Quỹ MRVT thăm và tặng quà Đội BB Khuyết Tật trẻ TPHCM

NTBB

Super Moderators
Như đã thống nhất với CLB Tân Bình và Thầy Duy, đúng 8h30 sáng thứ Bảy (15/6/2013) nhóm đại diện cho Quỹ MRVT của diễn đàn gồm TKMN, bác Sousou và anh Trực cùng Thầy Duy (HLV đội BBKT trẻ TPHCM) lên xe đi thăm và tặng quà cho các em đội BBKT tại Hóc Môn. Bác Sơn - Hội trưởng phu huynh các em BB năng khiếu của quận Tân Bình đã ủng hộ chuyến xe và đích thân lái xe đưa đoàn đi.

Quà mang theo để tặng cho các em đợt này gồm:
- 7 cây phông Yinhe N-8 mới 100% và 5 lọ keo Haifu - đây là quà của NTBAD 11 tặng đích danh cho Đội BBKT trẻ TP.
- 8 cây phông Yinhe N-8 mới 100%; 10 miếng mút các loại(<100%); 3 hộp bóng Xiom 100% (12 trái/hộp) - đây là quà của các bác ở CLB SpinGarden, Cali, USA tặng đích danh các em.
- 4 miếng mút 100% là quà của Cửa hàng 76 Nguyễn Tuân HN tặng các em.
- 6 quả bóng 729 là quà của Bác L - CLB BB Sóc răng ửng hộ Quỹ MRVT.
- 8 mút ghép; 6 mút (<100%) từ kho miền Nam của Quỹ MRVT.

Đoạn đường từ CLB Tân Bình xuống Trường dạy nghề người khuyết tật và trẻ mồ côi Xuân Thới Thượng khoảng 25 km. Ngồi trên xe nhìn ra ngoài chói chang nắng, TKMN thầm cảm phục các Thầy Cô HLV của CLB BB Tân Bình đã 1 tuần 3 buổi đi xe máy xuống trường để dạy BB cho các em - (ngày nắng đã vậy, lại còn ngày mưa nữa chứ).

Trường Dạy nghề người KT và trẻ mồ côi (xin gọi tắt là trường DNKTMC) nhìn khá khang trang; khuôn viên rộng rãi.

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Khi gặp cô Đinh thị Hỏi, hiệu trưởng nhà trường, chúng tôi mới được biết trường DNKTMC không phải được xây dựng và duy trì các hoạt động thường niên bằng nguồn ngân sách mà từ quỹ của Hội Bảo trợ người tàn tật và trẻ mồ côi TP HCM. Thành phố chỉ tài trợ một số hạng mục cơ sở hạ tầng khi xây dựng. Chinh điều này lý giải cho thắc mắc của tôi khi nhìn thấy tấm bảng trong hình sau khi đến cống trường.

Do ngày hôm qua trường đón 1 đoàn của một trường trung học trong quận đến thăm và giao lưu văn nghệ nên cô Hiệu trưởng chỉ tranh thủ tiếp chúng tôi được khoảng 15 phút.

Cô Đinh Thị Hỏi, hiệu trưởng trường DNKTMC Xuân Thới Thượng, Hóc Môn, TPHCM

Cô Hỏi trao đổi với đoàn

Một số thông tin ngắn gọn từ Cô hiệu trưởng về trường:
- Trường nhận học viên khuyết tật (từ 15-35 tuổi) và học viên mồ côi (từ 15 đến 24 tuổi). Riêng các trường hợp bị bại não thì trường không thể nhận vì đây là trường dạy nghề, học viên phải có trí óc bình thường.
- Các học viên được học nghề và ăn ở miễn phí.
- Hàng năm trường tuyển nhận khoảng 300 học viên. Số ra trường hàng năm khoảng 200 học viên.
- Tổng học viên thường xuyên khoảng 1400.

(Bà con có thề tìm hiểu thêm về Trường qua link sau:
http://www.vnthidan.com/moi-ban-den-tham-trung-tam-day-nghe-danh-cho-nguoi-khuyet-tat-t6601.html)

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Sau khi gặp cô Hiệu trưởng nhà trường, chúng tôi cùng xuống phòng tập bóng bàn mà đội các em BBKT trẻ tập luyện. Đây chỉ là phần cuối của hội trường chính của trường, kê 2 bàn bóng, chiều ngang hơi hẹp (nhưng có lẽ là "vừa" với các VĐV KT). Một trong hai bàn là bàn của Thầy Duy chở từ nhà mình đến vì lúc đầu trường không có bàn. Chiếc thứ hai còn khá mới là quà tặng của một mạnh thường quân khi đọc được bài viết trên báo Tuổi trẻ về chuyện các Thầy Cô dạy BB của quận Tân Bình phải đi đoạn đường xa gần 3 chục KM để 3 buổi/tuần đến dạy BB cho các em KT.

Hội trường nơi đặt bàn bóng cho các em tập luyện

Chiếc bàn của Thầy Duy ủng hộ

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Đội KT trẻ có 15 em, nhưng một số em nhà ở TP HCM về với gia đình nhân ngày nghỉ cuối tuần. Một số em đang tham gia giao lưu văn nghệ với trường bạn đến thăm. Số còn lại tập trung vào phòng tập bóng.

Đoàn có vài lời với các em về mục đích chuyến thăm và chụp hình chung:

Những cây vợt các em đang dùng là quà tặng đợt đầu của Quỹ MRVT, nay chỉ còn 3 cây dùng được, mút thì te tua hết rồi:

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Những hình ảnh các em tập luyện

Khó khăn nhất trong tập luyện BB là với các em phải ngồi xe lăn. Khi đánh bóng, các em cần độn thêm 1 cái ghế gỗ lên xe lăn để có đủ độ cao so với mặt bàn.

Trêm mặt ghế lại phải có 1 lớp đệm tạo độ êm.

Mỗi khi các em chuẩn bị vào đánh bóng là phải tự mình lấy ghế và xoay sở để lót ghế lên xe. Nếu có người khác giúp thì còn đỡ, chứ nếu tự làm thì rất vất vả và nguy hiểm. Các em phải lăn xe đến chỗ có một cái ghế băng, rồi tự chuyển người sang ghế băng, sau đó lót ghế và đệm lên xe lăn, rồi lại tư từ chuyển người từ ghế băng sang xe lăn.

Theo Thầy Duy cho biết, 2 em Thịnh (nam) và Rơ Chăm AVút (nữ) là 2 em khá nhất của đội, tuy mới học gần 1 năm nhưng 2 em tỏ ra rất tiến bộ.

Đây là em Thịnh, em bị viêm tủy và liệt 2 chân; em học 2 nghề là Điện và Kim hoàn. Đáng lý ra em đã phải rời trường để về lại với gia đình vì đã hết thời hạn học nghề. Nhưng do có năng khiếu BB nên được ở lại trường, và phải tự lo tiền ăn (em được Phòng TDTT hỗ trợ một phần)

Thịnh nhặt bóng bằng "máy nhặt bóng tự chế" trong khi các bạn khác tập.

Đây là Rơ Chăm AVút, người dân tộc thiểu số Gia Rai, nhà ở Huyện Chư Pả, tỉnh Gia Lai. Bố mẹ làm rẫy. Em bị liệt bẩm sinh. Em học 2 nghề là Thêu và Vẽ.

Thầy Duy đứng bên để nhắc nhở.

Còn đây là bé Phúc, 17 tuổi mà bé tí tẹo. Em bị tật cả chân và tay nhưng vẫn có thể tự đi lại được . Em học nghề may.

Khi các anh chị lớn tập trên bàn thì em ngồi ngoài tập vung vợt đánh đều.

Bé Phúc mặc chiếc quần rách đầu gối. Thật tội nghiệp

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Đây là em Sang, em học Tin học.

Đây là em Nhật, người Nha Trang. Thật tội nghiệp cho cháu gái có khuôn mặt xinh xắn là cách đây vài năm, em bị tai nạn giao thông và đã bị liệt cả 2 chân.

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Cắt dán mút và tặng vợt mới cho các em.

Thay mút cũ

Thầy Duy cắt mút

Bác Trực (thành viên CLB XNDM) trao quà cho các em

Bác Sơn - Hội trưởng phụ huynh các em năng khiếu Tân Bình trao quà cho các em

TKMN trao quà cho các em

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Các em thử vợt mới và giao lưu với ... "bác" TKMN:

Rơ Chăm AVút tâng bóng thử vợt

Vợt mới nẩy hơn nên Thầy Duy nhắc AVút đánh nhẹ thôi

Thịnh nói "vợt mới em chưa quen, chắc giải này em dùng cây cũ đã nhưng cho em xin thay mút mới"

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Sau gần 2 giờ đồng hồ thăm và trao quà, giao lưu với các em, đoàn của diễn đàn xin phép ra về. Trên đường ra phòng trưng bày và bán các sản phẩm do chính các em của trường DNKTMC làm, TKMN ghi lại được mấy hình này về các hoạt động của nhà trường.

Toàn cảnh khuôn viên Trường DNKTMC Xuân Thới Thượng, h. Hóc Môn TPHCM

Một bài học cho các em học nghề May

Bức phù điêu lưu niệm về những "viên gạch đầu tiên" xây dựng nên Trường

Cây Bằng lăng - quà tặng của PCT nước Trương Mỹ Hoa

Quà tặng của khách

Quà tặng của doanh nghiệp

Phòng trưng bày sản phẩm lao động của học viên nhà trường

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Đi 1 vòng trong phòng trưng bày sản phẩm do chính tay các em Khuyết tật và Mồ côi làm ra, tôi thấy phục các em và cả các Thầy Cô nhà trường quá. Các sản phẩm của các em rất đa dạng, từ tranh vẽ, đến đồ gỗ mỹ thuật, từ hoa giấy đến hoa bằng đất sét, cả tranh thêu, và cả ... bút bi. Tất cả đều rất đẹp. TKMN xin giới thiệu đại diện 1 vài hình ảnh về thành quả học tập, lao động nặng nhọc (và chắc hẳn là cực kỳ khó khăn) của các em trường DNKTMC.

Tranh vẽ:

Đồ gỗ mỹ nghệ:

Hoa giấy:

Hoa đất sét:

(Còn tiếp)

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Và TKMN đã rất ấn tượng khi nhìn thấy các bức tranh thêu của các em. Trong đó có nhiều bức là của chính em Rơ Chăm AVút thực hiện.

(Còn tiếp)

NTBB

Super Moderators
Hình ảnh cuối.

Trên đường về lại CLB Tân Bình, Thầy Duy cho biết thêm một thông tin: "Tội lắm, tiền ăn mỗi ngày của các em là 25 ngàn. Ăn sáng chỉ là mỳ gói không người lái - 5 ngàn". Và trong tâm trí tôi lại hiện lên hình ảnh Rơ Chăm AVút với cuốn sách trên tay.

(Hết)

NTBB

Super Moderators
Tuần này các em đội KT trẻ TPHCM sẽ lên đường ra Hà Nội tham dự giải BB Người Khuyết tật toàn quốc. Up lên để bà con biết về một đội bóng bàn đặc biệt khó khăn và động viên các em.

Chúc các em thi đấu hết mình và giành được các thành tích cao nhất !

"Cuộc sống không giới hạn ! Đừng bao giờ đầu hàng!" đó là thông điệp của Nick Vujicic gửi đến tất cả chúng ta. Các em hãy cố gắng lên !

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Kết quả thi đấu của đội Khuyết tật trẻ TPHCM tại Giải BB NKT toàn quốc năm 2013.

Lê Cường Thịnh TT3 (thương tật hạng 3): HCV đồng đội.
Rơ Chăm A Vút TT5: HCB đôi nam nữ + HCB đơn nữ.
Kiên Hoàng Sang TT4: HCĐ đồng đội.
Tạ Hồng Phúc TT6: HCV đồng đội + HCĐ đôi nam nữ.
Nguyễn Trọng Khánh TT10: HCV đồng đội.

(Nguồn: Thầy Duy HLV CLB Tân Bình, TPHCM).

Hoan hô các em đã vượt qua những khó khăn thể chất và đạt được thành tích cao trong môn thể thao các em yêu thích!

Bình luận từ Facebook