Review Leoviz Liberty Power

A Kay

Binh Nhì
Sau một thời gian tìm kiếm cuối cùng cũng mình cũng đã có một cây Liberty Power trong tay. Sau một vài buổi thuần phục mình có một số cảm nhận như sau cho anh em tham khảo.
Về cấu tạo, Liberty Power có cấu trúc kinh điển của các cốt vợt tấn công hiện nay đó là 7 lớp (5 gỗ - 2 cacbon). Lõi là 1 lớp gỗ dày hơi xốp, bên ngoài mỗi bên là hai lớp gỗ cứng kẹp giữa là một lớp cacbon. Bề mặt gỗ ngoài cùng rất đều, sờ và gõ có cảm giác cứng, đanh. Cán hình thức đẹp, màu đen chủ đạo nên dùng lâu cũng khó nhìn thấy bẩn, độ hoàn thiện tốt, vẫn còn một sỗ lỗi rất nhỏ nhưng không đáng kể.
Tạm thời mình dán Vistas V15 Extra cho cả hai bên. Những ấn tượng ban đầu là cốt có tốc độ khá cao (8.5/10 so với Sadius), rung nhẹ, cảm giác bóng đanh và giòn, đặc biệt âm thanh rất to và vang. Nếu như Viscaria hay Treiber K cho cảm giác êm và bám thì Liberty Power lại cho cảm giác bốc và giòn tan.
- Cú giật thuận tay và trái tay vợt cho cảm giác rung nhẹ, tinh tế, bóng vọt ra nhanh nhưng không khô cứng như Sadius mà vẫn cho cảm giác tiếp xúc tốt, quỹ đạo ổn định do đó dễ giật điểm rơi theo ý muốn. Khả năng xoay sở từ trái –phải, từ công – thủ nhanh.
- Kỹ thuật chặn đẩy có thể nói là một trong những điểm mạnh nhất của cây này. Trước những đường bóng xoáy lên dữ dội mà bóng trả lại cực kỳ ổn định và chuẩn xác. Góc ném ra trung bình. Cảm giác khi chặn đẩy những rung động của cú đánh truyền vào các ngón tay rất rõ ràng, tinh tế.
- Các kỹ thuật vẩy, móc trên bàn ban đầu hơi ngợp vị bóng nẩy khá nhanh nên bóng dễ ra ngoài bàn. Sau đó mình điều chỉnh bằng việc thả lỏng các cơ bắp tối đa. Tập trung vào cảm giác bóng thì bóng lại thấy việc điều khiển trở nên dễ dàng. Khi đó lại thấy uy lực của quả móc tốt như thế nào, bóng vừa xoáy cuộn lại vừa nhanh, xộc sâu về cuối bàn. Gây sức ép lớn cho đối thủ, đặt mình vào thế chủ động trong loạt đôi công tiếp theo.
- Kỹ thuật cắt, bỏ nhỏ thực hiện dễ dàng. Điểm rơi như ý. Khoản này thì không có điểm gì để chê.
- Kỹ thuật cắt xa bàn hơi khó thực hiện đặc biệt là trước những đường bóng căng, xoáy nhiều do bóng nẩy, cảm giác không lưu bóng lâu như những cốt chuyên phòng thủ. Tuy nhiên đây cũng không phải là cốt vợt phòng thủ nên cũng không vấn đề gì.
Tóm lại, với nền tảng kỹ thuật tốt, đây quả thật là vũ khí hoàn hảo cho lối đánh công thủ toàn diện với các ưu thế đó là xoay trở nhanh (đặc biệt với cán ST), tấn công uy lực, phòng thủ ổn định, chắc chắn, đặt bóng điểm rơi chính xác và âm thanh phấn khích. Riêng đối với rơ mới tập mình nghĩ chưa nên sử dụng cốt này vì sẽ hơi khó kiểm soát bóng.
*Lưu ý: Cần kết hợp các mặt có độ bám bóng thật tốt, độ cứng từ trung bình đến cứng. Không nên dùng mặt quá cứng (như H3 Market) hoặc quá mềm để có thể phát huy tối đa công năng của nó. Bạn nào dùng gai ngắn tấn công thì cốt này cũng rất tuyệt. Nếu dùng gai dài hoặc Anti để phòng thủ thì đây có lẽ chưa phải lựa chọn phù hợp lắm.

Haydoiday7

Binh Nhất
Gia nhập hội cho đông vui, mình mới mua lại dán 2 mặt yasaka 7soft và fh X soft, đánh chưa cảm nhận được gì nhiều

phucchach

Thượng Sỹ
Cho mình hỏi cốt này tính chất giống cốt nào của Butterfly nhất? Có phải lớp ngoài của Liberty Power là Limba ko?

gik271

Thượng Tá
Tibhar có 1 cây mà trước Samsonov chơi đấy. Cây đó thuần gỗ 7 lớp giá 1.3tr đánh cực hay. Bạn trải nghiệm xem?
Đây là con bạn nói đến.
http://bongbanviet.com/xem-san-pham/spid/1869/samsonov-forcepro-black-edition.aspx
Mình chuyên chơi thuần gỗ và đã thử qua cây này. Nhìn chung là đáng trong tầm tiền đấy. Cán cầm dày và tròn nên khá chắc. Cảm giác thuần gỗ như điểm ngọt của nó là rộng. Mình giật và chặn cây này thấy ổn định lắm. Đặc biệt là cảm giác khi cần để kéo hoặc bê bóng trong trường hợp khó.
Ngon thì làm hẳn con này, rất nhiều cao thủ chơi này: :D
http://bongbanviet.com/xem-san-pham/spid/1871/vs-unlimited.aspx

M.Hoang

Đại Tá
Đây là con bạn nói đến.
http://bongbanviet.com/xem-san-pham/spid/1869/samsonov-forcepro-black-edition.aspx
Mình chuyên chơi thuần gỗ và đã thử qua cây này. Nhìn chung là đáng trong tầm tiền đấy. Cán cầm dày và tròn nên khá chắc. Cảm giác thuần gỗ như điểm ngọt của nó là rộng. Mình giật và chặn cây này thấy ổn định lắm. Đặc biệt là cảm giác khi cần để kéo hoặc bê bóng trong trường hợp khó.
đã chơi thử cây force pro vs stratus power wood, bọn tibhar cán có vẻ hơi bự, cán cây vs có giống cán bọn thuần gỗ ko bác?

tosiosHD

Đại Tá
Đây là con bạn nói đến.
Cả 2 cây đều hay và kiểm soát tốt nhỉ. Bản thân mình thích mua cây 1.3tr hơn; tiền dư đầu tư cặp mút xịn là ngon bổ rẻ!

gik271

Thượng Tá
đã chơi thử cây force pro vs stratus power wood, bọn tibhar cán có vẻ hơi bự, cán cây vs có giống cán bọn thuần gỗ ko bác?
Cây VS nếu ai thích cán to kiểu như Legend của stiga thì chắc chắn sẽ thích vì nó rất chắc tay. Nó khác so với bọn thuần gỗ thì mình khó nói vì mình đánh nhiều cốt gỗ nhưng mỗi hãng 1 kiểu mà. Chỉ là nó cầm bám tay và chắc chắn.
Cả 2 cây đều hay và kiểm soát tốt nhỉ. Bản thân mình thích mua cây 1.3tr hơn; tiền dư đầu tư cặp mút xịn là ngon bổ rẻ!
Cây VS bạn Tuấn Nam Định đánh giá cao lắm. Tuấn nói hiếm cây nào nó ưng ý như cây đó.
Còn mình cũng như bạn thôi, thích những thứ vừa tiền. nên mình vote cây rẻ hơn, :D. Còn chuyện hợp thì với mỗi ng mỗi khác. không ai giống ai cả, :).

M.Hoang

Đại Tá
Cây VS nếu ai thích cán to kiểu như Legend của stiga thì chắc chắn sẽ thích vì nó rất chắc tay. Nó khác so với bọn thuần gỗ thì mình khó nói vì mình đánh nhiều cốt gỗ nhưng mỗi hãng 1 kiểu mà. Chỉ là nó cầm bám tay và chắc chắn.

Cây VS bạn Tuấn Nam Định đánh giá cao lắm. Tuấn nói hiếm cây nào nó ưng ý như cây đó.
Còn mình cũng như bạn thôi, thích những thứ vừa tiền. nên mình vote cây rẻ hơn, :D. Còn chuyện hợp thì với mỗi ng mỗi khác. không ai giống ai cả, :).
Em cũng thích vợt rẻ hơn :))))

Bình luận từ Facebook