lực của quả giật trừ khí kỹ thuật bác thật tốt :)

MaiXuanViet

Moderator
E đang đánh Butterfly KeyShot Light. BH: Xiom Omega II. Lối đánh bên FH là giật chuẩn, ma sát quả đầu và tăng lực những quả tiếp theo. Sau khi thử bên FH: Xiom Omega IV pro và Stiga Calibra LT Soud. Thì e có cảm giác Calibra LT Soud có độ nảy và ma sát kém hơn so với Omega IV pro. Chỉ đc cái là nhẹ hơn Omega IV pro 1 chút. Có phải vì Calibra LT Soud mềm nên khi kết hợp với KeyShot không hợp = Omega IV pro. Hay bởi vì em đã đánh quen FH: Omega IV pro nên giờ chuyển sang Calibra LT Soud nên như vậy. Hay vì Calibra soud ko thích hợp với lối đánh của e nhỉ? Ace có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút đỉnh nhé. Mới mua Calibra LT Soud tets thử mấy hôm mà cảm thấy không đc bằng Omega IV pro mặc dù giá thành cao hơn. Thông số 2 mặt thì gần như tương đương nhau chỉ khác độ xoáy Omega 89 - Stiga 87 Hic...:(

Cốt vợt KeyShot Light là cốt Arylate có độ đồng đều các điểm trên mặt vợt rất cao, cảm giác hơi mềm, chuyên dùng tấn công điểm rơi. Rơ bạn là rơ tấn công nếu sử dụng KeyShot Light thì nên kết hợp mút có độ cứng từ trung bình trở lên. Bạn sử dụng FH là Omega IV pro thấy hợp thì đừng nên thay đổi làm gì, còn nếu bạn cảm thấy vợt hơi nặng thì có thể chuyển qua Hexer Duro (820k), Donic Acuda S2 (630k) hoặc Palio Blizt Soft (690k) thử xem.^^

Phuong_sardius

Đại Uý
Mút stiga đặc trưng là vậy đó bạn,lúc trước mới chuyển từ Hexer HD sang calibra sound mình cũng bị như vậy đó.Khi giật xoáy quả đầu bạn nên tiếp xúc bóng dày hơn chứ kg ma sát mỏng như những loại mút khác.Cố gắng thêm vài hôm nữa bạn sẽ thấy đc cái hay của mặt Calibra sound này.Thân!

Trau_CoDoc

Trung Uý
Cảm ơn mọi người. E sẽ cố gắng thử thêm vài ngày nữa. Nếu không đc thì đành phải quay về với Xiom Omega IV pro vậy. híc. Đúng là cái gì gắn bó lâu dài cũng tốt hơn. Ít nhất là về mặt tư tưởng :)

trin_hoa_an

Trung Uý
2 Thằng đều hay cả, Nhưng theo mình cũng khác cơ bản nhất là độ cứng, trọng lượng, độ bền.

Thằng omega IV pro với thằng sound thấy tốc độ cũng khá cao.

Iv4 thì thấy nhanh bể rìa, còn thằng sound thì mềm xoáy nhưng không có bền, mình thì đánh yếu nhưng không hiểu dã nó 3 lần mà đã nổi gai trong khi đó mặt khác mình đánh mấy tháng mới nổi gai. Xét độ bền thì thằng IV 4 bền hơn.

Thấy mọi ng nói cốt cứng đôi với mút mềm và ngược lại thì cũng không hẳn đúng lắm. Theo mình việc phù hợp hay không thì để ý lực đàn hồi của cốt với lực đàn hồi của mút, nếu nó ngang nhau thì sẽ hợp vì tạo ra lực cộng hưởng giúp cho quả đánh có uy lực hơn. Nếu bạn để ý gắn calibra LT thường, sound, spin với các cốt vợt khác nhau có độ cứng khác nhau thì thấy.

Mình thì thích cả 2 nhưng do điều kiện không có nên nếu là mình sẽ chọn thằng iv pro vì nó khá là bền, ít nổi chân gai( ngoại trừ việc bể rìa thì không nói).

Lt sound trước có khá là nhiều ng chơi, kể cả cao thủ ( Thới, Tùng vũng tàu, phong nhí, Thiên Vũ) nhưng sau thấy không còn ai thì phải. ^^! chắc không chịu nổi nhiệt.

Xiom 4 thì ít ng chơi hơn.

Trau_CoDoc

Trung Uý
2 Thằng đều hay cả, Nhưng theo mình cũng khác cơ bản nhất là độ cứng, trọng lượng, độ bền.

Thằng omega IV pro với thằng sound thấy tốc độ cũng khá cao.

Iv4 thì thấy nhanh bể rìa, còn thằng sound thì mềm xoáy nhưng không có bền, mình thì đánh yếu nhưng không hiểu dã nó 3 lần mà đã nổi gai trong khi đó mặt khác mình đánh mấy tháng mới nổi gai. Xét độ bền thì thằng IV 4 bền hơn.

Thấy mọi ng nói cốt cứng đôi với mút mềm và ngược lại thì cũng không hẳn đúng lắm. Theo mình việc phù hợp hay không thì để ý lực đàn hồi của cốt với lực đàn hồi của mút, nếu nó ngang nhau thì sẽ hợp vì tạo ra lực cộng hưởng giúp cho quả đánh có uy lực hơn. Nếu bạn để ý gắn calibra LT thường, sound, spin với các cốt vợt khác nhau có độ cứng khác nhau thì thấy.

Mình thì thích cả 2 nhưng do điều kiện không có nên nếu là mình sẽ chọn thằng iv pro vì nó khá là bền, ít nổi chân gai( ngoại trừ việc bể rìa thì không nói).

Lt sound trước có khá là nhiều ng chơi, kể cả cao thủ ( Thới, Tùng vũng tàu, phong nhí, Thiên Vũ) nhưng sau thấy không còn ai thì phải. ^^! chắc không chịu nổi nhiệt.

Xiom 4 thì ít ng chơi hơn.

Còn 1 điểm nữa để chọn Xiom Omega IV pro vì giá thành rẻ hơn 120k :))

nb.toan

Thượng Tá
Do đặc tính của mút Stiga, người chơi phải có kỹ thuật tốt, vào bóng dày hơn, ma sát hơn thì mới cảm nhận được cái hay của nó, như vậy mút mau hỏng là đúng rồi. Cũng với cách đánh này mà áp dụng cho các mút khác thì kết quả sẽ như nhau thôi.
Chất lượng xuống mau thì mới bị coi là kém bền chứ bể rìa hay nổi chân gai thì có sao đâu.
Giá rẻ có khi là do phá giá để dễ tiêu thụ hàng hóa, hoặc chi phí thấp hơn, hoặc thương hiệu yếu hơn.
Tôi thường chọn những sản phẩm phù hợp với lối đánh ngẫu hứng của mình chứ ít khi quan tâm đến giá, nếu có nhiều sản phẩm cùng đặc tính thì đương nhiên là ... chọn cái nào rẻ nhất, nhưng đôi khi vẫn chọn cái mắc nhất để ... chảnh chọe với đời (ài chà, chơi mút rẻ thì dễ bị người đời khinh rẻ lắm đấy).

Last edited:

Bình luận từ Facebook