Quả giao này có đúng luật không ạ?

Bình An

Trung Sỹ
Vừa qua em thi đấu và có đứng giao như Đinh quang Linh giao quả đầu tiên trong video.phía đội bạn phản đối là đứng quá vào trong bàn là phạm luật.bác nào có dẫn giải luật xin dẫn giải dùm,xin cảm ơn các bác nhiều.

lion

Đại Tá
Nguồn: http://www.ittf.com/ittf_handbook/hb.asp?s_number=2.06&
Thì không thấy đề cập đến việc cơ thể đứng sau mép bàn hay không, có nghĩa là đứng
như Quang Linh là không phạm luật.

(Trừ những quy định khác), nếu bác tung bóng đủ độ cao (16cm trở lên), theo phương
thẳng đứng, không tạo xoáy, tiếp xúc khi bóng đang rơi xuống, ở trên mặt bàn và phía
ngoài mép bàn và không dùng cơ thể hay tay để che điểm tiếp xúc bóng thì hoàn toàn
hợp lệ.

Last edited:

chiencao

Trung Uý
2 Bac nay danh nhu 2 con ga ay. Danh 1 trai xong lai nghi 1 phut. Giao bong xong la dut diem. Ko biet tra giao bong sao cho kho a. Em thay may bac danh phui con hay hon 2 bac nay.

lamtq

Đại Tá
Vừa qua em thi đấu và có đứng giao như Đinh quang Linh giao quả đầu tiên trong video.phía đội bạn phản đối là đứng quá vào trong bàn là phạm luật.bác nào có dẫn giải luật xin dẫn giải dùm,xin cảm ơn các bác nhiều.
Linh muối đứng vậy ăn nhằm gì.Việt cò nó còn muốn nhảy cả vào giữa kìa.
B đứng ngay luới giao cũng ko phạm luật miễn khi tung bóng lên tay tung bóng và lúc vợt tiếp xúc bóng phải sau đuờng biên ngang tuởng tuợng cuối bàn, cao tối thiểu 16cm và ko có bộ phận nào trên nguời che bóng từ lúc bóng rời khỏi tay

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Chỉ cần đảm bảo bóng không tung ở vùng trên của mặt bàn là được, bạn đứng ở đâu cũng được, Ma Long, Zhang Jike, Xu Xin còn ôm cả cái góc bàn cơ mà :D

tuanpl

Thượng Sỹ
Hình như trong luật có nhắc đến có đoạn là toàn bộ cơ thể phải đứng sau đường biên ngang đấy bạn ạ...nếu như vậy thì giao bóng như Việt cò là phạm luật rồi.
Vụ này chắc phải nhờ bác Hùng HN rồi...

lamtq

Đại Tá
Hình như trong luật có nhắc đến có đoạn là toàn bộ cơ thể phải đứng sau đường biên ngang đấy bạn ạ...nếu như vậy thì giao bóng như Việt cò là phạm luật rồi.
Vụ này chắc phải nhờ bác Hùng HN rồi...
Bàn tay cầm bóng thôi , chứ nói như b thì Xuxin 100% qả giao phạm luật àh

ngtrantoan

Đại Tá
2 Bac nay danh nhu 2 con ga ay. Danh 1 trai xong lai nghi 1 phut. Giao bong xong la dut diem. Ko biet tra giao bong sao cho kho a. Em thay may bac danh phui con hay hon 2 bac nay.
Bác đúng là mới tập đánh nên k biết, 2tay đó có số má trong bb đó, 2tay đó là đang đánh độ nên đánh 1 trái là nghỉ

PingPong9x

Đại Tá
Xu Xin

Ma Long

lamtq

Đại Tá
2.6 QUẢ GIAO BÓNG

2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay tự do mở phẳng, ở đằng sau đường cuối bàn và ở bên trên của mặt bàn.
2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, không được tạo ra bóng xoáy, để cho quả bóng lên cao ít nhất 16cm sau khi bóng rời khỏi lòng bàn tay không cầm vợt và sau đó rơi xuống không chạm bất cứ vật gì trước khi được đánh đi.
2.6.3 Khi quả bóng rơi xuống người giao bóng sẽ đánh quả bóng đó sao cho bóng chạm bên mặt bàn mình trước và sau đó mới nẩy qua lưới hoặc vòng qua các bộ phận của lưới, chạm trực tiếp vào bên mặt bàn của người đỡ giao bóng. Trong đánh đôi bóng phải của người giao bóng và người đỡ giao bóng.
2.6.4 Cả bóng và vợt đều phải ở phía trên mặt bàn kể từ điểm cuối cùng mà lúc đó quả bóng đặt im trước khi được tung lên và đánh đi.
2.6.5 Khi quả bóng được đánh đi, bóng phải ở phía sau đường biên cuối bàn nhưng không được xa hơn phía sau phần cơ thể của người giao bóng, trừ tay, đầu hoặc chân là bộ phận cách xa nhất với đường biên cuối bàn.
2.6.6 Trách nhiệm của người giao bóng là làm sao cho trọng tài hoặc phụ tá trọng tài thấy được là mình đã tuân thủ những yêu cầu đối với quả giao bóng tốt.
2.6.6.1 Nếu trọng tào thấy nghi ngờ về quả giao bóng của đấu thủ là không đúng luật, nhưng trọng tài và phụ tá trọng tài không chắc chắn là quả giao bóng đó trái luật, đối với lần đầu tiên của một trận đấu thì nhắc nhở mà không tính điểm;
2.6.6.2 Nếu tiếp tục trong trận đấu quả giao bóng của đấu thủ đó bị nghi ngờ về sự hợp lệ vì cùng một lý do hay bất kỳ lý do nào khác đấu thủ này sẽ không được tha không bắt lỗi vì nghi vấn và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm;
2.6.6.3 Bất cứ khi nào có sự không tuân thủ rõ rệt các yêu cầu của quả giao bóng tốt thì không có sự nhắc nhở và người đỡ giao bóng sẽ được 1 điểm trong lần đầu tiên cũng như ở bất kỳ lần nào khác.
2.6.7 Trường hợp khác thường, trọng tài có thể nới lỏng những yêu cầu đối với một quả giao bóng tốt khi trước trận đấu được thông báo là sự tuân thủ giao bóng bị hạn chế do khuyết tật của đấu thủ.
Cảm ơn các bác,ảnh và video không thuyết phục dc họ các bác ạ,em muốn có trích dẫn luật.
ko có nhắc là vô tư mà làm

Diem_ND

Đại Uý
Theo nhu em xem Ma Long, Jang JK danh :D Thi ho thuong cong ngay qua dau. Hoac co day cung choi bat ngo vao bung buoc phai danh BH wa doi cong BH, sau 1 man dep mat thi moi co cu dut diem :p
chả biết trình bóng của bác cao đến đâu nhưng đi so sánh vdv thế giới với dân nghiệp dư thì đúng là chịu thua.

iso9000

Thượng Tá
Đứng sâu trong bàn nhưng tung bóng ra ngoài bàn(sau đường biên cuối bàn)và bóng khi đánh đi là ở ngoài bàn mà==>đúng luật.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Theo nhu em xem Ma Long, Jang JK danh :D Thi ho thuong cong ngay qua dau. Hoac co day cung choi bat ngo vao bung buoc phai danh BH wa doi cong BH, sau 1 man dep mat thi moi co cu dut diem :p
Lạy bác, đánh được như Ma Long với Zhang Jike đã không gặp Gao Ning là chạy mất dép :D :D
Nhưng có một cái thực sự đúng là trận này chán thật, nhiều trận ở trình C, D, E xem còn đã mắt hơn trận này.

Bình luận từ Facebook