quy định màu sắc mặt vợt?

boizach_cp

Trung Sỹ
chào a...theo e biết thì trong môn bóng bàn...qui định k đc chơi 2 mặt cùng 1 màu. bắt buộc(1 đỏ, 1 đen....k quy địh bên nào đen, bên nào đỏ)....đồng đội e đã từng mất 1 trận oan uổng vì 1 a trong đội bị kiến nghị vì chơi 2 mặt cùng màu, đổi sang vợt khác, đánh k wen thế là thua....hì hì, vài dòng góp ik of e vậy thui...chúc a chơi bóng bàn ngày 1 tiến!:D

einstein

Trung Sỹ
t thấy 1 bác đánh rất pro, bác ý đánh 1 bên ten64 đỏ, 1 bên kia thì phần giữa đỏ, 2 góc dưới có ghép 2 mảnh màu đen khá lớn, vậy có phạm luật ko?

boizach_cp

Trung Sỹ
ke2....nếu đánh phủi như bọn e thì k quan trọng mấy cái này lắm..thỉnh thoảng tham ja giải tỉnh mới bị cấm thui bác ợ....

einstein

Trung Sỹ
ak cho tớ hoi thêm 1 cái, mặt vợt cùng 1 tên( ko có ghi chú là soft hay hard) mà màu khác nhau thì có cùng độ xoáy và tốc độ ko?

einstein

Trung Sỹ
ak cho tớ hoi thêm 1 cái, mặt vợt cùng 1 tên( ko có ghi chú là soft hay hard) mà màu khác nhau thì có cùng độ xoáy và tốc độ ko?

long thủ

Đại Tá

Theo tính chất cao su thì đen sẽ dai hơn, dính hơn Vì thế mà TQ toàn dùng mặt tàu màu đen bên phải

long thủ

Đại Tá
vậy còn tốc độ thì sao hả bạn?

Tốc độ và xoáy tỉ lệ nghịch nhau, cho nên càng xoáy càng ít tốc độ. Mặt tàu có xoáy nên phải giật tăng lực, còn mặt nhật thì phải tăng xoáy. Mình đánh mặt tàu lại thích xịt 1 chút vì có thể phát lực theo ý mình, và bắt ngắn ko sợ bổng.

Last edited:

long thủ

Đại Tá
theo mình thì tính chất giữa 2 mặt như nhau,có điều chỉ khác về màu sắc

Bác có thể đưa ra dẫn chứng ?

Có thể thấy 1 điều là vài vđv trung quốc vào những năm 2000 dùng mặt FH đỏ nhưng hiện tại tất cả đã đổi sang đen, vậy nếu màu sắc như nhau thì họ đổi như vậy nhằm lý do gì ?

Bình luận từ Facebook