Show:Combo Gai (ngắn, trung, dài) & Phản xoáy các loại Update !

thaythuydn

Đại Tá
Mặt này giá bao nhiêu bác. Bác e nhờ mua hộ mặt gai thủ mà ko bít mua loại nào.
Nhưng bạn cho biết jeu của bạn là phòng thủ xa bàn hay ôm bàn chận đẩy Có bật revers không nữa Còn gai thủ bây giờ thì quá nhiều loại Bạn có thể hỏi ý kiến Khuong- defensive và thinhnguyen son-canloc Và bác Thanh Trà

Vì Superblock là gai NGANG nên khi block chúc mủi vợt 45 độ xuống để khi bóng tiếp xúc gai Ngang sẽ chuội hơn .Ngược lại gai DỌC như gai Number 1 hoặc gai Alligator soft thì chận ngang vợt xuống bàn,chứ không chúc mủi vợt
Thưa thầy thaythuydn ! Thầy cho em hỏi gai gang và gai dọc tấn công như thế nào cho hiẹu quả ? Do em mới chuyển sang gai nen chưa có kinh nghiệm ! Em cám ơn thầy nhiều

Last edited:

ketquadi

Thượng Tá
Nhưng bạn cho biết jeu của bạn là phòng thủ xa bàn hay ôm bàn chận đẩy Có bật revers không nữa Còn gai thủ bây giờ thì quá nhiều loại Bạn có thể hỏi ý kiến Khuong- defensive và thinhnguyen son-canloc Và bác Thanh Trà

Bác e đánh 2 mặt gai. 1 mặt là công, 1 mặt thủ, jeu là ôm bàn chặn đẩy Thầy ạ. Mặt thủ rụng hết gai rồi nên nhờ mua và bảo là gai thủ. Còn e thì chịu ko có kiến thức về mặt vợt trc đây toàn đánh phong trào. Năm 94,95 đc đánh mặt 729 là sướng lắm rồi. Thỉnh thoảng mượn đc vợt có mặt Yaska là giật túi bụi hihi. Nên giờ e ko hiểu biết gì về mặt cả. Giờ e mới thgia diễn đàn này mong các bác Pro tư vấn.

thaythuydn

Đại Tá
Thưa thầy ! Thầy cho em hỏi gai gang và gai dọc tấn công như thế nào cho hiẹu quả ? Do em mới chuyển sang gai nen chưa có kinh nghiệm ! Em cám ơn thầy nhiều
Trước khi nói gai ngang hay dọc thì phải xác định gai công( gai ngắn) hay gai dài phản xoáy ( gai thủ)
Về gai dài phản xoáy ngang thì block độc hơn gai dọc Nhưng gai dọc thì bật revers tốt hơn Dĩ nhiên sự sắp xếp ngang hay dọc của gai chỉ ảnh hưởng một phần thôi ,còn tuỳ thuộc vào tính chất cao su rubber và geometry của các gai nữa
Còn gai ngắn tấn công thì dọc giật bạt dể hơn gai ngang ,nhưng chận thì không độc bằng gai ngang Nói ra thì dài giòng lắm bạn vào topic gai của bác Thanh Trà để tham khảo thêm hoặc vào địa chỉ Đà nẵng ,topic Trên đường tầm sự học đạo với Trần tuấn Anh B Nói tóm lại bạn nên cần bạn nào cùng ở trong clb có kinh nghiệm về gai chỉ cho bạn trực tiếp mới mau tiến bộ
Vạn sự khởi đầu nan bạn ạ

thaythuydn

Đại Tá
Bác e đánh 2 mặt gai. 1 mặt là công, 1 mặt thủ, jeu là ôm bàn chặn đẩy Thầy ạ. Mặt thủ rụng hết gai rồi nên nhờ mua và bảo là gai thủ. Còn e thì chịu ko có kiến thức về mặt vợt trc đây toàn đánh phong trào. Năm 94,95 đc đánh mặt 729 là sướng lắm rồi. Thỉnh thoảng mượn đc vợt có mặt Yaska là giật túi bụi hihi. Nên giờ e ko hiểu biết gì về mặt cả. Giờ e mới thgia diễn đàn này mong các bác Pro tư vấn.
Gai thủ ôm bàn chận đẩy dể đều và độc nhất có lẻ là Superblock ox của Dr Neubauer.Khuyết điểm của nó là tấn công khó Hoặc Tibhar Grass D-Tecs ox ,hoặc 388 D-1 ox Tibhar Grass thì tấn công dể hơn

ketquadi

Thượng Tá
[QUOTE"thaythuydn, post: 502885, member: 1260"]Gai thủ ôm bàn chận đẩy dể đều và độc nhất có lẻ là Superblock ox của Dr Neubauer.Khuyết điểm của nó là tấn công khó Hoặc Tibhar Grass D-Tecs ox ,hoặc 388 D-1 ox Tibhar Grass thì tấn công dể hơn[/QUOTE]

E cảm ơn thầy.

thaythuydn

Đại Tá
Gai 388 D-1 có mút lót rất mỏng mua tại chị Dung bóng bàn TP HCM giá 300 K Dầu mút rất mỏng nhưng block rất khó Mình nhờ An còi lột ra an toàn Thưởng 100 K vì ở Đà Nẵng đồng bạc bị hạ giá lắm Còn gai loại này mà anh Khánh dùng thì có khác Tuần sau sẽ có

Trước khi nói gai ngang hay dọc thì phải xác định gai công( gai ngắn) hay gai dài phản xoáy ( gai thủ)
Về gai dài phản xoáy ngang thì block độc hơn gai dọc Nhưng gai dọc thì bật revers tốt hơn Dĩ nhiên sự sắp xếp ngang hay dọc của gai chỉ ảnh hưởng một phần thôi ,còn tuỳ thuộc vào tính chất cao su rubber và geometry của các gai nữa
Còn gai ngắn tấn công thì dọc giật bạt dể hơn gai ngang ,nhưng chận thì không độc bằng gai ngang Nói ra thì dài giòng lắm bạn vào topic gai của bác Thanh Trà để tham khảo thêm hoặc vào địa chỉ Đà nẵng ,topic Trên đường tầm sự học đạo với Trần tuấn Anh B Nói tóm lại bạn nên cần bạn nào cùng ở trong clb có kinh nghiệm về gai chỉ cho bạn trực tiếp mới mau tiến bộ
Vạn sự khởi đầu nan bạn ạ
E đánh 388d-1 . Khi công quả được quả xịt .quả chặn thường toàn bay ra ngoài . Quả cắt đối phương vẫn tấn công được . Nhờ thầy tư vấn góc đanh quả công và quả chặn cho hợp lý . Em cảm ơn thầy nhiều

huyducphamvn

Đại Uý
E đánh 388d-1 . Khi công quả được quả xịt .quả chặn thường toàn bay ra ngoài . Quả cắt đối phương vẫn tấn công được . Nhờ thầy tư vấn góc đanh quả công và quả chặn cho hợp lý . Em cảm ơn thầy nhiều
anh mà đánh gai thủ OX mà đi tấn công được thì quá khó, chưa kể 388D-1 này chuyên dùng để phòng thủ, cắt, block thôi. Anh cắt đối phương vẫn công được có thể là do góc nghiêng mặt vợt chưa đúng, thường thì loại gai có ma sát phải "miết" thêm vào bóng, đồng thời ghì xuống thì mới nặng, còn chặn bóng bằng mặt này thì hơi chậm hơn 1 xíu so với mặt vợt trơn, đồng thời góc nghiêng gần như luôn thẳng 90 độ so với mặt bàn.

thaythuydn

Đại Tá
Có lẻ cốt vợt Sardius nên khi block bóng bung ra ngoài .Năm ngoái mình có xem Dương Cà mâu sử dụng cốt vợt Sardius quá bung nên chận cũng không đều lắm Ngoài ra vì gai 388 D-1 là gai có bám friction nên khi chận phải miết mặt vợt lên một tí .Nói rỏ hơn là chúc mủi vợt xuống khoảng 45 độ ,khi bóng vừa nảy lên là hất mủi vợt lên ,động tác ngắn gọn thì bóng sẽ qua bên bàn và chuội xuống và rất nặng .Khi cắt phải chú ý điểm rơi làm cho đối thủ không giật mắt bóng được,sau đó khi họ giật qua mình đẩy điều hai góc.
Ngoài ra bạn phải tập thêm hất , đẩy ,chèo ,xĩa ,quẹt nữa thì đối thủ mới bị động ,không giật mạnh được Chứ đánh gai mà chỉ biết cắt không thì quá đơn điệu.

Có lẻ cốt vợt Sardius nên khi block bóng bung ra ngoài .Năm ngoái mình có xem Dương Cà mâu sử dụng cốt vợt Sardius quá bung nên chận cũng không đều lắm Ngoài ra vì gai 388 D-1 là gai có bám friction nên khi chận phải miết mặt vợt lên một tí .Nói rỏ hơn là chúc mủi vợt xuống khoảng 45 độ ,khi bóng vừa nảy lên là hất mủi vợt lên ,động tác ngắn gọn thì bóng sẽ qua bên bàn và chuội xuống và rất nặng .Khi cắt phải chú ý điểm rơi làm cho đối thủ không giật mắt bóng được,sau đó khi họ giật qua mình đẩy điều hai góc.
Ngoài ra bạn phải tập thêm hất , đẩy ,chèo ,xĩa ,quẹt nữa thì đối thủ mới bị động ,không giật mạnh được Chứ đánh gai mà chỉ biết cắt không thì quá đơn điệu.
Em mới chỉ biết cắt , đẩy còn chèo , xĩa , quyẹt là gì em chưa hiểu , xin thầy chỉ giáo thêm ? Thưa thầy có thể chuyển cốt sardius sang cốt gì thì hợp lý hơn và mặt gai dài nào mà vừa thủ vừa công được thưa thầy ? Em cảm ơn thầy đã tư vấn cho em rất nhiều

Bình luận từ Facebook